Off-line lập Hội trồng gừng vào ngày 18/4/2015 tại Bắc Ninh!

• Thread starter ngochung
  • Ngày gửi
các bác giỏi nhỉ ?!
lại rảnh nữa.
giỏi thế chắc các bác toàn tỷ phú usd
sao việt nam ta vẫn nghèo thế, nông nghiệp vẫn phụ thuộc...?
có một quy luật gọi là phi logic nữa nhé.
trồng nhưng chưa chắc đã được thu.
trồng rồi để đấy không nhổ lên thì không hao, không thối...đắt bán chơi, rẻ để đấy, nhổ lên cũng là chuyện bình thường...đất đai việt nam mình còn nhiều thuê thì rẻ...lại chiến đấu tiếp thôi.
mùa vụ bây giờ là của mình !,
tại sao chính vụ thu hoạch của mình không vào thời điểm giá cao ?
sao giá xuống lại không lãi ?
kính các bác cho xin câu trả lời

Bạn muốn tham quan trại mình hả? Mình ở Hưng Yên, đang trồng gừng trong trại thương điên
Em rất ủng hộ mục tiêu lớn của bác! Đánh bật thằng trung quốc ra khỏi lãnh thổ, giảm giá thành tiêu dùng cho bà con đúng là mục tiêu đáng theo đuổi (cái mục tiêu ấy em nghe đã thấy thích rồi). Em rất muốn xem mô hình làm trang trại của bác tiện thể nhờ bác tư vấn cách làm trang trại cho em thì tốt quá.

có người nói nếu 5k/kg thì lãi xuất của họ vẫn 100% trên đồng vốn bỏ ra/ một vụ vì tổng chi phí trồng ra một kg gừng của họ chỉ 2500đ.
các bác tính sao ?

Có điều tôi thật chưa hiểu là vì sao gừng Trung Quốc vượt đoạn đường xa như vậy qua biên giới Việt Nam đến tay người tiêu dùng Việt Nam vẫn rẻ hơn gừng dân mình trồng ra...
Có khi nào họ phá giá ?
Hay là chi phí sản xuất của họ thấp hơn?

gừng trung quốc xuất sang việt nam hàng ngày vì họ trồng luân canh, thu hoạch quanh năm còn việt nam thì có vài ngày "vụ ".
chi phí để sản xuất 1kg gừng khi trồng chuyên canh là 2500đ còn họ xuất sang mình với gias 20.000đ.

Em rất ủng hộ mục tiêu lớn của bác! Đánh bật thằng trung quốc ra khỏi lãnh thổ, giảm giá thành tiêu dùng cho bà con đúng là mục tiêu đáng theo đuổi (cái mục tiêu ấy em nghe đã thấy thích rồi). Em rất muốn xem mô hình làm trang trại của bác tiện thể nhờ bác tư vấn cách làm trang trại cho em thì tốt quá.
Mục tiêu đó cũng là mục tiêu dài hạn thôi còn hiện tại mình chỉ nghĩ là nếu giá xuống thì chi phí để trồng cho vụ sau cũng xuống và đưa việc trồng trọt vào đúng quỹ đạo hơn, loại bớt những người làm nông nghiệp theo kiểu chộp giựt và bị thương lái VN và thương lái TQ dắt mũi. Nếu năm nay giá xuống quá thì mình dùng toàn bộ gừng này làm gừng giống cho vụ sau. Mục tiêu trước mắt là làm sao để trồng gừng thật năng suất và hạ được tối đa chi phí sản xuất thì sẽ cạnh tranh được trong mọi trường hợp

Bán anh em xa mua láng giềng gần.
Kô bjo thoát đc khỏi phụ thuộc kinh tế vào lão hàng xóm này.

Chuẩn đại nguyễn nói đúng,trung quốc họ trồng gánh nhau nên giá như vậy

nghĩ còn chưa dám, chưa đến thì không làm đc là đúng thôi
Uh, Nhật, Hàn nó nghĩ khác nên nó có kết quả khác Vn
Khó đánh bật được trung quốc lắm theo em nghỉ vậy
Bia tàu ngày xưa tràn ngập giờ còn thấy ko? Làm theo cách của nó thì ko qua đc nó là đúng rồi. Làm theo cách của Nhật, Israel đã có nhiều người vượt qua đc

Nói về anh Tàu lại nhớ mới đây thi bắn pháo bông chiếu trên truyền hình... Việt Nam mình mua pháo bông của Tàu... Chuyên gia Tàu dạy cho bắn... vậy thì còn thi thố với Mỹ, Úc làm cái gì nữa. Không biết chế pháo bông, không biết bắn pháo thì nghỉ chơi cho đỡ tốn kém. Đỡ quê độ...

Ha ha! Hoang tưởng. Các chú nói đúng quá, chẳng làm đc cái gì đâu bởi ngay cả thành lập cái hội trồng gừng còn chẳng xong thì làm đc cái gì. K k k!

