Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Lần đầu nuôi gà nòi thả vườn, mọi người cho tôi hỏi là bình thường mình nuôi bao lâu mới xuất bán. Có phải đúng 3,5 tháng là mình bán ko? Gà mình cho ăn cám công nghiệp 100%.

các anh chị cho em hỏi. sáng ra thả gà, thì thấy 1 con khọng đứng lên được, giống như nó bị liệt mất 2 chân vậy. gà bị như vậy là bệnh gì? và cách chữa trị. mong được các anh chỉ bảo dùm.

các anh các chị giúp e với ạh..đàn gà 50 ngày tuổi của em mấy hôm nay không biết bị bệnh j mà có mấy con bỏ ăn đứng ủ rủ,khoảng 1 ngày là chết..khi gà bị chết rất gầy,nhẹ..mổ ra thỳ thấy gan bị hư hoại hoàn toàn,giống như miếng thịt bị ngâm nước lâu ngày vậy ạh..e đã phòng đầy đủ vacxin...
p/s.vừa mới bị đợt viêm hô hấp truyền nhiệm xong nữa ạh..không biết gà như vậy bị j mong các cô bác a/chị giúp e với..e cảm ơn nhiều..

sd

Mấy Anh chị cho e hỏi tí. Nhà e có nuôi 30con gà ta, e nuôi úm đèn được 1 tháng tuổi rồi, tiêm vaccine newcas 2 lần + Gum 1 lần rồi, mấy ngày nay e thấy nó có triệu chứng giảm ăn, e pha thuốc ampicoli cho uống 3 ngày đêm rồi hôm nay thấy có 2 con ủ rủ hơi xả cánh, đi chậm chạp, ăn và uống ít, lâu lâu há miệng để thở,lâu lâu vươn cổ sặc 1 cái, mũi hơi ước tí, có 1-2 con thở nghe khè khè nhẹ nhưng không tìm ra được con gà đó, gà đi phân không có sáp. nay e mới đổi thuốc genta-tylo cho nó uống rồi không biết hết không nữa, xin mấy anh chị tư vấn giúp e, hiện tại e có thuốc terracoli_vit nhưng chưa dám sử dụng vì uống kháng sinh gần 4 ngày rồi.

Gà bác có thể bị bệnh CRD đó. Bác ra mua lọ thuốc tylenro 5+5 về tiêm cho những chon bị mỗi con 0,5ml và mua thuốc kháng sinh CRD cho uống cả đàn.

xin hỏi về máy ấp trứng gà !

Chào các bô lão nông dân ! mình nông dân tập sự xin được mọi người chỉ giáo .
Mình có nghe bên cạnh máy ấp trứng còn có máy nở . xin hỏi nếu chỉ có thể sử dụng máy ấp trứng mà không cần máy nở hay không ?
ACE nào biết thông tin hay hướng dẫn sử dụng máy ấp trứng AT300 ( công suất 300 trứng ) chỉ cho mình với .
Chân thành cám ơn !

Chào các bô lão nông dân ! mình nông dân tập sự xin được mọi người chỉ giáo .
Mình có nghe bên cạnh máy ấp trứng còn có máy nở . xin hỏi nếu chỉ có thể sử dụng máy ấp trứng mà không cần máy nở hay không ?
ACE nào biết thông tin hay hướng dẫn sử dụng máy ấp trứng AT300 ( công suất 300 trứng ) chỉ cho mình với .
Chân thành cám ơn !

Hướng dẫn sử dụng máy ấp trứng!
Hướng dẫn sử dụng chức năng trong máy ấp trứng!
Chức năng máy ấp trứng

Khử trùng:

Khử trùng máy ấp trứng bằng formol và thuốc tím (mỗi 1m3 máy dùng 20cc formol và 16,6g thuốc tím “có bán ngoài cửa hiệu thuốc”). Đặt thuốc vào đĩa, để đĩa vào đáy tủ cho thuốc bốc hơi, đóng cửa và các lỗ thông khí của máy ấp lại trong vòng 45 phút. Sau đó mở cửa máy, quạt cho khí formol bay hết ra ngoài.

