Phát Triễn Trang Trại Bền Vững - Chủ động

• Thread starter tuongsinh
  • Ngày gửi
Phát triển trang trại bền vững - Chủ động

Xin lỗ Mod! Mình không biết mở Topic mới trong diễn đàn này có hợp lệ không, nếu không nhờ Mod chuyển giúp mình. Vì mình thấy trong diễn đàn này rất sôi nổi.
Lâu nay chúng ta phát triển trang trại đa phần là chuyên sâu một lĩnh vực, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật chuyên ngành. Nhưng theo mình thấy là phát triển trang trại theo hướng bền vững. Có nghĩa là:
- Thích ứng được mọi biến đổi từ khí hậu, thị trường...
- Tạo ra mô hình trồng trọt và chăn nuôi kết hợp và tận dụng phế phẩm của sản phẩm khác nhằm giảm giá thành tăng sức cạnh tranh hàng hóa.
- Chủ động, điều khiển được đối tượng trồng trọt và chăn nuôi để thích ứng kịp thời với những biến đổi.
Theo hướng này mình đã và đang tiếp tục phát triển và hoàng thiện nó. Mong được sự quan tâm và đóng góp rất rất nhiều chương trình và mô hình khả thi từ ACE trên diễn đàn.
Chúc sức khỏe ACE!
---------------
Hiện tại trang trại của mình chưa có điện, nên mình đang phát triển hệ thống điện bằng năng lượng tự nhiên (gió, nắng, nước). Hệ thống này mình đang tiến hành làm và thử nghiệm, chắc là không lâu sẽ có kết quả tốt xấu gì mĩnh cũng sẽ đưa lên diễn đàn để hoàn thiện thêm.
Mình đang cần thiết kế cái bơm nước bằng Piston, lực đẩy có thể đẩy lên cao 20m và xa 200m. ACE có thể tư vấn chia sẻ với mình nhé! Thanks!

Last edited by a moderator:
Chào bác!
Tài liệu này hướng dẫn tách H2S và CO2 thôi chứ ko phải tách hơi nước! Bác có tài liệu nào thì gửi thêm cho em nhé?

Tách chất được thì tiền tách chất thừa mua các máy móc bổ sung thay thế
cho máy bị hao mòn và hư hỏng . Không những thế, quá trình tách chất
làm hỏng cả quy trình sản xuất ra biogaz .
*
Trừ những công trình nhà máy lớn làm Biogas, những công trình nhỏ trong
trang trại làm Biogaz không cần trang bị máy móc đắt tiền, mà chỉ làm
thủ công thôi. Kể cả thùng Biogaz lớn, chiều ngang 1.5 mét, dài 5 mét
sâu 1.5 mét, bên trong cũng chỉ có một bộ khuấy bọt khí lên làm bằng sắt
không gỉ là được. Thể tích chế biến 10 mét khối rồi.
*
Đó là một giàn gồm vài thanh chạy dọc dài chừng 1-2 mét đặt ở giữa thùng .
Trên các thanh dọc là những thanh ngang, xiên, đứng dài chừng nửa mét .
Giàn này có thanh điều khiển thò ra bên ngoài, có gioăng cao su để khỏi
hở nước và khí ra . Thỉnh thoảng thì người điều hành cầm tay cầm này mà
sục khí trong khối vật chất chế biến cho nổi bọt lên mặt.
*
Nếu có vốn, đặt một guồng bằng thép không gỉ ở giữa thùng chế biến, có
trục liền với động cơ điện đặt bên ngoài, khống chế chạy tự động, cứ vài
giờ, thì cho quay 1 vòng là đủ. Guồng là 6 hay 8 thanh sắt dài 2 mét, trên
có gắn những thanh sắt răng bừa dài nửa mét. Khi guồng quay 1 vòng, thì
toàn bộ vật chất trong thùng chế biến bị xáo trộn, và bọt ga nổi lên.
*
Vật chất chế biến trong thùng thì đi từ đầu vào đến đầu ra tự động bởi sức
hút trái đất. Đầu vào thì đổ nguyên vật liệu và nước . Đầu ra thì bị lấy đi bón
ruộng, bón rừng hay bán cho nông nghiệp . Không cần máy móc đẩy vật
chất đi trong thùng.
*

Cảm ơn Anh Tuongsinh rất nhiều .trước tiên là em sẽ tiếp thu ý kiến giúp đỡ của anh. hiện nay vốn em chưa có nên có khi lấy ngắn nuôi dài anh ạ. e dự định nuôi gà và làm hàng rào trước sau đó đến nguồn nước và các bước tiếp theo. nếu làm luôn e rằng quá sức vì em còn thiếu nhiều kinh nghiệm cần phải học hỏi... Rất cảm ơn anh đã chia sẻ và mong rằng sau này được anh giúp đỡ kinh nghiêm nhiều hơn nữa. Cảm ơn anh nhiều... (Dạ con gái e năm nay được 6 tuổi ạ :D)

Chào bác!
Tài liệu này hướng dẫn tách H2S và CO2 thôi chứ ko phải tách hơi nước! Bác có tài liệu nào thì gửi thêm cho em nhé?

