Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Cần trợ giúp gấp

nhà em có đàn gà mái đẻ 12 con và bầy gà nhỏ khoảng tầm 0.8-1kg/con
bữa nay em phát hiện vài con gà nhỏ có triệu chứng bỏ ăn, đi đứng loạng choạng như mất sức, đầu hơi rung rung, chảy nước mũi, kêu khẹc khẹc, hậu môn ướt dính phân trắng. tới chiều thì 1 con cả 2 mắt nhắm ko nhìn thấy gì như bị mù và rất yếu.
hiện tại em cách li những con bệnh cho uông nước pha Ampi-coli+men tiêu hóa +Bcomplex-c. e tính sẽ chữa những con bị nhẹ còn con bị nặng sẽ thủ tiêu luôn.
em xin hỏi các tiền bối gà của e bị bệnh gì và hướng dẫn e cách phòng và trị em còn bầy gà mái đẻ sợ nó lây lan qua cả đàn thì tiêu mất.
em xin cảm ơn nhiều.

Bạn mua thuốc này: PNEUMOTIC và chích ngay cho nó, thực hiện theo hướng dẫn trên bao bì. Mình đã sử dụng và thấy rất hiệu quả.

Đàn gà nhà mình có đủ độ tuổi lớn bé khác nhau (gà thả vườn). Mấy ngày gần đây có vài con trong đàn có hiện tượng ăn ít, ủ rủ, lâu lâu thì rảy rảy cái đầu, cách xệ 1/3, phân sáp có màu nâu đậm hoặc nâu như cafe sửa và phân sáp kèm theo bọt trắng. Giúp mình với, cám ơi!

Bệnh về gà

Gà từ 15-20 ngày thường thấy gà bị nhắm mắt ,chảy nước mắt chiếm 20% trong đàn.Cho mình hỏi gà bị chứng bệnh gì?Mình có thể dùng thuốc nhỏ mắt của người để dùng cho gà được ko?

Gà từ 15-20 ngày thường thấy gà bị nhắm mắt ,chảy nước mắt chiếm 20% trong đàn.Cho mình hỏi gà bị chứng bệnh gì?Mình có thể dùng thuốc nhỏ mắt của người để dùng cho gà được ko?
Bạn kiểm tra lại khâu vệ sinh chuồng úm, nếu nhiều phân và có nước ướt thì phải dọn ngay và thay chất độn, Để bẩn quá gà hay mắc bệnh
Bạn có thể dùng thuốc nhỏ mắt của người được, Nếu không phải đau mắt thì dùng Cloramphenicol.

Như tiêu đề mình ở hanoi muốn mua máy cắt mỏ cho gà. bác nào bán hoặc biết chỗ nào bán chỉ jup e. e cảm ơn trước. có gi ới e câu.0966044468.

Như tiêu đề mình ở hanoi muốn mua máy cắt mỏ cho gà. bác nào bán hoặc biết chỗ nào bán chỉ jup e. e cảm ơn trước. có gi ới e câu.0966044468.

--------

Bạn kiểm tra lại khâu vệ sinh chuồng úm, nếu nhiều phân và có nước ướt thì phải dọn ngay và thay chất độn, Để bẩn quá gà hay mắc bệnh
Bạn có thể dùng thuốc nhỏ mắt của người được, Nếu không phải đau mắt thì dùng Cloramphenicol.

Theo ngu ý của mình có lẽ bác ấy che truồng úm kỹ quá. nên dùng chiếu cói cũ sẽ tốt nhất. cộng thêm phần vệ sinh cẩn thận nữa là ok.

Em xin mọi người giúp em cách chăm sóc và thuốc men cho gà ta thả vườn.Mai em nhập 200 con để nuôi thủ và đây là lần đâu em nuôi.Không biết câu hỏi này có vi phạm topic ko nữa.Mong mọi người thông cảm và chỉ giáo

cho mình hỏi chút về cám là nếu mình mua bao 25kg mà gà ăn không hết để quá hạn sử dụng thì gà ăn vô có bị tiêu chảy hay gì không (để cám trong thùng gạo khô ráo).hiện gà ở nhà nuôi nhốt trên sân thượng lúc đầu cho ăn cám cũ đem từ trại về thì không sao nhưng khi chuyển qua cám mới thêm trời nắng nóng gà uống nhiều nước và đi phân sống như hình dưới .mong mấy bác giúp em cái

Cho mình hỏi, Gà mái đang đẻ có mấy con sau đít lúc nào cũng ướt, phân bình thường không biết bị gì nữa.