1. Điều khiển nhiệt độ:

I. NHIỆT ĐỘ:
Khi cài đặt nhiệt độ, thì khấu trừ quáng tính nhiệt độ của máy 0.8 đến 0.5 độ C.
Ví dụ: Trứng gà ấp nhiệt độ chính xác 37.5 độ C, ta sẽ cài đặt nhiệt độ 36.7 Độ C.
Khi nhiệt độ máy đến 36.8 độ C, máy sẽ ngừng cung cấp nhiệt, tuy máy đã ngừng cấp nhiệt nhưng hệ thống nhiệt vẫn còn nóng sinh ra quáng tính nhiệt vẫn tăng tiếp tục đến 37.5 độ C , máy sẽ bắt đầu rớt nhiệt độ đến 36.6 máy sẽ mở hệ thống nhiệt độ lại.
+ 1 ngày đến 12 ngày: Đối với gà chỉnh bộ điều khiển ở 37,0 ° C .
+ 12 ngày đến nở con : Đối với gà chỉnh bộ điều khiển ở 36,0 ° C .
Đầu dò nhiệt để lên khay trứng hoặc trung tâm trứng.(như hình vẽ bên trong máy).
Nếu nhiệt độ cao quá gà sẽ khai mỏ sớm, con nở ra thường hở rốn khoèn chân, có lúc quái thai. Nếu to lên đến 41-42° C kéo dài 1-2 giờ phôi sẽ chết. Nếu thiếu nhiệt phôi sẽ không phát triển được, ngày nở kéo dài.
II. ĐỘ ẨM:
Giải thích thông số bình thường: (55 -70% RH , ấp trứng thông thường)
- Chế độ độ ẩm của bình thường được tính theo quy chuẩn giải nhiệt khi nhiệt độ sưởi nóng của máy vượt quá quy định , chức năng vừa giải nhiệt vừa tạo độ ẩm,
- Chế độ bình thường : độ ẩm trung bình từ 55%RH – 70%RH.( là chế độ ấp gà thông thường)
Giải thích thông số trứng nở: ( 80 – 95%RH , ấp trứng gần nở )
Chế độ trứng nở được tính theo quy chuẩn phun ẩm cao khẩn cấp và liên tục ngay cả khi máy đang cung cấp nhiệt độ
Nghĩa là đối với thời tiết khô hạn độ ẩm hầu như dưới 50%RH , nên ta cần phun ẩm liên tục để tránh sát trứng ở sau 16 ngày kể từ khi bắt đầu đưa trứng vào máy.
1. Đối với thời tiết khô hạn nắng thường xuyên : ngày ấp thứ 15 trở lên sử dụng chế độ ẩm trứng gần nở cho đến khi nở.
2. Đối với thời tiết mưa nắng bất thường: sau 14 ngày ,ngày nắng sử dụng chế độ ẩm trứng gần nở, ngày mưa chuyển về chế độ bình thường.
3. Đối với khu vực ẩm ướt, mưa phùn thường xuyên : chuyển công tắc ẩm về OFF không sử dụng ( chỉ sử dụng hơi nước tự nhiên trong máy và độ ẩm môi trường tự nhiên)
Kể từ khi bạn sử dụng chế độ ẩm trứng gần nở độ ẩm trong máy sẽ tương dương 80 – 95% RH
(có thể cao hơn nếu thời tiết mưa).
Lưu ý: Chế độ trứng gần nở sử dụng ngày ấp thứ 15 trở lên, Mỗi ngày mở 3 giờ / ngày, sau đó chuyển về Bình thường
Quý khách có thể dùng ẩm kế để điều khiển chế đổ trứng gần nở cho hợp lý với trứng gần nở
Giai đoạn nở (19-21 ngày) độ ẩm 80-85%. Nếu trong quá trình ấp, độ ẩm quá cao gà con nở ra sẽ nặng bụng, bên trong vỏ dính đầy chất nhớt. Nếu độ ẩm thiếu gà nở lông sẽ không bông, khối lượng thấp.

III. ĐẢO TRỨNG:
1. Đảo trứng thủ công:
Đảo trứng từ ngoài vào trong, từ trong ra ngoài. Lợi ích của việc đảo trứng là để cho phôi phân bố
đều trên trứng và tránh trứng phải nằm nguyên một vị trí, phôi bị dính vào vỏ trứng không phát triển được, cuối cùng sẽ chết. Lúc trứng đã chuyển sang giai đoạn nở (18 ngày) thôi không đảo trứng.
2. Điều khiển đảo trứng bằng hệ thống máy:

Ví dụ: cài đặt thông số đồng hồ từ trên xuống dưới như sau:
Trên : S – 0.5 - X10 thì 0.5 x 10 = 5 giây
Dưới: H – 4.0 - X1 thì 4 x 1 = 4 Giờ
Nghĩa là : 4 giờ máy sẽ đảo trứng một lần, mỗi lần đảo 5 giây rồi ngừng, 4 giờ sau máy sẽ đảo tiếp 5 giây và ngừng.
- Số giây trên một lần đảo trứng được ước theo vòng đảo của motuer đảo trứng , sao cho 1 vòng đảo bằng số giây quý khách chỉnh trên đồng hồ
-Thông thường: Motuer đi hơi nhanh = 1.5 giây/ 1 vòng đảo trứng ( S – 1.5 – X1) , Đối với motuer đi chậm ở máy nhỏ = 5 – 7 giây/ 1 vòng đảo trứng ( S – 0.5 or 0.7 – X10)
Thời gian đảo trứng đối với gà:
Giai đoạn đầu 1-7 ngày : 2 giờ/ 1 lần. Một ngày đảo 10 – 12 lần.
Giai đoạn giữa 7- 16 ngày : 4 giờ / 1 lần. Một ngày đảo 5 – 6 lần.
Đối với các loại trứng gia cầm khác quý khách vui lòng nghiên cứu sách hướng dẫn có bán tại các nhà sách trên toàn quốc, rồi cài đặt thông số theo ý muốn.
Lưu ý : Quý khách có thể tùy chỉnh theo ý muốn và kinh nghiệm chăn nuôi của quý khách, không nhất thiết phải theo sách vỡ nghiên cứu.
IV. KIỂM TRA , SOI TRỨNG:
Trứng gà ấp đến 20-21 ngày sẽ nở. Thường soi 2 lần.
Lần 1: (7 ngày) để loại những trứng không phôi hoặc chết phôi sớm.
Trứng không có phôi lúc soi vẫn trong như trứng chưa ấp.
Còn trứng chết phôi có đường máu đen hay chấm đen dính vào vỏ.
Trứng phát triển tốt thì ở giữa có điểm đen, xung quanh có tia máu phát triển hình mạng nhện.
Lần 2 : (18 ngày) soi loại những trứng không thụ tinh thành công trong quá trình giao phối (không có trống) hoặc phôi phát triển quá yếu.
Chú ý: Gà nở ra đưa xuống chuồng úm nuôi không chậm hơn 24 giờ vì gà để lâu trong máy không ăn uống được sẽ khô chân khó nuôi. ấp tốt, gà con loại 1 chiếm 95-97%.
Trứng ấp được 12 – 18 ngày, phải cho trứng lọi nước ít nhất 1 – 2 lần / 1 tuần. Dùng thao nước cho hết trứng vào mục đích giảm tỷ lệ sát trứng và làm cho mát trứng, gà con dễ nở, ngoài ra còn xem được trứng nào chuẩn bị nở và nó sẽ cử động trong trứng trên mặt nước.

chào cá bác. em hiện dang nuôi bồ câu nhưng vừa qua bà chị có cho 50 quả trứng gà hiện nay đã ấp nở. lịch phòng bệnh và vào vaccin của các bác em đã nghiên cứu rất kĩ. em chỉ thắc mắc một tý mong các tiền bối giải thích gùm: sau 21 ngày lasota lần 2 và sau 5 ngày nưa thì dùng vaccin gumboro nhưng ở đây theo như trong hướng dẫn trên video hướng dẫn nuôi gà con thì không vào vaccin ta có thể tiêm kháng thể gà cho gà con. như vậy thì có bị triệt tiêu nhau theo cơ chế kháng nguyên kháng thể của bác nguyễn ngọc chí không nhỉ mong các bác giúp gùm xin chân thành cảm ơn.

Mong mọi người cho biết: gà ta nuôi nhốt có cần thiết cho tắm cát không ? Khi nào thì cần cho gà tắm cát ?

Cho e hỏi việc bắt gà con (gà thịt) về nuôi vào khoảng tháng mấy là tốt nhất ...?

Cho e hỏi việc bắt gà con (gà thịt) về nuôi vào khoảng tháng mấy là tốt nhất ...?

Chào bạn!
Khí hậu miền Đông Nam Bộ thuận lợi cho chăn nuôi quanh năm. Do đó, bạn không quá quan trọng việc thời điểm thả nào phù hợp. Mà quan trọng, bạn phán đoán được thời điểm nào giá gà sẽ cao - nuôi có lãi. Chúc bạn thành công!