Bạn có thể tạo ra thiết bị nén khí (trong đó là một hệ thống dích zắc hình sin, giống như hệ thống làm lạnh), khi khí đi qua theo hình sin được làm lạnh thì hơi nước sẽ ngưng tụ phía dưới, và mỗi chu kỳ sẽ có van xã nước được ngưng tụ.
Mình không rành lắm, nên không có khả năng cụ thể hệ thống được. Bạn thử xem xét thử có ứng dụng được không. Vì mình nghĩ nó là hệ thống lọc các chất cặn, chất dầu, bụi có trong khí để phục vụ cho sản xuất.
Hy vọng sẽ giúp bạn hoàn thành công việc!

xin chào bác tuongsinh
e có miếng đất ở hạ nguồn sông vàm cỏ , phía sau mảnh đất là con rạch nhỏ, phía bờ sông em định trồng cây làm rào nhưng không biết mình nên chọn loại cây nào phù hợp? bác tư vấn giúp em
p/s: ở quê e trộm kinh lắm, nó bắt cây qua rạch để vào vườn nhà e :(

xin chào bác tuongsinh
e có miếng đất ở hạ nguồn sông vàm cỏ , phía sau mảnh đất là con rạch nhỏ, phía bờ sông em định trồng cây làm rào nhưng không biết mình nên chọn loại cây nào phù hợp? bác tư vấn giúp em
p/s: ở quê e trộm kinh lắm, nó bắt cây qua rạch để vào vườn nhà e :(

Nếu làm hàng rào thì có cây mây nếp là chắc chắn nhất. Vì nó có tua gai, thân nó dẻo và có gai rất cứng. Nhưng không biết ở chỗ của bạn có phù hợp cho cây mây phát triển không. Vì loại cây này thường mọc trong rừng rậm, mình không biết nó có sống được ở vùng nước nhiễm mặn. Cách trồng thì bạn có thể tham khảo các bài mình post ở trên.
Hàng rao bằng cây mây nếp, kết hợp với cây thân gỗ ở bản địa có chi phí thấp nhất và vững bền nhất.
Chúc bạn thành công!
p/s: Vấn đề trộm cắp là vấn đề đau đầu không chỉ riêng bạn mà còn là vấn nạn của xã hội.

Ý bạn nói là lọc hơi nước ra khỏi khí thành phẩm
chứ không phải lọc nước trong thùng lên men ?
*
Nếu thế, thì chỉ cần lọc hơi nước khi bạn cho hơi
vào bình nén để bán thôi, chứ hơi để đốt ngay mà
có hơi nước thì có sao đâu? Vẫn cháy tốt mà?
*
Muốn lọc hơi nước thì ý kiến giới thiệu của bạn
tuongsinh cũng hay lắm . Chỉ cần nén hơi vào bình
áp suất, tự nhiên hơi nước cũng đã đọng lại rất
nhiều rồi . Số hơi nước còn lại cũng không mấy
ảnh hưởng cho việc đốt xài hơi biogas . Lọc hết
mấy phần trăm hiếm hoi này thì tốn tiền hơn tiền
mua gas nữa đấy.
*

Chào các bác !
Bếp hoá khí có nguyên lý hoạt động khác với bể biogas!

Chào các bác !
Bếp hoá khí có nguyên lý hoạt động khác với bể biogas!

Bạn có thể nói rõ hơn được không? Chắc là có rất nhiều người đang rất quan tâm.
Cám ơn bạn nhiều!

Em đang làm theo nguyên lý như sau: Cho các phế phẩm như rơm, trấu, mùn cưa, đầu mẩu gỗ... cho vào thùng đốt theo kiểu yếm khí (Bếp hóa khí)
- Mai tôi chụp ảnh cho mọi người tham khảo

Tận dụng khoảng trống của vườn sầu riêng và hệ thống tưới nhỏ giọt để trồng bí đỏ và đậu xanh:

Đúng là ảnh hưởng của Biến đổi khí hậu mà thời tiết mấy năm nay thật thất thường. Nó ảnh hưởng rất nhiều đến năng suất của cây trồng, hàng năm vào mùa mưa giông tháng 4 AL có mưa giông. Nhưng mấy năm gần đây thì có năm thời tiết khô hạn, có năm thì trời mưa giống như mùa mưa tháng 10 Al vậy. Thời tiết như vậy tác động rất xấu đến cây trồng và vật nuôi, như năm trước do nắng hạn không đủ nước tưới, nên cây xoài vào vụ thì mất mùa. Năm nay thì trời mưa đúng vào thời điểm xoài ra bông, gây ra thối bông buộc chủ vườn phải cắt bỏ đợt bông này kích thích cho ra đợt mới. Khi xoài cho trái thì nắng nóng xuất hiện và sau đó mưa liên tục với lượng lớn, gây ra nứt thối trái và sâu bệnh phát triễn là giảm nghiêm trọng năng suất.
Trại của mình cũng bị ảnh hưởng rất nặng nhất là xoài và bí đỏ, xoài thì nứt trái và ruồi vàng phát triễn mạnh diệt không xuể, bí đỏ gặp thời thiết nắng nóng kết hợp gió lào nên không lớn nổi.
Bây giờ mình phải tìm kiếm phương án để thích ứng với những biến đổi bất lợi này, hiện tại thì chỉ mới khắc phục chưa có biện pháp nào hiệu quả.
Rất mong ACE có ý kiến đóng góp và cùng trao đổi kinh nghiệm!

Chào Tuongsinh !
Tôi rất hâm mộ bạn và cách làm nông của bạn. Rất mong muốn bạn bỏ chút thời gian tham gia vào chuyên mục mới : "nuôi con gì, trồng cây gì... cho hiệu quả". Trước hết tham gia góp ý cho mảnh đất 1500m2 tôi đưa lên.
Tôi mong muốn rằng chúng ta cùng góp được chút ích lợi nào đó cho những người bạn yêu thích nhưng còn hạn chế kiến thức về nông nghiệp (như tôi chẳng hạn).
Nếu được, tôi cũng rất mong topic "phát triển trang trại một cách bền vững" của bạn được bạn cho phép chuyển sang chuyên mục mới làm hình mẫu cơ sở cho các topic khác trong đó. Nếu bạn đồng ý thì nhờ bạn lên tiếng nói với BQT giúp chuyển topic sang nhà mới.
Rất cám ơn bạn đã đọc tin nhắn này. Nếu nó làm phiền bạn thì cho tôi xin lỗi và coi như tôi chưa nói gì.
:10^::10^:

(Đây là tôi nhắn tin. Nhưng do bạn hết hạn nghạch lưu trữ tin nhắn nên tôi đành phải viết vào đây. Mong bạn thông cảm)

Chào Tuongsinh !
Tôi rất hâm mộ bạn và cách làm nông của bạn. Rất mong muốn bạn bỏ chút thời gian tham gia vào chuyên mục mới : "nuôi con gì, trồng cây gì... cho hiệu quả". Trước hết tham gia góp ý cho mảnh đất 1500m2 tôi đưa lên.
Tôi mong muốn rằng chúng ta cùng góp được chút ích lợi nào đó cho những người bạn yêu thích nhưng còn hạn chế kiến thức về nông nghiệp (như tôi chẳng hạn).
Nếu được, tôi cũng rất mong topic "phát triển trang trại một cách bền vững" của bạn được bạn cho phép chuyển sang chuyên mục mới làm hình mẫu cơ sở cho các topic khác trong đó. Nếu bạn đồng ý thì nhờ bạn lên tiếng nói với BQT giúp chuyển topic sang nhà mới.
Rất cám ơn bạn đã đọc tin nhắn này. Nếu nó làm phiền bạn thì cho tôi xin lỗi và coi như tôi chưa nói gì.
:10^::10^:

(Đây là tôi nhắn tin. Nhưng do bạn hết hạn nghạch lưu trữ tin nhắn nên tôi đành phải viết vào đây. Mong bạn thông cảm)

