Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
H
Chu Dung cho chau hỏi: cháu có 2 con thỏ new nuoi con duoc 1 thang thì tách, den hom nay la duoc 5 hom roi cháu cho phối giống lại nhưng hai con cái nay không chịu, giờ cháu phải làm thế nào chú? Cám ơn chú nhiều!

N
Số ngay bên dưới mà em cứ tìm đau đau không. Một ngày gần nhất em sẽ xuống trang trại của anh để mua giống thỏ, đem về lai cho khác dòng. Nhân đây anh cho em hỏi thỏ nhà em đa số thỏ mẹ bị xổ mũi, nước mũi đặc chảy ra làm ướt hết quanh mũi, thỏ mẹ cứ kêu khẹc khẹc để xì mũi cho nước mũi ra, em chích và nhỏ đủ thứ thuốc rồi mà không khỏi, bệnh này em thấy nó cũng lây qua cho thỏ thịt, anh có thể cho em biết nó là bịnh gì, và cách chữa được không, em rất cám ơn và mong sớm được hồi âm.

C
Chu Dung cho chau hỏi: cháu có 2 con thỏ new nuoi con duoc 1 thang thì tách, den hom nay la duoc 5 hom roi cháu cho phối giống lại nhưng hai con cái nay không chịu, giờ cháu phải làm thế nào chú? Cám ơn chú nhiều!
Muốn biết xem thỏ có thể chịu đực không bạn quan sát âm hộ xem có biểu hiện động dục không. Có thể do thỏ chưa chịu đực mà bạn bỏ vào phối nên không có kết quả. Lí do thế nào mà 5 hôm sau khi cai sữa bạn cho phối?

H
Muốn biết xem thỏ có thể chịu đực không bạn quan sát âm hộ xem có biểu hiện động dục không. Có thể do thỏ chưa chịu đực mà bạn bỏ vào phối nên không có kết quả. Lí do thế nào mà 5 hôm sau khi cai sữa bạn cho phối?
Mình quan sát thấy âm hộ của tho đỏ và hơi ướt. Có người bảo mình là sau khi cai sữa (30 ngày mới cai sữa) thì khoảng 3 den 5 hôm sau cho phối giống, mình mới nuôi lần đầu nên cung ko ro the nao? bay gio ko biet phối giống thế nào?

C
Mình quan sát thấy âm hộ của tho đỏ và hơi ướt. Có người bảo mình là sau khi cai sữa (30 ngày mới cai sữa) thì khoảng 3 den 5 hôm sau cho phối giống, mình mới nuôi lần đầu nên cung ko ro the nao? bay gio ko biet phối giống thế nào?
Đỏ và hơi sưng, hơi ướt thì có thể đang lên giống, Sáng mai bạn thử cho phối với đực khác xem

Bạn chích thỏ = ADE + ghẻ.
Ngày hôm sau chích ADE + Kháng sinh chống viêm (PenStrep hoặc Marcosone ) (2-3 ngày).
Kiểm tra xem thỏ có bị ghẻ và vảy trong lỗ tai k, nếu có phải xử lý xong thì thỏ cái mới chịu đực
...... Nhân đây anh cho em hỏi thỏ nhà em đa số thỏ mẹ bị xổ mũi, nước mũi đặc chảy ra làm ướt hết quanh mũi, thỏ mẹ cứ kêu khẹc khẹc để xì mũi cho nước mũi ra, em chích và nhỏ đủ thứ thuốc rồi mà không khỏi, bệnh này em thấy nó cũng lây qua cho thỏ thịt, anh có thể cho em biết nó là bịnh gì, và cách chữa được không, em rất cám ơn và mong sớm được hồi âm.

Thỏ bị viêm mũi, bệnh này phải trị nhiều ngày mới hết, dùng các loại kháng sinh trị viêm mũi hoặc viêm hô hấp (dùng marcosone thử xem)

T
Số ngay bên dưới mà em cứ tìm đau đau không. Một ngày gần nhất em sẽ xuống trang trại của anh để mua giống thỏ, đem về lai cho khác dòng. Nhân đây anh cho em hỏi thỏ nhà em đa số thỏ mẹ bị xổ mũi, nước mũi đặc chảy ra làm ướt hết quanh mũi, thỏ mẹ cứ kêu khẹc khẹc để xì mũi cho nước mũi ra, em chích và nhỏ đủ thứ thuốc rồi mà không khỏi, bệnh này em thấy nó cũng lây qua cho thỏ thịt, anh có thể cho em biết nó là bịnh gì, và cách chữa được không, em rất cám ơn và mong sớm được hồi âm.
Xổ mũi bạn thử làm như mình xem thế nào. Mình làm thế này nhé:
1. Nhỏ nước nhỏ mũi của người (khi nhỏ bạn để ý cổ họng thỏ nuốt như người nuốt nước bọt là được).
2. Tiếm Canxi + B.complex (0,5+0,5ml)
3.Tiêm Hansone (1,0ml)
4. Cho uống 1/4 viên costrim + 1/4 viên dexamethasone + 1/4 viên Erythromycin (thuốc của người nhé)
Hôm sau tịt luôn, mình chỉ nhỏ mũi cho chắc ăn. Thỏ ăn lại bình thường và đã bán (vẫn đảm bảo cân theo dự kiến xuất).
Vậy bạn thử 1 chú thỏ của nhà bạn xem sao.
Còn vụ đẻ đái thì vẫn kém quá. Thỏ chẳng giống chủ tẹo nào. kaka

