• Thảo luận Trao đổi về cây gỗ Trắc

Thảo luận trong 'Lâm nghiệp' , 26/10/15

1. Sơn Phương8687 Nông dân nghèo

Xin các bác có kinh nghiệm về gỗ nghiên cứu và thảo luận lọai gỗ này giúp, em nghiên cứu nó khá lâu rồi vẫn bó tay. Cảm ơn các bác nhiều. Trước lên diễn đàn đã có bác tư vấn là gỗ Trắc đen nhưng xẻ ra nó ko có mầu đen hay mầy đỏ mà là mầu trắng hơi vàng, lõi màu vàng

DQKhanh thích bài này.
      Đang tải...
    2. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      không có cây hay gỗ trắc đen bạn ah. chỉ có trắc đen châu phi tên khoa học là dalbergia meloxylon. ở việt nam trắc đen thực chất là cây muồng thối giả thành.cây muồng thối cho gỗ đen nháy, cứng nhưng hay bị nứt chân chim. mới đây mình cũng gặp cây này và có trao đổi với mấy anh em đi rừng
      --- @ 26/10/15, Original Post Date: 26/10/15 ---
      khúc gỗ trên thì có vẻ như không có lõi thì đúng hơn.nó không có giá trị lắm nhìn như gỗ tạp hay củi thì đúng hơn
      --- @ 26/10/15 ---
      khúc gỗ trên thì có vẻ như không có lõi thì đúng hơn.nó không có giá trị lắm nhìn như gỗ tạp hay củi thì đúng hơn

DQKhanhTrần Văn Giang thích bài này.
    3. Sơn Phương8687

Sơn Phương8687 Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Cán Bộ Kho bạc Nhà nước
      Mình cũng thấy gỗ này khá nhẹ, nhưng thấy quả giống quả gỗ Trắc, gỗ sưa. Tra trong doanh mục gỗ nhóm 1 và lấy tên Quốc tế của Trắc vàng tìm trên Internet thì đúng đặc điểm Trắc vàng

4. Dqk

Dqk Guest

Trắc đen có lá không giống như lá cây bạn đưa lên - mà nói chung loài cây cho gỗ trắc đen chưa được rõ lắm . Những người thật sự biết về loại gỗ hay cây này thường không chia sẻ vì quyền lợi riêng .

5. DQKhanh

DQKhanh Sưu tầm thực vật quí - hiếm 0903058259

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Trước tiên , theo hiểu biết ít ỏi của K thì ở Yên Bái không có Trắc Đen . Sau đó là cái cây mà bạn đưa hình lên dựa vào lá và trái , K khẳng định cây này cũng không phải Trắc Vàng.

6. Phan Nam

Phan Nam Nông dân nghèo

Cây này là cây cọ khẹt (Danbergia assamica Benth)
      Bạn Sơn phương8687 có được hạt giống thì cho mình sưu tầm nha, LH: 0903879981

7. Trannguyen2015

Trannguyen2015

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Mình có 3 gốc cũ đc mọi người làm mọc nói là gỗ trắc nhưng k biết đúng K . nhưng nếu đúng thì giá trị thế nào anh e cho mình biết mấy gốc này mình đem ở Campuchia về