Chào bạn!
Khí hậu miền Đông Nam Bộ thuận lợi cho chăn nuôi quanh năm. Do đó, bạn không quá quan trọng việc thời điểm thả nào phù hợp. Mà quan trọng, bạn phán đoán được thời điểm nào giá gà sẽ cao - nuôi có lãi. Chúc bạn thành công!

tình hình về giá gà ta năm nay dể chịu hơn mọi năm.thời điểm này khu vực đông nam bộ giá gà thả vườn dao động từ 75-80.000$. so với mọi năm thời điểm này giá gà ta đang trên đà xuốn giá. chỉ lên lại vào cuối tháng 9 al .nhình chung anh em nuôi gà thả vườn có thể khởi động được rồi tính hình khá là ổn.

Gà 2,5 tháng, khỏe mạnh bình thường đang ăn thì ngã ngửa ra chết, nhìn tư thế nằm chết thì đoán thế chứ em không thấy trực tiếp. Sáng em đổ thức ăn vào máng, gà ăn bình thường, em dọn phân xong ngoảnh lên thì thấy một chú nằm chết bên máng ăn, thế nằm vuông góc với máng ăn, chân gần chạm máng, nằm ngửa, cánh xếp lên mình, cổ thẳng, đầu nghiêng sang bên trái. Toàn thân ấm, không có vết thương nào, mắt nhắm, vạch ra thấy mắt sáng bình thường không có nhầy ghen gì cả. Mũi miệng bình thường không có dãi nhớt. Mổ ra thấy nội tạng bình thường (đó là em thấy vì cũng mổ gà ăn thịt nhiều chứ, em chưa đủ trình độ để phát hiện bệnh tích). Những con còn lại trong đàn vẫn khỏe mạnh, ăn uống đi lại bình thường.
Em bó tay, không biết nguyên nhân tại sao chú gà đó lại chết đột ngột như thế, không biết những con còn lại có sao không ? Tiếp theo em phải làm sao với đàn gà đây ạ ? Theo lời người bán giống (là chỗ đáng tin) thì đàn gà đã được tiêm phòng đầy đủ.
Mong mọi người cho em biết những nguyên nhân gà chết đột ngột như thế để em biết cách đề phòng, xử lý với ạ.

Gà 2,5 tháng, khỏe mạnh bình thường đang ăn thì ngã ngửa ra chết, nhìn tư thế nằm chết thì đoán thế chứ em không thấy trực tiếp. Sáng em đổ thức ăn vào máng, gà ăn bình thường, em dọn phân xong ngoảnh lên thì thấy một chú nằm chết bên máng ăn, thế nằm vuông góc với máng ăn, chân gần chạm máng, nằm ngửa, cánh xếp lên mình, cổ thẳng, đầu nghiêng sang bên trái. Toàn thân ấm, không có vết thương nào, mắt nhắm, vạch ra thấy mắt sáng bình thường không có nhầy ghen gì cả. Mũi miệng bình thường không có dãi nhớt. Mổ ra thấy nội tạng bình thường (đó là em thấy vì cũng mổ gà ăn thịt nhiều chứ, em chưa đủ trình độ để phát hiện bệnh tích). Những con còn lại trong đàn vẫn khỏe mạnh, ăn uống đi lại bình thường.
Em bó tay, không biết nguyên nhân tại sao chú gà đó lại chết đột ngột như thế, không biết những con còn lại có sao không ? Tiếp theo em phải làm sao với đàn gà đây ạ ? Theo lời người bán giống (là chỗ đáng tin) thì đàn gà đã được tiêm phòng đầy đủ.
Mong mọi người cho em biết những nguyên nhân gà chết đột ngột như thế để em biết cách đề phòng, xử lý với ạ.

chết nhanh thế có khj nào bị H5n1 khôg anh, mà chỉ có 1 cá thể chết thỳ cúm coi như bị loại... Gjờ thỳ chỉ tjêu đọc khử trùng khu vực nuôj, uống c để tăng đề kháng, quan sát đàn gà xem em nào bất thường thì cách li. Nếu khôg có gì thay đổj nữa thỳ 15 ngày nữa xuất chuồng ăn mừng chjến thắng lun :)

Bạn đã tiêm ngừa gì rồi, ngoài người bán giống đã tiêm.?
Tình trạng phân gà mình thế nào? loại phân nào chiếm tỷ lệ cao nhất?.(sáp, có máu, trắng, xanh...nhiều nước...)
"Gà chết đột ngột" chỉ có một số nguyên nhân thôi.!! Cung cấp thêm thông tin nhá.!

