Thực phẩm sạch- kết nối với những bạn cùng ý tưởng, cùng đam mê!

Lời đầu xin gửi lời chúc tới toàn thể quý cô, chú, anh, chị, em diễn đàn lời chúc sức khoẻ, bình an, vạn sự như ý nhân dịp năm mới.
Vào đề luôn: em ở Hà Nội, muốn kết nối với những bác có đam mê về thực phẩm sạch. Trước tiên là giải quyết nhu cầu hàng ngày cho chúng ta, cho gia đình, sau thì cho người thân, bạn bè, cho mọi người ..."Một cây làm chẳng nên non". Do đó cần nhiều cây hơn, kết nối với nhau thành một hợp tác xã chẳng hạn. Cùng nhau khởi nghiệp, người góp công, người góp của, người góp đất. Họp nhau lại để tính phương án sản xuất, thị trường. Riêng mối quan hệ của mỗi cá nhân trong hợp tác xã đã là một thị trường hòm hòm rồi. Còn sản xuất thì từ đơn giản đến phức tạp: nhỏ thì làm rau mầm, nuôi vài con gà. Lớn hơn thì chăn nuôi lợn, thả cá, gia súc... Mỗi người đóng góp một chút tạo thành một vòng tròn lớn. Nhiều cái đầu sẽ tốt hơn một cái đầu.
Ý tưởng của em là vậy nếu ai có chung chí hướng thì liên lạc với em theo email: mr.huan84@gmail.com, số điện thoại: 0914402552 (có zalo).
"Muốn đi nhanh hãy đi một mình, muốn đi xa hãy đi cùng nhau"

Last edited:
Lời đầu xin gửi lời chúc tới toàn thể quý cô, chú, anh, chị, em diễn đàn lời chúc sức khoẻ, bình an, vạn sự như ý nhân dịp năm mới.
Vào đề luôn: em ở Hà Nội, muốn kết nối với những bác có đam mê về thực phẩm sạch. Trước tiên là giải quyết nhu cầu hàng ngày cho chúng ta, cho gia đình, sau thì cho người thân, bạn bè, cho mọi người ..."Một cây làm chẳng nên non". Do đó cần nhiều cây hơn, kết nối với nhau thành một hợp tác xã chẳng hạn. Cùng nhau khởi nghiệp, người góp công, người góp của, người góp đất. Họp nhau lại để tính phương án sản xuất, thị trường. Riêng mối quan hệ của mỗi cá nhân trong hợp tác xã đã là một thị trường hòm hòm rồi. Còn sản xuất thì từ đơn giản đến phức tạp: nhỏ thì làm rau mầm, nuôi vài con gà. Lớn hơn thì chăn nuôi lợn, thả cá, gia súc... Mỗi người đóng góp một chút tạo thành một vòng tròn lớn. Nhiều cái đầu sẽ tốt hơn một cái đầu.
Ý tưởng của em là vậy nếu ai có chung chí hướng thì liên lạc với em theo email: mr.huan84@gmail.com, số điện thoại: 0914402552 (có zalo).
"Muốn đi nhanh hãy đi một mình, muốn đi xa hãy đi cùng nhau"
Anh em Miền Bắc nay nhiều rồi. Loan nghĩ anh nên tìm anh @7anh-4, @hohuuthuc, anh @bietnh,...
Trên Agriviet rất nhiều anh em đã có ý tưởng như thế này rồi, vài người cũng bắt tay vào nhưng chưa bền vì lực mỗi người có giới hạn, thêm nữa là chưa đủ chín mùi để mọi người tin tưởng nhau...
Chủ topic cứ nêu các vấn đề cần, thiếu... Loan sẽ hỗ trợ hết mình những gì có thể.