Gà mình mới mua về nở được 2 ngày mình cho uống buổi sáng Terra, Tolysin buổi chiều vitamin C, hôm nay gà có hiện tượng hậu môn đỏ tím, có con phân dính đít mầu trắng, mệt mỏi ủ rũ, con nào chết mổ ra thấy đàm nhiều trong cổ và thực quản, lòng đỏ có mùi hôi thúi, hầu như con nào chết cũng phân trắng bít kín hậu môn, chắc do bít hậu môn gà ko đi ngoài đc . Mình dự định cho uống ko hết ngày thứ 4 vẫn phòng vắc xin New và dùng kháng sinh kết hợp như vậy đc ko , cho mình hỏi gà mình như vậy bệnh gì, điều trị thế nào cho dứt.

nên làm gì khi gà ăn xốp không tiêu được hả anh? giờ gà ủ rủ ăn ít phân xanh lâu lâu mới đi 1 ra 1 ít xốp, mà còn nguyên 1 bụng diều xốp luôn......

Gà mình mới mua về nở được 2 ngày mình cho uống buổi sáng Terra, Tolysin buổi chiều vitamin C, hôm nay gà có hiện tượng hậu môn đỏ tím, có con phân dính đít mầu trắng, mệt mỏi ủ rũ, con nào chết mổ ra thấy đàm nhiều trong cổ và thực quản, lòng đỏ có mùi hôi thúi, hầu như con nào chết cũng phân trắng bít kín hậu môn, chắc do bít hậu môn gà ko đi ngoài đc . Mình dự định cho uống ko hết ngày thứ 4 vẫn phòng vắc xin New và dùng kháng sinh kết hợp như vậy đc ko , cho mình hỏi gà mình như vậy bệnh gì, điều trị thế nào cho dứt.
Bệnh bạch lỵ gà

Dạng tài liệu : Bài trích bản tin
Ngôn ngữ tài liệu : Tiếng Việt
Tên nguồn trích : Nông thôn đổi mới
Dữ liệu nguồn trích : 2004/Số 22/Cách làm ăn mới
Đề mục : 68.41 Thú y
Từ khoá : nông nghiệp ; chăn nuôi ; bệnh gà ; bạch lỵ ; gia cầm ; thú y
Nội dung:
Bệnh bạch lỵ gà hay còn là "bệnh tiêu chảy phân trắng". Bệnh thường xảy ra ở gia cầm trong thời gian 3 tuần tuổi đầu kể từ lúc nở. Tỷ lệ chết từ 5-15%. Đối với gà lớn không chết nhưng có triệu chứng tiêu chảy và mang trùng. Hầu hết các giống gà đều bị nhiễm. Bệnh xuất hiện cả ở chim cút và một số lòai chim hoang dại khác.

Triệu chứng:

ở trứng trong lò ấp: khi trứng bị nhiễm bệnh, thường bị chết vào ngày thứ 18-19 (gà sát) hoặc nở ra là chết liền.

ở gà con: gà bệnh từ 4 – 8 ngày tuổi thường có triệu chứng mệt mỏi, ủ rũ, bỏ ăn, tụm lại từng đám. Phân tiêu chảy có màu trắng, hậu môn dính phân (gà trịn đít). Đôi khi gà con thở khó do vi khuẩn xâm nhập vào tuần hoàn phổi gây viêm. ở thời điểm từ 15-20 ngày tuổi, mặc dù gà đã khỏi bệnh nhưng nó lại mang trùng có một số con thể hiện triệu chứng què quặt và thần kinh do vi khuẩn cư trú gây viêm khớp vào não.

ở gà lớn: không có biểu hiện rõ ràng ở lâm sàng, chỉ thấy giảm trứng, mào tái.

Cách phòng bệnh:

Vệ sinh đàn gà: gà phải được nuôi trong môi trường sạch và biệt lập, chuồng gà cần có lưới để chống chim hoang dại và phải thường xuyên diệt chuột, ruồi. Thức ăn và nước uống phải tránh nhiễm bẩn từ phân. Chất độn chuồng phải thường xuyên thay đổi. Khi có con chết trong đàn phải đem xét nghiệm chẩn đoán ngay.

Vệ sinh trứng ấp và lò ấp: trứng chọn ấp phải được tẩy trùng, sau đó cần giữ ở nơi mát và không nên bảo quản quá lâu. Lò ấp và các thiết bị phải được thường xuyên làm sạch và tẩy trùng hoàn toàn. Lò ấp phải được tẩy trùng giữa các lần ấp và ít nhất là 12 tiếng trước khi cho trứng vào ấp.