Last edited:
Bạn đã tiêm ngừa gì rồi, ngoài người bán giống đã tiêm.?
Tình trạng phân gà mình thế nào? loại phân nào chiếm tỷ lệ cao nhất?.(sáp, có máu, trắng, xanh...nhiều nước...)
"Gà chết đột ngột" chỉ có một số nguyên nhân thôi.!! Cung cấp thêm thông tin nhá.!
Ngoài người bán giống đã tiêm, mình chưa tiêm hay cho uống thuốc gì cả vì họ nói cứ yên tâm đưa về nuôi, không phải tiêm thêm thuốc gì cả. Mình quan sát thấy gà đi phân nhiều nước chiếm tỷ lệ cao hơn cả. Bầy gà này mình nuôi nhốt trên sàn tre, cách nền đất 40 cm. Thức ăn cho gà mình trộn ngô (bắp), cơm nguội, cá người ăn thừa, bột ghẹ, rau muống. Tới hôm nay bầy gà vẫn ăn uống, đi lại mạnh khỏe, không có con nào biểu hiện lạ. Có khi nào chú gà chết đột ngột là do ngộ độc thức ăn, khí độc hay bị đau tim không ạ ?

--------

Cảm ơn bạn 9x. Mình chỉ nuôi mấy chục con gà ta, muốn nuôi nhiều cũng không được vì đất chật. Mình cho gà ăn thức ăn tự trộn nên 15 ngày nữa chắc chưa xuất chuồng được đâu, nuôi kiểu này tuy lâu nhưng thịt gà ngọt, thơm ngon lắm. Mình nuôi chủ yếu để nhà ăn. Dù ít hay nhiều thì nuôi thành công chuyến nào cũng rất đáng ăn mừng rồi. Bạn có dịp ra Nghệ An thì tới mình nhâm nhi vài con ăn mừng nha.:lol:

Last edited by a moderator:
Ngoài người bán giống đã tiêm, mình chưa tiêm hay cho uống thuốc gì cả vì họ nói cứ yên tâm đưa về nuôi, không phải tiêm thêm thuốc gì cả. Mình quan sát thấy gà đi phân nhiều nước chiếm tỷ lệ cao hơn cả. Bầy gà này mình nuôi nhốt trên sàn tre, cách nền đất 40 cm. Thức ăn cho gà mình trộn ngô (bắp), cơm nguội, cá người ăn thừa, bột ghẹ, rau muống. Tới hôm nay bầy gà vẫn ăn uống, đi lại mạnh khỏe, không có con nào biểu hiện lạ. Có khi nào chú gà chết đột ngột là do ngộ độc thức ăn, khí độc hay bị đau tim không ạ ?

À, Thế này nhá.! Việc tiêm vaccine, thì ở giai đoạn <15 ngày người ta có thể làm Dịch tả (sống), Gumboro, Đậu. Nhưng những bệnh này phải lập lại 2-3 lần nữa để có thể đủ kháng thể bảo hộ.
H5N1 cũng là bệnh nguy hiểm và cần tiêm ngừa.

Nếu bạn nuôi số lượng ít thì cố gắn làm dịch tả và H5N1.! Bây giờ thì chắc nên mua kháng sinh (Amoxciline, Nofloxacine, ...) về cho toàn đàn uống trước đi, rồi theo dõi tiếp. Dạo này chuyển mùa nên dễ bệnh Tụ huyết Trùng.

Thân ái. Có gì pm kết quả nha. ^^

Cảm ơn Hoangtucantho nhé. Vậy mà lâu nay mình cứ tưởng mua gà 20-25 ngày tuổi đã được tiêm phòng đem về nuôi là không phải lo việc phòng bệnh nữa. Hi hi, muốn ngu cho đỡ đau đầu mà vẫn không được ngu rồi, phải học và làm theo bài bản thôi.
Nhưng ở chỗ mình kiếm thuốc không dễ, hỏi mua vaccine h5n1 hay kháng sinh Amoxciline, nofloxacine,... chắc không có, họ toàn bán những gói thuốc chữa tổng hợp bệnh, ví dụ như gói T.Colivit ghi điều trị các bệnh: tụ huyết trùng, phó thương hàn, phân xanh, phân trắng, phân vàng, phân nhớt...Đã mua gói này và gói Anti - Gum về pha nước cho uống. Pha theo chỉ dẫn của người bán thuốc là cứ hai gói này (mỗi gói 10g) pha chung trong 2 lít nước cho gà uống. Không biết như thế có quá liều không nữa ?

Back