Cảm ơn @Loan Nguyen , @Dream ý tưởng của bạn rất hay và cũng là hướng của anh em trong hội, bạn có thể chi tiết hơn hay giới thiệu về bạn để mọi người dễ nắm bắt hơn đc ko, or anh em gặp nhau giao lưu nhé số mình 0943188168

Muốn làm thì phải có quỹ đất tập trung ít nhất là 10 ha, cách hà nội dưới 100 km, may ra mới tạo ra dc địa lợi. Nếu ko khó mà trang trải chi phí thị trường.... Tóm lại phải huy động tối thiểu một tỷ mới nhìn thấy tương lai, ko thì khó đấy, nói quá là hội họp cho vui.

Muốn làm thì phải có quỹ đất tập trung ít nhất là 10 ha, cách hà nội dưới 100 km, may ra mới tạo ra dc địa lợi. Nếu ko khó mà trang trải chi phí thị trường.... Tóm lại phải huy động tối thiểu một tỷ mới nhìn thấy tương lai, ko thì khó đấy, nói quá là hội họp cho vui.
Theo em thì ban đầu nhỏ thôi, sau mở ra dần, chứ một phát làm khuyeechs đại ra thì chết ngay, không đủ vốn cũng như lực. Với cả giờ các cửa hàng thực phẩm sạch mọc lên như nấm sau mưa. Cạnh tranh là một vấn đề lớn. Em cũng từng nghĩ cách đây 1 năm mở cửa hàng thực phẩm sạch. Đất thì cũng không rộng. Nhưng chắc đủ 1 trang trại. Ở quê em người ta bỏ đất đầy ra. Nhưng nói chung vẫn chỉ dừng lại ở ý tưởng chưa làm ăn được gì cả.

Theo em thì ban đầu nhỏ thôi, sau mở ra dần, chứ một phát làm khuyeechs đại ra thì chết ngay, không đủ vốn cũng như lực. Với cả giờ các cửa hàng thực phẩm sạch mọc lên như nấm sau mưa. Cạnh tranh là một vấn đề lớn. Em cũng từng nghĩ cách đây 1 năm mở cửa hàng thực phẩm sạch. Đất thì cũng không rộng. Nhưng chắc đủ 1 trang trại. Ở quê em người ta bỏ đất đầy ra. Nhưng nói chung vẫn chỉ dừng lại ở ý tưởng chưa làm ăn được gì cả.
Làm nhỏ dễ bị họ dẫm bẹp dúm bác ạ. Chính thế mới phải hùn hạp mới phải làm lớn. Cái khó như một bài e đã viết, tính xấu nhất của mình là không ngồi lại đc với nhau. Ai cũng nghĩ mình là thiên tài, không chịu khó lắng nghe, có nghe thì lại hay nghe lén.

Làm nhỏ dễ bị họ dẫm bẹp dúm bác ạ. Chính thế mới phải hùn hạp mới phải làm lớn. Cái khó như một bài e đã viết, tính xấu nhất của mình là không ngồi lại đc với nhau. Ai cũng nghĩ mình là thiên tài, không chịu khó lắng nghe, có nghe thì lại hay nghe lén.
Giờ các ông lớn đều đầu tư vào lĩnh vực thực phẩm sạch như tập đoàn vin, thegioididong, ftp, rồi một số cửa hàng có thương hiệu rồi như bác tôm... . Nên cạnh tranh mình không thể cạnh tranh nổi nếu không có sự khác biệt. Mình không thể có nhiều tiền và vốn để cạnh tranh được, nếu là em thì em tiềm lực chưa đủ mạnh em sẽ đi men và đi tắt. Với như bác nói hợp tác thì làm việc nhóm phải có sự tin tưởng, biết lắng nghe... Nói chung rất nhiều vấn đề. Em cũng từng nghĩ hợp tác làm ăn nhưng vài lần đổ vỡ do đối phương khá à ơi, bảo tham gia nhưng mà được times đầu xong chẳng có sự quyết tâm gì, mỗi mình mình chạy không nổi ^^ sau 2 lần thế thì em chưa giám nghĩ tới hợp tác nữa!

