Phát Triễn Trang Trại Bền Vững - Chủ động

• Thread starter tuongsinh
  • Ngày gửi
Phát triển trang trại bền vững - Chủ động

Xin lỗ Mod! Mình không biết mở Topic mới trong diễn đàn này có hợp lệ không, nếu không nhờ Mod chuyển giúp mình. Vì mình thấy trong diễn đàn này rất sôi nổi.
Lâu nay chúng ta phát triển trang trại đa phần là chuyên sâu một lĩnh vực, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật chuyên ngành. Nhưng theo mình thấy là phát triển trang trại theo hướng bền vững. Có nghĩa là:
- Thích ứng được mọi biến đổi từ khí hậu, thị trường...
- Tạo ra mô hình trồng trọt và chăn nuôi kết hợp và tận dụng phế phẩm của sản phẩm khác nhằm giảm giá thành tăng sức cạnh tranh hàng hóa.
- Chủ động, điều khiển được đối tượng trồng trọt và chăn nuôi để thích ứng kịp thời với những biến đổi.
Theo hướng này mình đã và đang tiếp tục phát triển và hoàng thiện nó. Mong được sự quan tâm và đóng góp rất rất nhiều chương trình và mô hình khả thi từ ACE trên diễn đàn.
Chúc sức khỏe ACE!
---------------
Hiện tại trang trại của mình chưa có điện, nên mình đang phát triển hệ thống điện bằng năng lượng tự nhiên (gió, nắng, nước). Hệ thống này mình đang tiến hành làm và thử nghiệm, chắc là không lâu sẽ có kết quả tốt xấu gì mĩnh cũng sẽ đưa lên diễn đàn để hoàn thiện thêm.
Mình đang cần thiết kế cái bơm nước bằng Piston, lực đẩy có thể đẩy lên cao 20m và xa 200m. ACE có thể tư vấn chia sẻ với mình nhé! Thanks!

Last edited by a moderator:
Nếu có dòng nước bác có thể áp dụng bơm va hoặc có loại bơm dùng sức nước.

Nếu có dòng nước bác có thể áp dụng bơm va hoặc có loại bơm dùng sức nước.
Loại bơm này mình cũng đã xem qua, nhưng vì địa hình và lượng nước đẩy về ít nên không phù hợp với chỗ của mình.

thấy bác nhiều thức ăn qua, em có máy, bác xem có giup được bác ko

* Máy thái rau bèo 500w - 750w (400 – 500Kg/ h)
http://www.youtube.com/watch?v=6p0m6im1U-M
* Máy thái cây chuối 12 tấn/ h , dieu chinh duoc do day mong
http://www.youtube.com/watch?v=94aTbPbW8DQ
* Máy thái củ sắn (củ mì ) 2.500kg/ h dieu chinh duoc do day mong
Trong những năm vừa qua sản phẩm của doanh nghiệp đã được bà con nông dân nhiều địa phương trong cả nước đánh giá cao về tính năng tác dụng, chất lượng, giá cả phù hợp

Mình đang cần thiết kế cái bơm nước bằng Piston, lực đẩy có thể đẩy lên cao 20m và xa 200m.
ACE có thể tư vấn chia sẻ với mình nhé!
Bơm nước bằng tay có piston thì đã có từ hàng trăm năm rồi.
Bơm này đẩy lên cao 20m thì nặng lắm, rất chóng mệt, và chỉ
người thật khoẻ mới bơm được. Thường chỉ 10m thôi.
*
Nếu bơm bằng máy, thì phải có bộ phận chuyển từ vòng quay
sang đẩy tới đẩy lui, rất phiền hà hơn bơm bình thường.
*
Máy bơm chỉ cần bơm lên cao, không cần đẩy đi xa, vì nước
ở trên cao có thể đi xa vài cây số là thường.
*
Bạn có ý kiến gì về những lời tôi bàn không . Có cần thiết
kế bơm tay có piston đẩy lên cao 10m không, thì tôi vẽ cho.
*

lau nay nong dan chúng ta van thuong di theo loi mon cu chua phat trien mo hinh trong trot chan nuoi theo huong ben vung nen do rui ro la rat cao.mot bai toan chung ta phai dat ra do la giam toi da chi phi sx,nang cao chat luong sp luc do chung ta moi du suc vuot qua song gio cua thi truong..nhung y tuong ma ban da ra toi cho la hoan toan dung dan.toi cung giong nhu ban uoc mo duoc lam chu cv va lam chu cs cua minh da nhen nhom trong toi tu luc con nho dieu do cang lon dan hon trong toi vao luc nay.nhung nen bat dau tu dau va lam nhu the nao moi la nhung dieu chung ta ban khoan va suy nghi.toi rat mong moi nguoi co y tuong gi hay a\hay cung chia se de ba con chung ta luon thanh loi trong sx.chuc moi nguoi suc khoe va hanh phuc

Chào các bác,

Em nghĩ bơm nước piston dùng sức gió là phù hợp cho trang trại. Toàn bộ máy bơm, bồn chứa, hệ thống cánh quạt đều đặt trên cao. Gió thì suốt ngày đêm, lúc nào có gió là nước sẽ được bơm lên bồn (ít nhiều nước, bơm nhanh chậm gì bồn cũng "nhận" hết), khi nào tưới chỉ cần mở van.

Hệ thống điện, em nghĩ rằng các phương án thủy điện mini, điện sức gió, biogas, năng lượng mặt trời chỉ là nguồn điện "tận dụng" chứ không thể hoàn toàn thay thế cho điện lưới hay máy phát điện được. Nếu chỉ chiếu sáng thì hoàn toàn có thể được chứ nếu sản xuất thì khó mà đủ. Hiện nay có các loại đèn chiếu sáng dùng năng lượng mặt trời, lắp đặt rất đơn giản: trồng cột, mắc cả bộ gồm tấm thu mặt trời. ắc-quy, bóng đèn lên là xong, không phải đi dây.

Nhân đây em hỏi luôn vụ .... ốc bưu vàng. Hại thế nào thì khỏi bàn. Nhưng em vẫn cứ thích bọn này hi hi. Nếu mình xây dựng hồ nuôi che chắn cực kỳ ...cực kỳ ... cực kỳ cẩn thận thì đây hoàn toàn là một nguồn thức ăn tốt cho ... nhiều con: ếch, cá, gia súc và ... người (ăn không ngon nhưng nhậu tạm cũng được hi hi). Ốc bưu vàng có thể ăn rất nhiều loại lá cây cỏ, chỉ tốn công cắt lá bỏ vào. Các bác cho ý kiến phản biện giúp em nhé.

Ý phản biện của tôi lại giống như của bạn.
Ai không thích ốc bươu vàng hay các loại ốc
nào ăn được, chứ tôi thì thích lắm. Nếu trả
tiền cho tôi một món nhỏ thôi, tôi đàm bảo
gìn giữ ruộng vườn các bác, con ốc nào hơi
lớn một chút thì tôi bắt hết.
*

Bác anhmytran có kinh nghiệm gì về ốc bưu vàng không? Có bác nào đã nuôi bọn này (đã nếm mùi thương đau hoặc đã khống chế được chúng tốt) cho mọi người học tập kinh nghiệm với.

Tôi không có kinh nghiệm gì về ốc bưu vàng cả,
nhưng mò cua bắt ốc thì tôi rành lắm, mặc dù
không thể viết sách truyền nghề được. Chỉ sợ
bây giờ về ViệtNam, thì không còn đầm hoang ao
vắng như ngãy xưa mà mò mà bắt nữa.
*
Mấy lần đi chơi bãi biển, bọn Mỹ mang đủ vợt, bẫy
đi, mỗi thằng bắt đưọc vài con cua cỡ cua đồng của
ta, sống nước lợ ở Mỹ, còn tôi tay không, bắt được
hơn chục ký luôn. Mang về phải cho đi một nửa, vì
không đủ chỗ trong tủ đá, còn có nhiều thứ khác.
*
Ngày mới đưa vợ từ ViệtNam qua, đi chơi lội hồ,
bắt được 2 con trai thiệt to. Có người nói, sẽ đẻ
2 đứa con trai. Bây giờ thì có 2 trai, và 1 gái.
Tiếc quá hồ sâu, không mò hết được, có thể bắt
được cả trăm con trai, thì chằng thua Lạc Long Quân.
*

Anhmytran quả là người am hiểu nhiều kiến thức nông nghiệp, lĩnh vực gì, con gì, cây gì, anh cũng am hiểu và cho chúng ta những lời khuyên bổ ích...em cám ơn anh rất nhiều. À mà em vẫn chưa biết anh ở bên đó làm nghề gì vậy? Môi trường sống ở bên đó cũng thoải mái chứ không như bên ta anh nhỉ? cuộc sống bên mình bon chen và tính toán hơn nhiều? đúng không anh?

Em là lính mới vừa ra làm thì đã gặp thất bại, sau khi xem qua 14 trang của chủ đề này của anh tuongsinh, em cũng muốn xây dựng trang trại cho mình mà còn muốn đóng góp để cho mọi người cùng nhau học hỏi theo tiêu chí "Bền Vững - Chủ Động".

Em thấy anh tuongsinh ít nói về phân bón và thuốc bảo vệ thực vật, vì 2 yếu tố này cũng đóng góp không nhỏ vào việc "bền vững - chủ động". Các vị tiền bối và anh tuongsinh có thể nói thêm về vấn đề này không, mặc dù tùy trường hợp thì có cách giải quyết khác nhau nhưng mong các tiền bối cho ý kiến tổng quát nhất cho anh em cùng tham khảo.

Ngoài ra em được biết để mở rộng đầu ra cho sản phẩm của mình thì sản phẩm của mình phải đảm bảo chất lượng, điều đó là tất nhiên rồi! Nhưng cái gì sẽ chứng nhận cho sản phẩm của mình đây??? Em có tiềm hiểu qua sơ sơ đối với cây trồng thì áp dụng tiêu chuẩn GAP (bảm đảm vệ sinh môi trường, chất lượng sản phẩm, hàm lượng lưu chất trong sản phẩm, sức khỏe người lao động, nguồn nước,....) Nếu thẳng ra là để bền vững thì mình nên áp dụng GAP này vào sản xuất.

Đó là ý kiến của em, mong các tiền bối chia sẻ ý kiến.

Cám ơn mọi người đã đọc qua bài viết của em.

GiaHuynh

Em cũng luôn tin rằng, về lâu về dài, xây dựng một trang trại bền vững với phương trâm tận dụng những điều kiện tự nhiên xung quanh là rất cần thiết. Chỉ khi nào ta không phụ thuộc vào con giống bên ngoài, không phụ thuộc vào thức ăn công nghiệp, nắm vững kinh nghiệm nuôi và sản xuất... thì khi đó mới mong có được thành công trong ngành nông nghiệp.

i think i will be that. hy vọng mọi người cùng share để chúng ta phát triển mô hình trang trại bền vững làm giàu cho đất nước.

Cám ơn bác botienthi!
Trước tiên rất cám ơn ACE đã quan tâm và chia sẽ kinh nghiệm!
Do thời gian qua bận công việc nhiều nên ít tham gia diễn đàn, mong ACE thông cảm!
Trước đây mình từng là nhân viên thương mại về sản phẩm chăn nuôi, trong quá trình làm việc mình may mắn được tiếp xúc với nhiều nông dân, nhiều mô hình kinh tế hiệu quả, học được rất nhiều điều hay từ những người nông dân như mình bây giờ.
Chính từ việc này mà mình mong muốn trở thành người nông dân chính hiệu, được trãi nghiệm, được vận dụng vào thực tiễn, được tiếp tục học hỏi và chia sẽ cùng ACE trên diễn đàn cũng như trong thực tiễn. Thực ra trang trại của mình hoạt động được gần 7 năm, trong suốt quá trình hình thành có rất nhiều những thất bại và thành công nhất định. Nhưng cái lớn nhất mà mình có được từ việc này là được trãi nghiệm, kiễm chứng và tìm ra được mô hình thích hợp cho điều kiện hiện tại của mình và đặc biệt là mình rèn luyện được tính kiên nhẫn kiên trì với mục tiêu mà mình đặt ra.
Chính vì những khó khăn, thất bại này mà mình mong muốn những ai bắt đầu và đang là người nông dân cùng trao đổi kinh nghiệm để có được thành công mỹ mãn.
Đến bây giờ thì trang trại của mình cũng chỉ mới bắt đầu tạm ổn định, và những khó khăn lớn mình cũng đã vượt qua. Một điều mà mình muốn chia sẽ là hãy theo đuổi đến cùng những gì mà mình đã hoạch định và tìm hiểu tốt nhất về nó, vì chỉ có lòng nhiệt thành và niềm đam mê mới vượt qua được những khó khăn, thất bại trong quá trình phát triễn.

------ 18 minutes:

botienthi: Em có tiêu chí như thế này: với diện tích nhỏ (dưới 1ha) thì nên nuôi những vật nuôi có giá trị cao kết hợp trồng loại cây đặc sản của vùng miền mà thị trường đâu ra có tại địa phương. Vì vậy nếu đã lựa chọn như vậy thì mình cần làm cho chất lượng và giá thành SP của mình thật sự cạnh tranh, uy tín. Bằng cách là hãy tận dụng hết mọi nguồn vào sẵn có tại địa phương, hoặc tự mình sản xuất nhằm giảm bớt phụ thuộc để tăng tính chủ động cạnh tranh và ổn định được chất lượng SP.
Nên cần tìm những mô hình mà các đối tượng trong đó có liên quan với nhau, hỗ trợ cho nhau nhằm giảm bớt chi phí đầu tư và làm cho môi trường thuận lợi cho quá trình phát triễn của đối tượng.
Với diện tích của bác botienthi, thì theo em thì bác nên trồng cây ăn quả phù hợp với địa phương, có một ao cá vừa cho thu nhập hoặc cải thiện bữa ăn vừa tạo môi trường mát mẽ, nuôi gà thả vườn và heo rừng (hoặc vật nuôi có giá trị cao) quy mô nhỏ. Nếu bác có thể đầu tư hệ thống nhỏ giọt cho cây trồng, bác có thể tận dụng khoảng trống khi cây ăn quả chưa to để trồng cây đậu xanh, bí đỏ... có thêm thu nhập vàn tận dụng cho gà và heo ăn.
Chúc bác thành công!

------ 6 minutes:

Về việc bác botienthi nói chuyển sang mục khác thì em cũng đã nêu ra trên đầu trang rồi. Mô hình mẫu thì em không chắc chắn lắm vì chỉ là mới bắt đầu ổn định thôi bác ạh, chưa có thể hiện gì rõ ràng lắm. Em còn học hỏi rất nhiều từ ACE trên diễn đàn này để vận dụng và phát triễn cho nó tốt hơn nữa.
Rất cám ơn ý kiến của bác!

chào 2 bác, em mới chập choạng vào diễn đàn này thấy topic này hay wa ko để lại dấu vết hok được hj
Xin mạnh dạn đóng góp ý kiến cho pác botienthi: Với diện tích trên dưới 1ha thì nên chăn nuôi các loại đặc sản như baba, rắn (hổ hèo or rắn ráo trâu), tắc kè. Hiện tại em vẫn đang kết nhất là con rắn hổ hèo vì cho hiệu quả kinh tế cao: cụ thể chuồng nuôi dễ làm, thức ăn dễ kiếm (chuột, cóc, ếch có thể là ếch nuôi chủ động được), ko độc ; chỉ hơi mắc về nguồn giống ban đầu nhưng so với các loại khác thì chấp nhận được
cụ thể bác có thể tham khảo video sau: http://www.youtube.com/watch?v=DX-2RsFydu4
chúc pác thành công.

Topic này rất hữu ích cho mọi thành viên tâm huyết với Nông Nghiệp, em đề nghị Admin đưa nó lên VIP để mọi người tiện tham khảo bởi vì có rất nhiều thông tin rất tốt trong Topic này.

anh tuongsinh ơi trang trại của anh đi vào hoạt động lau chưa.anh có thể chia sẻ cho chúng em biết chi phí đầu tư ban đầu là bao nhiêu vốn vạy ah.

ngày xưa đây là khu đồi trọc , nắng đốt cháy da ,ai nhìn cũng chê cả
nhưng phía bên kia dãy núi thì lại khác nhé , đất đai rất tơi xốp cây cối mọc thẳng tắp đấy
tôi mới kêu ba tôi mua lại của người ta với giá 45 triệu có sổ đỏ.

khu đồi này rộng 2,5 hecta tất cả đều trơ trụi chỉ có xương rồng không
qua 2 nam liên tục cải tạo , dậy đất giờ trồng cây rất tốt

giờ người chủ đòi mua lại với giá 300 triệu tôi chỉ lắc đầu.nội tiền Lạc trồng dưới gốc không cũng cho khoảng 30-40 triệu / 1 vụ.

việc biến 1 đồi trọc thành khu đất màu mỡ dùng để trồng trọt thật ra chẳng có bí mật gì cả tất cả chỉ nằm ở 1 chổ :
+bằng mọi giá làm sao phải đưa được nguồn nước về
sau đó áp dụng 1 vài kỹ thuật như bón phân v..v là bạn có thể chinh phục đc khu đất chết

thành bại tại nhân thôi , nhưng phải có tính toán trước nhé.

Nghe bác CTCG nói mà ngưỡng mộ quá, bác cho em hỏi làm sao bác đưa được nước về tới khu đồi trọc như vậy ạh? Em cũng đang thực hiện dự án với khu đất tương tự như bác nhưng thuận lợi hơn là bên cạnh có hồ, em có ý tưởng xây dựng máy bơm pittong bằng sức gió (vừa tiết kiệm vừa thân thiện môi trường) mà chưa biết làm thế nào. Mong các bác cho ý kiến.

--------

ngày xưa đây là khu đồi trọc , nắng đốt cháy da ,ai nhìn cũng chê cả
nhưng phía bên kia dãy núi thì lại khác nhé , đất đai rất tơi xốp cây cối mọc thẳng tắp đấy
tôi mới kêu ba tôi mua lại của người ta với giá 45 triệu có sổ đỏ.

khu đồi này rộng 2,5 hecta tất cả đều trơ trụi chỉ có xương rồng không
qua 2 nam liên tục cải tạo , dậy đất giờ trồng cây rất tốt

giờ người chủ đòi mua lại với giá 300 triệu tôi chỉ lắc đầu.nội tiền Lạc trồng dưới gốc không cũng cho khoảng 30-40 triệu / 1 vụ.

việc biến 1 đồi trọc thành khu đất màu mỡ dùng để trồng trọt thật ra chẳng có bí mật gì cả tất cả chỉ nằm ở 1 chổ :
+bằng mọi giá làm sao phải đưa được nguồn nước về
sau đó áp dụng 1 vài kỹ thuật như bón phân v..v là bạn có thể chinh phục đc khu đất chết

thành bại tại nhân thôi , nhưng phải có tính toán trước nhé.

<form action="http://vi.wikipedia.org/wiki/Xoan">
<input value="Thông Tin Cây Xoan" type="submit">

3 đời trồng rừng nên tui biết rất rõ cây lâm nghiệp nào cho hiệu quả kinh tế cao , tui chỉ tư vấn chứ ko có bán cây giống(có đâu mà bán)

từ đầu tui đã nhắc đến cây xoan rồi ,đó không phải là cây mọc nhanh nhất ,Hong moc nhanh hơn 1 chut , nhưng Xoan nó có nhiều ưu điểm:
+mọc nhanh tương đương cây Hong
+chỉ cần Bón ít phân ,nếu có lá mùn thì càng tốt
+Gỗ Rất Thẳng
+chất liệu gỗ đẹp
+Ít Sâu Bênh hầu như ko có
+tái sinh nhanh
+cây mọc thẳng rất ít tốn diện tích

không đc trồng các loại khoai chung với cây Xoan

+ lý do thì đơn giản lắm : bởi nó có thể gây ngộ độc , nếu có lương tâm thì đừng trồng
còn không lương tâm thì cứ việc trồng xen khoai mi vô , 1hecta / 1 vu (1 năm 2 vu) khoai mi cho thu hoạch gần 100 triệu đó.

