• Thảo luận về nhà kính nhà lưới

Thảo luận trong 'Rau màu' , 12/6/16

1. cuongbui Nông dân nghèo

Hiện nay muốn làm nông sản sạch thì phải có nhà màng, lưới. Nhưng làm cách nào để cho nhiệt độ ổn định lại là một vấn đề nan giải. Mong các bác có kiến thức về nhà lưới, màng đưa ra giải pháp về ổn định nhiệt độ thích hợp cho cây trồng
      Thân!

Đang tải...
    2. engine001

engine001 Nông dân nghèo

Bác lại định nghĩa...nhầm rồi. K nhà lưới chưa chắc đã là nông sản không sạch, trồng ở nhà lưới chưa chắc đã là...sạch.
      Cái lợi của nhà lưới thì nó giúp cho ngăn cách cây trồng với côn trùng bên ngoài. Do đó sẽ hạn chế được 1 phần sâu bọ. Thế nên không phun thuốc trừ sâu--> Hạn chế lượng tồn dư thuôc trừ sâu. Một cái lợi nữa là...bớt nắng.
      Sạch ở đây định nghĩa là....không còn tồn dư thuốc bảo vệ thực vật (thuôc sâu, thuốc bảo quản..). Thế nên bác mà trồng thổ canh mà trồng đúng quy trình, quy trình bón phân, chăm sóc, phun thuốc đúng liều lượng, đúng thời gian thì...vẫn coi là sạch.
      Còn để hiểu rõ sạch theo quy trình thì bác nên tìm hiểu các quy trình liên quan như VieetjGap, GlobalGap.... Ở đó họ sẽ hướng dẫn kỹ hơn.
      Đừng lầm tưởng trồng trong nhà lưới nhà lưới...đã là sạch. Cơ mà nó cũng được cái lợi là...dễ cấp VietGap, à mà ở VN thì...VietGap cũng chỉ là...muỗi.
      Nếu làm nhà lưới bác nên tự gia công (chứ cái này ở VN thì chưa thịnh hành và..bị làm giá nhiều). Bác cứ nêu ý tưởng xong vào mấy diễn đàn hỏi thăm, người ta bày cho mà làm, rẻ mà.....vui.
      Còn nhiệt độ thì có nhiều giải pháp:
      - Lưới chống nắng (cắt nắng gì đó blabla..).
      - Quạt thông gió công nghiệp (tốn tiền điện).
      -....

vinhdbqn thích bài này.
    3. cuongbui

cuongbui Nông dân nghèo

Ồ. Ý em ở đây là mọi người cùng thảo luận về hạ nhiệt độ trong nhà màng nhà lưới bác ạ. Nhà màng,lưới thì để ngăm sâu bệnh hại bác ạ. Nó giup mình không cần hoặc ít sử dụng thuốc ạ. Em định mua màng hoặc lưới về tự mua khung tre để giảm giá thành tiết kiệm chi phí. Giải pháp để hạ nhiệt trong nhà màng nhà lưới giúp cây tăng trưởng tốt hơn em mong mọi người cùng thảo luận
      Thân!

Chút Tình Gửi Gió thích bài này.
    4. engine001

engine001 Nông dân nghèo

Đọc qua loa, phớt lớt chứng tỏ là..k có thành ý với chủ đề của chính mình:D:D.
      Giải pháp đã được e đưa ra. Về cơ bản người ta dùng mấy giải pháp đó. K thì dùng phun sương, tăng độ ẩm cũng giảm được nhiệt độ.
      Còn về nhà lưới như của bác thì...xem lại nhé, Có thể ngăn sâu, nhưng k ngăn được....bệnh hại@@:).
      Bác có thể nói sơ qua nhà màng lưới của bác, chứ qua câu chuyện e đang hình dung k tốt về mô hình nhà lưới của bác:D:D

taynguyen thích bài này.
    5. cuongbui

cuongbui Nông dân nghèo

Nhà màng của em mua ở chỗ bán đồ về nông nghiệp. mua theo cuộn về. sau đó mua tre về lắp khung trồng phủ màng nông nghiệp lên bác ạ. Làm cao tầm hơn 3m. E dự định tháng 8 sẽ làm nhà màng để trồng rau nên muốn tìm giải pháp chống nóng để nhiệt độ thích hợp cho cây phát triển

HNQ group thích bài này.
    6. engine001

engine001 Nông dân nghèo

K phải cứ trồng rau là phải có nhà màng, nhà lưới ( có thì tốt hơn). Các vấn đề cần đưa ra. 1. Điều kiện khí hậu chỗ bác. 2. loại cây trồng. 3. Hình thức canh tác. 4. Quy mô canh tác. Và quan trọng nhất la có thể đầu tư được...bao tiền. Nói chung có nhiều vấn đề lắm. Giải quyết đầ thôi.

7. cuongbui

cuongbui Nông dân nghèo

Dạ em ở miền bắc cụ thể là tỉnh Hải Dương từ tháng 12 den tháng 2 là lạnh. E làm nhà màng để làm mô hình rau Aquaponics. Bác có biet chút gì ve Aquaponics không mình trao đổi kinh nghiệm tí. E định làm 100-200m2 trước. Thành công thì em mở rộng ra 700m2 bác ạ

8. engine001

engine001 Nông dân nghèo

Miền bắc thì k có điều kiện thuận lợi như mấy tỉnh như lâm đồng. Mùa hè nóng chết, mùa đông thì lạnh, sương muối. E thì cũng có tìm hiểu đôi chút về aqua hay areo. Coa mà e lại hỏi. 1. Mô hình nhu the nào. Tận dụng vật liệu gì. 2. Loại cây trồng. 3. Đầu mối tiêu thụ. 4. Vốn ban dầu bỏ ra. Vì aqua rât tốn kém.

9. cuongbui

cuongbui Nông dân nghèo

Em định mua màng PE về làm. khung thì bằng tre để giảm chi phí bể cá xây bằng gạch chát láng rồi phủ PE đen như đầm tôm hay dùng đó bác. E làm theo bè kieu bè nổi vì nó tiện hơn mùa đông em trồng rau họ cải cần tây sa lách. cà chua. Mùa hè trồng rau như rau muống rau dền rau mồng tơi dưa leo đậu. chi phí cho 200m2 tầm 10-15tr. Đầu ra em bán online qua mạng xã hội rồi đi các quán rau sạch để xjn làm nhà cung cấp. Làm ăn được em sẽ mở rộng thêm. E muốn tìm giải pháp giảm nhiệt độ để cho cây phát triển

10. engine001

engine001 Nông dân nghèo

Chi phí 10-15 tr thì k đủ rồi. Bạn đừng thấy người ta trồng trong bể nổi mà...dễ ăn. Cái đấy là hình thức kém hiệu quae nhất trong thủy canh. Cad luôn phải sục oxi liên tuc. Mà phải sục....nhiều điểm. Còn bể cá thì nuôi cá gì..nhu thế nào. K đơn giản đâu bác. Bác caand phải tính toán kỹ hơn.

11. cuongbui

cuongbui Nông dân nghèo

Vầng bác. phải sục oxi liên tục bác ạ. E vẫn đang nghiên cứu thêm. mỗi cái có ưu nhược điểm riêng hết bác ạ. Thật ra chi phí về khung e dùng bằng tre đỡ chi phí bác ơi. Bè nổi nếu làm thành trang trại thì phổ biến hơn cả