Làm sạch và tẩy trùng: tẩy trùng bằng cách xông Formaldehyde: trộn 0,6 g thuốc tím với 1,2 ml Formalin (37,5%) cho 1 m3 của phòng, đóng kín phòng trong 20 phút và nâng nhiệt độ lên 700 C.

Điều trị bệnh:

Đối với gà con: dùng ampicillin tiêm bắp liều 50 - 100 mg/kg thể trọng/ngày, liên tục 3 - 5 ngày (khi tiêm pha thuốc với nước sinh lý 9%). Có thể dùng liều uống 100 - 150 mg/kg thể trọng/ngày, liên tục 1 - 7 ngày tuổi (pha 1 g/1,5 lít nước uống). Hoặc dùng Chloramphenicol uống liều 50-60 mg/kg thể trọng/ngày, liên tục từ ngày tuổi thứ nhất đến ngày tuổi thứ 7. Sau đó nghỉ 3 ngày lại dùng tiếp liệu trình 5-7 ngày (pha 250-300 mg/lít nước uống).

Đối với gà đẻ: phương pháp điều trị có thể tiêm hoặc cho uống các loại thuốc sau: Bencomycin S tiêm liều 50.00 UI/kg thể trọng/ngày (1cc/30 kg thể trọng/ngày), liên tục 2 - 3 ngày. hay dùng Flumequil 3% tiêm liều 1 cc/2 kg thể trọng/ngày, liên tục 2-3 ngày. Đối với thuốc uống có thể dùng một trong các loại thuốc: Cosumix, Imequil, Flumequil, AntiColiB, ColiCopha liều dùng như liều phòng bệnh hoặc gấp rưỡi, kéo dài từ 4 - 5 ngày.

Nguồn: Bệnh gia cầm, NXB Nông nghiệp 2002.

Gíup em cái bệnh của gà con

Đàn gà của em dc 15 ngày tuổi có 1 số em tự nhiên bị khoèo các ngón chân lại.Hai chân xòe rộng ra ép sát người xuống đất đi lại khó khăn.Các bác cho em hỏi nó bị gì vậy

Đàn gà của em dc 15 ngày tuổi có 1 số em tự nhiên bị khoèo các ngón chân lại.Hai chân xòe rộng ra ép sát người xuống đất đi lại khó khăn.Các bác cho em hỏi nó bị gì vậy
Của bạn bi từ nhỏ hay giờ mới bị, nếu bị từ nhỏ là do kỹ thuật ấp hoặc do gà đồng huyết. còn nuôi mấy ngày mới bị thì mình chưa gặp.

15 ngày tuổi thì bị. nó vẫn khỏ mạnh ăn uống bình thường.Đôi chân như vậy chạy nhảy khó khăn thôi

Có rấtnhiều nguyên nhân dẫn đến gà bị khoèo hoặc liệt chân. Từ gà nhà mình thì thấy chúng hay bị nhất vẫn là do bệnh hen gây nên. Gà hay bị nhất khi vào khoảng 1,5 tháng tuổi trở lên. Gà nhà bạn bị vậy thì có thể do thiếu một số loại vitamin + canxi. Khi nuôi bạn lưu ý bổ sung các vi chất này. Còn khi chúng bị rồi thì chữa hơi khó ; tuy nhiên bạn có thể dùng VIA KHỚP+ TIÊM VITAMIN K(Cái này hỏi mấy mụ bán thuốc thú y họ bảo vậy) nhưng gà mình chữa không khỏi

--------

nên làm gì khi gà ăn xốp không tiêu được hả anh? giờ gà ủ rủ ăn ít phân xanh lâu lâu mới đi 1 ra 1 ít xốp, mà còn nguyên 1 bụng diều xốp luôn......
Nguyên nhân không phải do gà ăn xốp. Gà nhà mình nó xơi hết cả cái thùng xốp cũng chẳng sao. Nhiều khả năng gà của bạn bị nhiễm bệnh khác rồi, đường tiêu hoá của nó kém đi. Bạn không để cho chúng ăn thùng xốp nữa, theo dõi và cho uống thuốc trị bệnh đường tiêu hoá xem thế nào.

ACE cho hỏi gà con được khoảng 5 tuần tuổi xảy ra tình trạng cắn mổ nhau ngoài thiếu khoáng thì còn có khả năng mắc bệnh gì nữa không? Gà đi ra phân rắn, khuôn, có màu trắng và xanh, một số đi phân có màu hơi hồng. Gà có hiện tượng ủ rũ, kém ăn.

Back