Mình thấy ở tp có hai loại hình.
- Một số người thân quen cùng nhau thuê đất, thuê người trồng rau và chăn nuôi theo ý họ, sau đó định kỳ họ lấy rau về cho bản thân và người thân dùng. Hoặc cuối tuần ai rảnh thì về đó vừa làm vừa chơi. Loại hình này rất phổ biến nhưng về căn bản thì kẻ ăn ít người ăn nhiều, tiềm ẩn mâu thuẫn nhỏ nhặt không đáng có, phải cực thân quen mới có thể kết hợp. sở dĩ kết hợp là bởi vì để trang trải chi phí nhân công và đa dạng hóa các sản phẩm tại trang trại... nhiều lúc ăn thì thừa, bán và cho cũng không ổn, vì đường đường là ông chủ này chủ kia mà đi bán mấy củ su hào cho bạn bè, hay nếu cho thì cho mãi được không, người nhận đôi khi cũng miễn cưỡng vì nhà có điều kiện chẳng ai muốn nợ ân tình.

- Các công ty tiến hành thuê ruộng đất của nông dân và thuê luôn họ làm việc, tiến hành quy hoạch theo quy trình kỹ thuật,.... mục tiêu làm cho người dân tin tưởng sp của họ là thực phẩm sạch. Tất nhiên bọn họ ngoài trang trại chính còn có một số trang trại vệ tinh, cái mà ta vẫn thường gọi là liên kết.
Về công tác thị trường: họ có hai cách tiếp cận, đó là xây dựng cửa hàng thực phẩm sạch và không ngừng cho nhân viên ve vãn người dân.
Để chứng minh thực phẩm của mình là sạch họ tiến hành sử dụng giấy tờ, và máy móc đo hàm lượng... tuy nhiên suy cho cùng những cái này cũng không đáng tin. Họ thêm một bước nữa là tổ chức các chuyến du lịch cuối tuần về hẳn trang trại, tại đây thì họ bầy thiên la địa vòng để mê hoặc dân. Còn nếu vẫn chưa tin họ tiến hành đem các thương hiệu lớn có tiếng tăm để bảo lãnh cho sản phẩm của mình, cái mà các bác vẫn gọi là các tập đoàn lớn nhẩy vào nông nghiệp. Nói chung trong điều kiện người dân hiện nay, khi không thể tìm được cứu cánh cho vấn đề thực phẩm sạch thì họ buộc phải lựa chọn phương án này, còn nói là tin thì chẳng ai tin cả vì đã là dân việt thì tự hiểu...

Vậy theo ý tưởng của chủ thớt thì phải làm thế nào?

Theo tôi cơ cấu tổ chức hiện nay phù hợp nhất vẫn là công ty cổ phần, cổ đông chính là khách hàng, ví dụ như thi trường được xác định là Hà nội. Chính các cổ đông là người ở đó sẽ là người đem sản phẩm của công ty thâm nhập thị trường một cách đơn giản. Công ty hoạt động theo quy chế riêng mà đại hội cổ đông và hội đồng quản trị đưa ra, để tạo ra bản sắc riêng của mình.

Đại hội cổ đông tìm người có tâm và có thời gian cũng như bản lĩnh vào hội đồng quản trị, ban giám sát. Vốn góp thì như nhau là tốt nhất. Vì như vậy ai cũng có cảm giác làm chủ thực sự của công ty.

Về phần công ty có thể thuê người làm, tại đó cần 1 ha công ty làm chủ sở hữu, để quy hoạch theo chuẩn điểm tới du lịch, dựa vào thiên nhiên mà thiết kế thì vừa rẻ vừa đẹp, vừa hiệu quả, 9 ha còn lại thuê đất của dân tùy theo nhu cầu phát triển mà thuê thêm. Có một kho lạnh để tiện bảo quản tại trang trại, có con xe ô tô nhỏ để vận chuyển nông sản đã chế biến, tại Hà nôi thì tiến hành các điểm đổ hàng cố định.