Cám ơn bác botienthi!
Trước tiên rất cám ơn ACE đã quan tâm và chia sẽ kinh nghiệm!
Do thời gian qua bận công việc nhiều nên ít tham gia diễn đàn, mong ACE thông cảm!
Trước đây mình từng là nhân viên thương mại về sản phẩm chăn nuôi, trong quá trình làm việc mình may mắn được tiếp xúc với nhiều nông dân, nhiều mô hình kinh tế hiệu quả, học được rất nhiều điều hay từ những người nông dân như mình bây giờ.
Chính từ việc này mà mình mong muốn trở thành người nông dân chính hiệu, được trãi nghiệm, được vận dụng vào thực tiễn, được tiếp tục học hỏi và chia sẽ cùng ACE trên diễn đàn cũng như trong thực tiễn. Thực ra trang trại của mình hoạt động được gần 7 năm, trong suốt quá trình hình thành có rất nhiều những thất bại và thành công nhất định. Nhưng cái lớn nhất mà mình có được từ việc này là được trãi nghiệm, kiễm chứng và tìm ra được mô hình thích hợp cho điều kiện hiện tại của mình và đặc biệt là mình rèn luyện được tính kiên nhẫn kiên trì với mục tiêu mà mình đặt ra.
Chính vì những khó khăn, thất bại này mà mình mong muốn những ai bắt đầu và đang là người nông dân cùng trao đổi kinh nghiệm để có được thành công mỹ mãn.
Đến bây giờ thì trang trại của mình cũng chỉ mới bắt đầu tạm ổn định, và những khó khăn lớn mình cũng đã vượt qua. Một điều mà mình muốn chia sẽ là hãy theo đuổi đến cùng những gì mà mình đã hoạch định và tìm hiểu tốt nhất về nó, vì chỉ có lòng nhiệt thành và niềm đam mê mới vượt qua được những khó khăn, thất bại trong quá trình phát triễn.

------ 18 minutes:

botienthi: Em có tiêu chí như thế này: với diện tích nhỏ (dưới 1ha) thì nên nuôi những vật nuôi có giá trị cao kết hợp trồng loại cây đặc sản của vùng miền mà thị trường đâu ra có tại địa phương. Vì vậy nếu đã lựa chọn như vậy thì mình cần làm cho chất lượng và giá thành SP của mình thật sự cạnh tranh, uy tín. Bằng cách là hãy tận dụng hết mọi nguồn vào sẵn có tại địa phương, hoặc tự mình sản xuất nhằm giảm bớt phụ thuộc để tăng tính chủ động cạnh tranh và ổn định được chất lượng SP.
Nên cần tìm những mô hình mà các đối tượng trong đó có liên quan với nhau, hỗ trợ cho nhau nhằm giảm bớt chi phí đầu tư và làm cho môi trường thuận lợi cho quá trình phát triễn của đối tượng.
Với diện tích của bác botienthi, thì theo em thì bác nên trồng cây ăn quả phù hợp với địa phương, có một ao cá vừa cho thu nhập hoặc cải thiện bữa ăn vừa tạo môi trường mát mẽ, nuôi gà thả vườn và heo rừng (hoặc vật nuôi có giá trị cao) quy mô nhỏ. Nếu bác có thể đầu tư hệ thống nhỏ giọt cho cây trồng, bác có thể tận dụng khoảng trống khi cây ăn quả chưa to để trồng cây đậu xanh, bí đỏ... có thêm thu nhập vàn tận dụng cho gà và heo ăn.
Chúc bác thành công!

------ 6 minutes:

Về việc bác botienthi nói chuyển sang mục khác thì em cũng đã nêu ra trên đầu trang rồi. Mô hình mẫu thì em không chắc chắn lắm vì chỉ là mới bắt đầu ổn định thôi bác ạh, chưa có thể hiện gì rõ ràng lắm. Em còn học hỏi rất nhiều từ ACE trên diễn đàn này để vận dụng và phát triễn cho nó tốt hơn nữa.
Rất cám ơn ý kiến của bác!

Bạn tuongsinh,
Tui rất thích đoạn dưới đây của bạn. Thích đến độ xin phép bạn được lập lại.
Nói thích cũng chưa đúng ý, phải nói đó là điều tâm-niệm, luôn nhắc nhủ mình. "Phá sơn-lâm" hay "đâm hà-bá" và cái "kiên-trì sắt đá" của nông-dân đều là những thử-thách chỉ dành cho những con người bền gan, biết mình muốn gì và đang làm gì.
Lần nữa, cám ơn bạn!

Nhưng cái lớn nhất mà mình có được từ việc này là được trãi nghiệm, kiễm chứng và tìm ra được mô hình thích hợp cho điều kiện hiện tại của mình và đặc biệt là mình rèn luyện được tính kiên nhẫn kiên trì với mục tiêu mà mình đặt ra.
Chính vì những khó khăn, thất bại này mà mình mong muốn những ai bắt đầu và đang là người nông dân cùng trao đổi kinh nghiệm để có được thành công mỹ mãn.
Đến bây giờ thì trang trại của mình cũng chỉ mới bắt đầu tạm ổn định, và những khó khăn lớn mình cũng đã vượt qua. Một điều mà mình muốn chia sẽ là hãy theo đuổi đến cùng những gì mà mình đã hoạch định và tìm hiểu tốt nhất về nó, vì chỉ có lòng nhiệt thành và niềm đam mê mới vượt qua được những khó khăn, thất bại trong quá trình phát triễn.

Back