Last edited by a moderator:
H
Bạn chích thỏ = ADE + ghẻ.
Ngày hôm sau chích ADE + Kháng sinh chống viêm (PenStrep hoặc Marcosone ) (2-3 ngày).
Kiểm tra xem thỏ có bị ghẻ và vảy trong lỗ tai k, nếu có phải xử lý xong thì thỏ cái mới chịu đực

THỏ của cháu khoẻ mạnh không sao cả, cháu nghĩ chắc qua nước rồi, đợi 10 ngày nữa thử lại xem thế nào!

S
THỏ của cháu khoẻ mạnh không sao cả, cháu nghĩ chắc qua nước rồi, đợi 10 ngày nữa thử lại xem thế nào!
lúc Boi mới nuôi thì vẫn tập quan sát ...à ...ừm ...đít thỏ
trong lúc tập quan sát thì cứ 2 ngày boi bắt thỏ mẹ qua chuồng thỏ đực 1 lần
khi nào nó chịu phối thì lại quan sát và rút kinh nghiệm :D dần dần sẽ quen

L
Các bác cho em hỏi thỏ đi ngoài ra phân màu trắng như sữa thì là bệnh gì va cách điều trị thế nào vậy?

S
Các bác cho em hỏi thỏ đi ngoài ra phân màu trắng như sữa thì là bệnh gì va cách điều trị thế nào vậy?
cái này nghe lạ quá, nó ị vài cục màu trắng hay tất cả phân đều màu trắng ??
Coi xem có thằng ku nào rắc hạt đu đủ xanh xuống đó không :confused:

N
Xổ mũi bạn thử làm như mình xem thế nào. Mình làm thế này nhé:
1. Nhỏ nước nhỏ mũi của người (khi nhỏ bạn để ý cổ họng thỏ nuốt như người nuốt nước bọt là được).
2. Tiếm Canxi + B.complex (0,5+0,5ml)
3.Tiêm Hansone (1,0ml)
4. Cho uống 1/4 viên costrim + 1/4 viên dexamethasone + 1/4 viên Erythromycin (thuốc của người nhé)
Hôm sau tịt luôn, mình chỉ nhỏ mũi cho chắc ăn. Thỏ ăn lại bình thường và đã bán (vẫn đảm bảo cân theo dự kiến xuất).
Vậy bạn thử 1 chú thỏ của nhà bạn xem sao.
Còn vụ đẻ đái thì vẫn kém quá. Thỏ chẳng giống chủ tẹo nào. kaka
Cám ơn bạn nha, minh sẽ làm thử xem có hiệu quả không chứ mình làm moi cách rồi mà bầy thỏ nhà mình không khỏi. Thỏ nhà bạn đẻ ít hay sao vậy?

T
Cám ơn bạn nha, minh sẽ làm thử xem có hiệu quả không chứ mình làm moi cách rồi mà bầy thỏ nhà mình không khỏi. Thỏ nhà bạn đẻ ít hay sao vậy?
Uhm, Bạn cứ thử xem. Mà bạn cũng nên để ý xem môi trường chuồng nuôi nhà mình thế nào nữa.
Thỏ nhà mình đẻ không ít mà đẻ không đều. Vì mình hay để nhỡ thời gian động dục, rồi đẻ ra mình cũng ko để ý được toàn bị lỗi nghiêm trọng. Nói chung là mình chưa tâm huyết với nó hết mình

L
Cháu cho đàn thỏ ăn U81 loai cho lợn đẻ bác Dũng ạ. Nhưng ty lệ ăn chỉ 120g/con thỏ 3kg thui. Vẫn xen kẽ cả rau nữa. Đúng là nó đi ngoài ra chất dịch nhầy màu trắng chứ Ko đóng cục. Cứ như vậy liệu có sao ko a?UOTE="nguyenhungdung, post: 618512, member: 34085"]Chắc bạn cho ăn thức ăn viên nhiều can xi, loại dùng cho gia cầm đẻ, khi thỏ ăn vào và thảy ra đường tiểu nước màu trắng như vôi.[/QUOTE]
CoNó là dạng chất dịch màu trắng chứ ko phải đóng cục Boi a. Minh quan sát thì thấy cứ cách vài ngày lại bị 1 lần.

N
minh o Thai Binh.co ai dag nuoi tho newzealand o tb hoac o gan tb cho minh tham quan hoc tap voi.minh cam on nhieu.

Back