Về tài chính hội đồng quản trị tự đưa ra mức giá phù hợp thị trường trong từng thời điểm, ai mua cũng phải trả tiền dù nó tại điểm du lịch của trang trại hay các cổ đông. Tài chính trang trại là độc lập, cuối năm trích quỹ làm bữa rồi chia lợi nhuận hoặc quyết định mở rộng thêm. Không ngừng thu nạp các cổ đông mới có nhu cầu tham gia vào công ty. Và cũng sẵn sàng để cổ đông rút vốn nếu muốn.

Cổ đông mua hàng cho bản thân và gia đình dùng, bạn bè giới thiệu được bao nhiêu thì đều tính doanh số mà chiết khấu và được cộng vào phần tiền được chia vào cuối năm, bán càng nhiều càng có tiền.

Còn truyện điều hành tại trang trại đều theo quy trình hết.Để dễ kiểm soát, gắn cammera thì dù ở đâu cũng giám sát được.... Về căn bản sơ bộ là vậy, còn khi mời chào cổ đông thì phải làm bản tường trình chi tiết, tôi tin là đầy người hào hứng tham gia.
Giả sử: mỗi cổ đông góp 20 t, 50 người là 1 tỷ, đủ cho trương trình chạy, một tháng là có sản phẩm
Vì lợn, gà, cá bắt trong dân nuôi một tháng theo quy trình là sạch ngon lành. Rau một tháng thì đầy vườn...
Mỗi cổ đông tối thiểu một tháng tiêu thụ 3 Triệu tiền thực phẩm thì doanh thu đã là 150 tr rồi, đây là ở mức bết bát nhất...

Cho mình đánh dấu. Mấy anh em bên mình đang đầu tư 8ha ở Hải Dương. Mong muốn hướng đến thực phẩm sạch. Anh chị em cùng tham gia ý kiến nhé.
"
Giả sử: mỗi cổ đông góp 20 t, 50 người là 1 tỷ, đủ cho trương trình chạy, một tháng là có sản phẩm
Vì lợn, gà, cá bắt trong dân nuôi một tháng theo quy trình là sạch ngon lành. Rau một tháng thì đầy vườn...
Mỗi cổ đông tối thiểu một tháng tiêu thụ 3 Triệu tiền thực phẩm thì doanh thu đã là 150 tr rồi, đây là ở mức bết bát nhất...
"
Theo mình là k khả thi. Đây là mức trồng rau sân thượng rồi. 1 tỷ làm NN nhanh hết lắm. Đầu tư mua sắm máy móc + làm hạ tầng ( đường,mương,điện,nhà,kho) chưa tính. 1tháng có rau ăn nếu trồng rau cải trên hạ tầng có sẵn,đất đã lên luống sẵn,chôn phân sẵn, diệt hết sâu bệnh cỏ dại. Chứ nếu bắt tay làm từ đầu thì 4 tháng trở lên. Nếu mùa mưa thì công đoạn làm đất phải chờ vài tháng (đợi đất khô). Anh chị em cùng thảo luận nhé

Cho em mon men tham gia ý kiến góp vui với các anh chị ở đây một chút ạ, em cũng là một mem rất đam mê với ngành thực phẩm sạch, quả thực nghĩ dễ mà lại thực không dễ.
Một người làm thì chỉ làm được thương mại thông thường, hai người có thể gồng gánh người sản xuất người lo bán nhưng sản phẩm cũng chỉ lèo tèo... Nếu chúng ta có 3 người, 5 người, nhiều người hơn nữa, ai mạnh thương mại làm thương mại, ai mạnh sản xuất chuyên sản xuất. Cái quan trọng là tất cả chúng ta phải cùng nhau tạo thành một nhóm liên kết, chứ làm một mình thì nghĩ không xuể đâu ạ.
Chốt lại ac nào có ý định kinh doanh thực phẩm sạch thì thông báo, em có thịt lợn ngon sạch đủ tiêu chuẩn có thể cung cấp ổn định cho các bác bán dài dài.
Chúc tất cả các ace năm mới làm ăn phát tài, tiền vô như thác, tiền tiêu như rác nhé
:):):):)

Cứ giao cho mình, bảo đảm một tháng có 10 loại rau cho thu hoạch, năm ngày là xong chuồng gà, lợn, chó, bò, kể cả nhà tạm cho người,.... Có mt là làm dc hết. Dù cho mảnh đất đó có thuộc loại hoang hoá. VIỆC phân bổ tài chính ra sao thì phải khéo. Cần thì mua, thuê hiệu quả hơn thì thuê...
Lấy ví dụ tiếp nhé, sử dụng toàn bộ hệ thống tưới tiêu tự động, vậy thì cần hai cái giếng khoan, một ca máy múc, múc ao dùng bạt nót phía dưới để đựng nước.... Là coi như khâu nước là OK,...

em cũng có ước mơ thực hiện sản xuất thực phẩm và rau quả sạch. Tuy thế việc làm được sạch rồi mà vẫn loay hoay trong khâu đầu ra của sản phẩm. Tổng chi phí của em đổ vào vườn cây ăn quả và đan gà 700 con, ao cá khoảng 2 tấn. Và chi phí ổn định sản xuất đã lên tới con số 2 tỉ rồi. Vậy mà thời gian hoạt động của trang trại rộng 3 ha này trong một năm em mới có thu được 50 triệu. Gà bán không xong em phải nuôi thêm mấy tháng nữa đến giờ đã bảy tám tháng, cá bán không được cũng đang bối rối không biết nên xử lý thế nào!

Anh @hohuuthuc triển khai trang trại lâu chưa ạ. Năm 2016 tất cả các sp nông nghiệp đều khó khăn. May mà vụ đông vừa r em bị nhỡ, k triển khai nhiều.

Anh @hohuuthuc triển khai trang trại lâu chưa ạ. Năm 2016 tất cả các sp nông nghiệp đều khó khăn. May mà vụ đông vừa r em bị nhỡ, k triển khai nhiều.
Mình làm được một năm rồi. Làm ra sản phẩm mà có bán được đâu. Gà, cá là hai sản phẩm chủ đạo của năm nay, vậy mà có bán được đâu năm nay còn có ý định làm lợn may mà mới xây chuồng chứ chưa làm.

