Ốc đồng

nguyengianghi

Nghiệp dư
Các bác ơi, ốc nhồi nuôi được trong bể xi măng ko?

hohuuthuc

.
BQT WEBSITE
Nông dân @
Nuôi kèm ốc vặn, hay ốc đá ở dưới đáy của túi nuôi ếch liệu có được không các bác! Vừa có tác dụng dọn chuồng vừa có thu nhập!

dangthequang

Biết là không thể dấu nhưng vẫn cố dấu
Tôi có người em nuôi cá, lâu lâu vét ao bắt được cả chục ký ốc này biếu tôi ăn nhức hết răng :):

Có ai mua thì cho tôi địa chỉ hoặc cách liên lạc.
Khi nào có thì tôi thông báo.
=====
Cho tôi cái giá hiện thời luôn... nếu được giá thì tôi nói ông em xem có bắt được không.
ốc này ở quê mình gọi lag óc hút hay óc gạo cách đây vài năm nhiều không thể kể nhưng nay nó biến hay chui xuống đất hết rôi tìm ít lắm.

lequangdata

lequangdata.byethost6.com
Nông dân @
ốc này ở quê mình gọi lag óc hút hay óc gạo cách đây vài năm nhiều không thể kể nhưng nay nó biến hay chui xuống đất hết rôi tìm ít lắm.
Chắc là bị xịt thuốc bảo vệ thực vật. Loại ốc này yếu nên chết, còn ốc bươu vàng thì "đập đầu" cũng không chết hết.
Hôm qua mới ăn ốc này nấu với chuối xanh ngon hết xẩy !

kitchi

Tập sự
Bác thấy chưa .
Chẳng có ai nuôi ốc với lúa cả , họ bắt không hết chứ đừng nói nuôi ?
ỐC ĂN TẬN GỐC LÚA LUÔN ... bác không biết à ?
Ốc vặn không ăn lúa bạn nhé. Chỉ ốc bưu vàng mới ăn lúa.

dangthequang

Ốc vặn à ốc gì vậy mấy bác . lần đầu tiên nghe luôn :rolleyes:

kitchi

Tập sự
Ốc vặn à ốc gì vậy mấy bác . lần đầu tiên nghe luôn :rolleyes:
Ốc vặn là tên 1 loai ốc đồng mà một số tỉnh miền bắc gọi như vậy còn không biết ở bạn gọi là gì.
Ốc này uống rượu thì thôi rồi. Nhớ ngày còn là SV hay rủ nhau đi uống Rượu Ốc => Ngon + Bổ + Rẻ :)
Hình ảnh nó đây bạn

dangthequang

Ốc vặn là tên 1 loai ốc đồng mà một số tỉnh miền bắc gọi như vậy còn không biết ở bạn gọi là gì.
Ốc này uống rượu thì thôi rồi. Nhớ ngày còn là SV hay rủ nhau đi uống Rượu Ốc => Ngon + Bổ + Rẻ :)
Hình ảnh nó đây bạn
con này giống con ốc gạo quá . nấu món đó thêm nước cốt dừa thì khỏi nói...... mình làm mình ăn chứ đi ra quán ăn con đó thì mình sợ lắm rồi vì có một lần ăn về tào tháo đuôit tới 1 tuần .

hoangson121vx

Chính hiệu
Hình ảnh nó đây bạn
Nhìn giống con ốc hút thế

hoangson121vx

Chính hiệu
gióng ốc hút hay còn gọi là ốc gạo nếu nó còn nhỏ
Ốc gạo thì ở miền nam...ốc gạo vỏ mềm hơn và con to hơn...ốc hút thì ở Huế và Đà nẵng thì bán nhiều, con nhỏ hơn và vỏ cũng cứng hơn. 2 con này đem ra ăn khác nhau hoàn toàn.

ở miền tây người ta gọi là ốc đắng ...loại ốc này năng xuất ko cao ,..lại kén mồi,nước phèn nó chết hết....khó nuôi hơn ốc bưu (giá hiện tại ở miền tây cũng ko bằng ốc bưu)...

lequangdata

lequangdata.byethost6.com
Nông dân @
uh bạn nấu với nước cốt dừa chưa :da: ngon lắm đấy
Tôi có biết nấu đâu :)
Nhưng mà bỏ nước cốt dừa thì chưa thấy.
Chỉ thấy luộc thì bỏ sả, mẻ, lá chanh.
Khi ăn thì chấm nước mắm ớt. Hồi xưa hay lấy gai chanh để khêu. Bây giờ thì lấy tăm nhọn.

dangthequang

NƯỚC CỐT DỪA NŨA LÀ NO NGON
[DOUBLEPOST=1439022915,1439022907][/DOUBLEPOST]
Tôi có biết nấu đâu :)
Nhưng mà bỏ nước cốt dừa thì chưa thấy.
Chỉ thấy luộc thì bỏ sả, mẻ, lá chanh.
Khi ăn thì chấm nước mắm ớt. Hồi xưa hay lấy gai chanh để khêu. Bây giờ thì lấy tăm nhọn.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH