• Thảo luận Quy trình nuôi cá bống tượng

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 31/10/14

1. Quách Phụng Hiếu Nhà nông chính hiệu

Xin chào mọi người, e đang tính nuôi cá bống tượng thương phẩm nhưng không biết nên chọn giống, cách cho ăn mồi chết ... ra sao, mong những ae có kinh nghiệm chia sẻ thuận lợi và khó khăn khi nuôi loại cá này a.Em cảm ơn.

Đang tải...
    2. chickenfarmer

chickenfarmer Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      engineer machine
      where're you from

Last edited: 4/11/14
    3. Quách Phụng Hiếu

Quách Phụng Hiếu Nhà nông chính hiệu

A có thể nói tiếng Việt được không ??? mặc dù biết a nói gì nhưng đã viết tiếng Anh thì viết cho đúng nhé, e ở Tây Ninh , có kinh nghiệm gì mong a chỉ bảo.

4. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Bống tượng dể nuôi.
      Hơi khó là ở chổ cá bống tượng hay bị con trùng mỏ neo ký sinh trên cơ thể, làm cá chậm phát triển rồi chết.
      Dân gian thường lấy lá sầu đâu kết thành bó rồi bỏ xuống ao mà ko biết có hết ko nữa!
      Dưới rừng U Minh người ta nuôi nhiều mà trúng lắm đó bạn. Vì vùng đất đó mới, ít thấy con ký sinh đó.

5. Quách Phụng Hiếu

dạ về cách trị trùng mỏ neo thì e có thể xử lí bằng SDK nhưng e muốn hỏi a Tân là mình làm sao tập cho cá ăn mồi chết được, và có kinh nghiệm gì về thức ăn và cách chọn giống ngoài tự nhiên để về nuôi vỗ không??? e cảm ơn

6. HoangNguyen123456

HoangNguyen123456 Nhà nông nghiệp dư

Các bác cho hỏi là ở Hà nội thì mua giống ở đâu được ạ ?

7. chickenfarmer

Nghề nghiệp:
      engineer machine
      xin lỗi nhé, khó tính quá, hỏi thăm xem có gần không để có dịp qua học hỏi thôi

8. Quách Phụng Hiếu

không dám ạ, anh đã từng nuôi chưa , nếu có rồi cho em tí kinh nghiệm nhé vì săp tới em đang làm thử cho sinh sản nhận tạo ạ.Vẫn là đau đầu về cách cho cá ăn.

9. chickenfarmer

Nghề nghiệp:
      engineer machine
      bống tượng mà dễ nuôi thì nông dân giàu to rồi. giờ nghe nói hơn 350k/kg quá lợi nhuận rồi còn gì.
      bống tượng không những bị trùng mỏ neo, mà còn nấm, lở loét, thối mang, gan thận mủ, xuất huyết... và tùy từng thời điểm thuận lợi mà mỗi bệnh phát triển.
      đất mới ao mới thì thường nuôi thành công vì sạch dich bệnh.
      lá sầu đâu có tác dụng trị kí sinh thật nhưng ko biết hiệu quả trên phòng thí nghiệm chứ ngoài ao đất thì không biết. và nó có tính độc có thể gây chết cá hay làm thối nước nếu không quản lí tốt
      và kinh nghiệm nhiều năm nuôi cá bống tượng trong ao đất thì mình thấy ao mới, nước sạch, môi trường tốt, quản lí thức ăn tốt và nuôi thưa thì khả năng thành công cao. còn khi có dấu hiệu cá bệnh thì nên xả ao bán vì rất khó trị thành công và khi cá chết là chết hàng loạt may ra chỉ còn khoảng 10%.
      minh nuôi trong ao đất thì vậy còn mọi người nuôi trên bể hay bè thì chắc thành công hơn vì dễ quản lý hơn thì mình ko biết

10. Quách Phụng Hiếu

cảm ơn anh, vậy theo anh thì mình tập cho cá ăn mồi chết thế nào??? vì theo em nuôi em cho cá mồi vào thì nó cũng hạn chế ăn chứ không ăn thường xuyên :( , như vậy thì khó mà nuôi vỗ cá bố mẹ được anh

11. chickenfarmer

Nghề nghiệp:
      engineer machine
      bạn nuôi vỗ cá bố mẹ trên bể để sinh sản nhân tạo ah?
      mình không làm sinh sản nhân tạo nên không rành, chỉ thu gom cá tự nhiên về nuôi cá thương phẩm thôi.
      và mình thấy một số người xuống tận miền tây lấy cá giống nhân tạo về nuôi kích thước nhỏ hơn điếu thuốc khoảng 1 hay 2k/ con nhưng cũng không thành công vì không biết kỹ thuật nuôi cá nhân tạo thế nào.
      mình cho an mồi cá tự nhiên mà nếu môi trường nuôi tốt cá vẫn ăn phát triển tốt bình thường