+chẳng lẽ đất dư bỏ trống sao :
không , người ta sẽ trồng đậu phọng ở đó , giá đậu phọng thậm chí cao hơn khoai mì , lại tốt cho đất.

thậm chí vỏ đậu phọng mùa này mua hầu như ko có , bán rất được giá chỉ thua sơ dừa ,dùng trong sản xuất nuôi trồng lan Mokara

nói vậy không phải ngon ăn đâu ,làm đi rồi sẽ thấy khó khăng , nói trước mất thú vị

<tbody>
</tbody>
</form>

Mạn phep hỏi bác CTCG lần nữa em muốn trồng xoan xen với dây mây làm hàng rào như bác ts nói, thay cho cây keo, tràm vì gỗ xoan cho hiệu quả kinh tế cao hơn:sau vài năm đã cho thu hoạch làm xà nhà thì bán hơn hẳn keo, tràm làm giấy...
tuy nhiên mảnh đất của em là đất đồi núi (đất đỏ có sỏi + đất đỏ pha thịt) liệu cây xoan có phát triển tốt không bác??
Em xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Mến chúc quý bà con nông dân một năm mới phát tài, an khang thịnh vượng sức khỏe dồi dào và một vụ mùa bội thu nhé .

Chào anh tuongsinh. đọc bài của anh mà thấy thú vị quá.!
Trả là nhà e ở Sơn La. nhà em có nhà ở thị trấn. nhưng bố mẹ cũng mua thêm mảnh đất để làm ao, làm vườn, Đât cũng gần nhà cách nhà có tầm 500m
Đất hình chữ nhật, rông > 1200m2.
Âu là đợt này bme bảo sẽ xúc ao. rồi cho em ra ở trông coi ao vườn( em sinh năm 93 nhưng năm nay trượt ĐH chắc năm sau thi tiếp :D) Bme thì bảo là cho mảnh đất đấy cho em :D
Vị trí rất thuận lợi.Gần thành thị nhưng chỗ đấy lại yên tĩnh. Có 1 con suối nhỏ chạy qua, nước 24/24( rất thuận lợi cho hệ thống nước)
em cũng tính em xây dựng dần dần từ bây giờ
Năm sau em thi Đh thì chắc có ông anh trên quê xuống trông coi cho.
em tính sau này lấy vợ,Vừa đi làm công chức, lại có ao có vườn thì quả thực cuộc sống sẽ rất khá.:D thỉnh thoảng bạn bè đến thăm đánh cá, mổ gà đãi bạn cũng sẽ rất vui.
em đg tính như sau:
+ 1 ao cá tầm 600m2( chủ lực)
+ Kết hợp làm chuồng lợn nổi trên ao.
+Nuôi gà trong vườn.
+ Suối ngay bờ ao nên em dự tính nuôi thêm vịt ở suối, đến tôi lại lùa về.
+ làm mấy tổ chim bồ câu trên cây( tỉnh thoảng bồi dưỡng nhậu nhẹt :D)
+ cây thì em muốn trồng ít xoài+ bưởi...v/v
Đây là ước mơ của em :D vì chuẩn bị thi ĐH học nên chắc thời gian xây dựng sẽ lâu. em sẽ nhờ bme trợ giúp dần dần/ Và sau này ra trường chắc là sẽ hoàn chỉnh.
Năm mới cũng xin chúc tuongsinh và mọi ng 1 năm mới mạnh khỏe. an khang Nào ta cùng zô!! HPNY

Back