Năm nay, giá gừng cao đỉnh điểm, vào thời điểm tháng 7/ 2014 giá tại vườn lên tới 60.000.000/ 1 tấn; giá chính vụ giảm còn 18 tr/ tấn, sau đó tăng nhanh lên 20 - 23 - 25 tr/ tấn.
Vì vậy, DT trồng gừng tăng lên gấp 1.000 lần tại khu vực Vĩnh Thuận - U Minh Thượng - thuộc Tỉnh Kiên Giang. Tại các kênh 8 - 9 - 10 - 12, ước tính mỗi kênh có ít nhất 300 hộ dân, mỗi hộ có diện tích từ 3 - 10 ha đều lên trồng gừng.
Tính theo dt thì ước mỗi kênh có chiều dài 5 km, chiều sâu líp (hậu đất) 500 m X 2 bên kênh = 1 Km. Tổng DT 5 Km vuông mỗi kênh, trừ diện tích đất bờ, đất kênh, đất nhà ở, thì dt trồng gừng còn khoảng 80% là 4 Km vuông/ 1 kênh.
Có tới 4 kênh như vậy, tổng dt là 20 Km 2.= 20.000.000 m2 = 20.000 ha.
Năng suất binmhf quân gừng tại đây đạt 50 tấn/ 1 ha, tổng sản lượng đạt 100.000 tấn gừng.
Chưa kể tới nhiều vùng khác cùng thuộc Vinmhx Thuận, U minh; Thời Bình - Cà Mau.
Quy luật giá gừng cứ 3 năm lặp lại 1 lần, dự báo năm nay giá sẽ 4 triệu/ tấn mà lái không thèm mua, không có tiền ăn tết.
Lời khuyên:
1. Ai chưa mua gừng giống thì đừng mua.
2. Ai đã mua gừng giống rồi thì đem ra bán rẻ lại, chịu lỗ.
3. Ai đã trồng gừng rồi, thì ra nhổ lên, lấy đất đó trồng rau cải cắt cho bớt lỗ. Một bên trồng ra gừng thành phẩm lỗ 10 triệu, nếu nhổ bỏ trồng rau cải chỉ lỗ 5 triệu. Như vậy ta sẽ chọn đường lỗ 5 triệu hơn là lỗ 10 triệu.
Dự báo giá gừng năm tới chưa tăng, do rất nhiều nông dân khu vực trồng gừng này sẽ không bán được gừng, buộc phải để lại trên đồng ruộng (để trên đồng ruộng sẽ không bị thối, nhổ lên sẽ bị thối củ). và họ sẽ bán từ từ sau tết cho đến hết tháng 6 mới hết được gừng đã trồng năm nay.
Lời cảnh báo ,là xót xa, nhưng đó là quy luật giá nông sản: Khi nào giá nông sản tăng đỉnh điểm thì đổ xô đi trồng, và rớt giá, lỗ là đương nhiên.
Muốn trồng trọt có lãi, phải nắm và biết đi ngược lại quy luật thị trường, quy luật thiện nhiên.

mình không có ý gì đâu nhé,nhưng mình chỉ góp ý tí thôi,có thể bác đúng về viễn cảnh gừng tương lai ,nhưng có nhiều điểm bác vẫn chưa biết hoặc chưa tìm hiểu.thứ nhất lượng gừng chúng ta hiện ko đủ cung ứng cho quốc tế,vì nông dân ta ko liên kết,chỉ tập trung vào kênh gừng giống và thị trường trong nươc.mạnh ai nấy làm.giá giảm là hệ quả tất yếu,và là vì lí do chủ quan,khi ko liên kết tất nhiên sẽ bị thương lái ép giá.1 sào ko sao,1 hec ko sao.nhưng 100hec mà ko có dc đầu ra là cả 1 vấn đề.ko thể phụ thuộc vào kênh bán lẻ.như thế nông dân chúng ta sẽ luôn là người bị động.nguyên nhân trung quốc xỏ mũi chúng ta nhất là các mặt hàng nông sản thường là vì ng việt chúng ta tham lam nhưng ko nghĩ là mình tham lam,tương tự như 1 người phi ngựa,chúng ta thường ko nhận ra chúng ta là ngựa hay là người cưỡi ngựa.nói vậy thôi.bác nào trồng vẫn cứ an tâm trồng.sẽ rất tốt thôi.năm sau nếu ko bán hết .cứ aloo vương.v nhập làm giống cho bà con,mình lúc trc cũng tâm huyết với mấy anh em trong này lắm,nhưng thấy cung nản,ng xây thì ít,ng tâm huyết cũng ít.phần nhiều là cm thể hiện sự hiểu biết chưa kĩ càng là nhiều.còn chuyện nông dân trồng 3 hec như bác đây nói là ko có cơ sở đâu,1 hec ta trồng gưng lúc này với giá giống công ty 55 ngan,giá trôi nổi cũng đã 25,30ngan rồi.vậy 1 hec ta vốn đầu tư không dưới 37tr đến 85tr 1 hec chưa tính chi phí.3 hec vốn thấp nhất 95tr đến 260 tr? ko phải nông dân nào cũng có khả năng.huống hồ 300 hộ đều trồng 3 hec trở lên.ko thực tế.các bác trong hooil cứ an tâm trồng đi,ko sao đâu.chúc anh em có 1 mùa bội thu

Uh, Nhật, Hàn nó nghĩ khác nên nó có kết quả khác Vn

Bia tàu ngày xưa tràn ngập giờ còn thấy ko? Làm theo cách của nó thì ko qua đc nó là đúng rồi. Làm theo cách của Nhật, Israel đã có nhiều người vượt qua đc
om thịt chó vẫn phải bia Vạn lực mới ngon bác nhé.

Hay. Phải thế chứ. Đọc ma ngẫm nghĩ đi các thánh phán. Ngồi bàn phím mà tung hô lẫn nhau thì quá là rảnh cho các bác nông dân bàn phím. Cmt trên bác phân tích có lý và đọc thấy còn có tí hào hứng mà đi tiếp hơn là mấy cmt hô hào đánh bật...TQ...đọc xong thấy nó mù mịt cảm tưởng mình enter nhầm vào khu vực .....ở Trâu Quỳ, Gia Lâm cơ.

chủ đề này là của những người đang trồng gừng bạn nhé, đề nghị bạn comment lịch sự và mang tính xây dựng, đoàn kết.
mình rất thích những ý kiến phản biện nhưng phải thực tế, đưa ra dẫn chứng hợp lý, khoa học.

Back