em cũng có ước mơ thực hiện sản xuất thực phẩm và rau quả sạch. Tuy thế việc làm được sạch rồi mà vẫn loay hoay trong khâu đầu ra của sản phẩm. Tổng chi phí của em đổ vào vườn cây ăn quả và đan gà 700 con, ao cá khoảng 2 tấn. Và chi phí ổn định sản xuất đã lên tới con số 2 tỉ rồi. Vậy mà thời gian hoạt động của trang trại rộng 3 ha này trong một năm em mới có thu được 50 triệu. Gà bán không xong em phải nuôi thêm mấy tháng nữa đến giờ đã bảy tám tháng, cá bán không được cũng đang bối rối không biết nên xử lý thế nào!
Ban đầu đi vào chăn nuôi,ai cũng tưởng dễ tiêu thụ sản phẩm.Như con gà,trong 5 năm trở lại đây phải trải qua biết bao tai ương : từ gà khg đầu nhập lậu đến gà đông lạnh giá rẻ,...Ngay cả gà công nghiệp cũng chết chứ đừng nói gà thả vườn!
May còn có dịp Tết và việc thờ cúng gở gạc bớt.
Bây giờ mới thấy đầu ra ổn định là có tầm quyết định việc duy trì sản xuất !
Do đó, những anh em sản xuất như mình,cần đăng tin tìm bạn đối tác để lo khâu tiêu thụ sản phẩm,hoặc cùng nhau mở các ki ốt bán thịt trứng an toàn ở các chợ,hoặc tìm đến các shop thực phẩm sạch đã kinh doanh để bàn chuyện cung ứng thường xuyên.
Tôi khg phản đối các đề xuất công ty cổ phần mà người góp vốn vừa là nhà tiêu thụ! Nhg từ lâu nay, chưa bà nội trợ nào trả tiền trước cho các chị bán hàng ở chợ, dù ngày nào cũng mua và tin tưởng nguồn gốc hàng -sạch- gốc-nhà -quê !
Người sản xuất Rau quả& Trứng&Thịt An Toàn chỉ tồn tại và phát triển bền vững, một khi triển khai được một loạt cửa hàng tiêu thụ và cung ứng tại nhà cho khách hàng với chất lượng tốt nhất như giới thiệu và mức giá hợp lý.
Hợp tác ở đây là sự liên kết thủy chung giữa nhà sản xuất& nhà phân phối và nhà tiêu thụ.Không ai lo lắng ai chiếm dụng tiền vốn của ai,nhg mọi bên sẽ yên tâm làm và ăn .Và chúng ta - nhà sản xuất phải mở đầu bằng việc bỏ vốn ra trước và phải chứng minh được với các thành viên trong HTX tự cấp tự tiêu ấy là : sản phẩm của tôi sx đã đạt được yêu cầu chất lượng và gía cả,hỡi các nhà phân phối và tiêu thụ hãy bỏ tiền ra cho chúng tôi duy trì thường xuyên sự phục vụ cho các thành viên!
Kính chúc mọi người ( và cả tôi) thành công !
Hohuuthuc ở tỉnh nào vậy em?
Chúc em mau vượt qua được thử thách!
Cho em mon men tham gia ý kiến góp vui với các anh chị ở đây một chút ạ, em cũng là một mem rất đam mê với ngành thực phẩm sạch, quả thực nghĩ dễ mà lại thực không dễ.
Một người làm thì chỉ làm được thương mại thông thường, hai người có thể gồng gánh người sản xuất người lo bán nhưng sản phẩm cũng chỉ lèo tèo... Nếu chúng ta có 3 người, 5 người, nhiều người hơn nữa, ai mạnh thương mại làm thương mại, ai mạnh sản xuất chuyên sản xuất. Cái quan trọng là tất cả chúng ta phải cùng nhau tạo thành một nhóm liên kết, chứ làm một mình thì nghĩ không xuể đâu ạ.
Chốt lại ac nào có ý định kinh doanh thực phẩm sạch thì thông báo, em có thịt lợn ngon sạch đủ tiêu chuẩn có thể cung cấp ổn định cho các bác bán dài dài.
Chúc tất cả các ace năm mới làm ăn phát tài, tiền vô như thác, tiền tiêu như rác nhé
Mình cũng nghĩ như bạn sau mấy năm tập tò lập vườn trại.Phải vượt qua sự lúng túng cố hữu giữa các khâu sản xuất và lưu thông.Và chìa khóa thành công đó là sự liên kết giữa các thành viên sao cho khâu lưu thông là ngắn nhất,bảo đảm uy tín thực phẩm an toàn nhất, ít chi phí nhất,để có được giá bán hợp lý nhất, dẫn đến lượng khách hàng và thị phần liên tục phát triển!
Mình cũng nghĩ như bạn sau mấy năm tập tò lập vườn trại.Phải vượt qua sự lúng túng cố hữu giữa các khâu sản xuất và lưu thông.Và chìa khóa thành công đó là sự liên kết giữa các thành viên sao cho khâu lưu thông là ngắn nhất,bảo đảm uy tín thực phẩm an toàn nhất, ít chi phí nhất,để có được giá bán hợp lý nhất, dẫn đến lượng khách hàng và thị phần liên tục phát triển!

Nhà bác @hohuuthuc chẳng có gì ngoài điều kiện =)). Mới 1 năm mà bác đã quất 2 tỷ rồi, khâm phục bác đấy. Bác hình như trồng bơ phải không, mấy cây bơ nhà bác thì sướng ùi, gặp phải nhà có điều kiện. Phương châm của e là muốn cây xanh tốt chỉ cần có điều kiện là đủ rồi. hì hì

Back