• Dismiss Notice

trồng cây ăn quả nào mau cho trái?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 15/8/13

1. Vinhtg Nhà nông nghiệp dư

em định thuê một mảnh đất 2000m2 để trồng cây ăn quả vì đất gần nhà với lại giá thuê rẻ.
      Em nhờ các bác tư vấn giúp xem em nên trồng loại cây ăn trái nào mà cho trái từ 1 năm sau trồng và ra trái vài lần trong năm ạh.

Xin cảm ơn.
      PS: em ở Tiền Giang .

Đang tải...
    2. kirimaru80

kirimaru80 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Hình như có cây chuối phù hợp yêu cầu của bạn :lol:

1 person likes this.
    3. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      1 person likes this.
    4. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Bạn ở đâu của tiền gjang vậy, mình ở cái bè nè. Bạn mún trồng cây ăn quả ngắn ngài hay lâu năm. Như 2 bác kia trồng chuối và đu đủ là quá hợp lý, đu đủ pạn có trồng thỳ trồng gjống đu đủ thái ruột vàng nha, loạj này gjá caoa

5. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      Trồng sung :s1: 1 năm có trái :lol: trái ra quanh năm, dùng để nhậu và cho heo, dê ăn rất tốt :haha:
      Đùa chút chứ trồng cây ngắn ngày như ớt, cà pháo, đậu cove, đậu đũa ... bầu bí, khổ qua (mướp đắng) ... thì đáp ứng nhu cầu của bạn và có lợi ích về kinh tế.
      Trồng đu đủ cũng đc, cái này phải có mối bán
      Còn chuối thì :haha: 2000m được bao nhiêu cây đâu, trồng cả đồi chuối mới có tiền xài

6. Vinhtg

Vinhtg Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhà nông
      em muốn trồng cây ăn quả, tức là cây lưu niên ấy ạh. em hợp đồng 10 năm mà lo gì .hihi
      9x ở an cư thì gần cổ cò quá rồi. không biết chỗ 9x bây giờ người ta đang trồng gì?
      chỗ mình hiện nay có mận, ổi đài loan, ổi nữ hoàng, chanh, mận an phước, thanh long ruột đỏ, cam dây, xoài đài loan, mít changai là những cây đang hot và hợp với yêu cầu của mình (cho trái sớm và nhiều mùa trong năm) nhưng mình không muốn trồng theo phong trào nên lên đây mong bà con tư vấn xem trồng cây gì cho hiệu quả và có tiềm năng.

7. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Vậy thì bạn trồng cam soàn hay cam dây đi. Loại này dễ chăm sóc, thuê đất 10 năm thì chắc cây củng đốn được. 2000m2 củng ít quá, nhà mình ở bót 23, vào đây thấy đám rẫy nào bự nhất là của mình đấy, có cơ họi gjao lưu nhé.

8. phatbui2011

phatbui2011 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nongdan
      Tuỳ theo vùng, tuỳ theo loại thổ nhưỡng nơi bạn đang chuẩn bị trồng, xem nó thích hợp với các loại cây ăn trái nào cho phù hợp với điều kiện của bạn rồi từ đó bạn sẽ có quyết định nên trồng cây gì cho năng suất và hiệu quả tốt nhất. Không phải mình chọn đại 1 loại cây nào đó có giá trị kinh tế cao rồi trồng nó nhưng cuối cùng xem lại nó không phù hợp với đất bạn đang trồng thì thất bại nhe bạn. thân.

9. Vinhtg

Nghề nghiệp:
      nhà nông
      trồng cây ai mà chọn đại hả bác phạt bùi. chẳn là em không có điều kiện đi tham quan đây đó nên muốn bà con gợi ý giúp cây gì giống mới, ở đâu đang trồng .v.v..v.. mà có hiệu quả cao thì em tìm hiểu và đưa về trồng chứ các cây trồng theo em biết thì nó sắp dội chợ hết rồi

10. trungtamgiongcay

trungtamgiongcay Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Quản lý
      ví dụ : Đu đủ Hồng Phi : 6 tháng
      Chuối tiêu Hồng : 11 - 12 tháng
      Chuối tây : 13-15 tháng
      Ổi Đông dư , Ổi Đài Loan , Ổi không hạt, chanh tứ quý, chanh không hạt, chanh đào,... : 1 năm báo quả

11. Vinhtg

Nghề nghiệp:
      nhà nông
      ông bố vợ mình có trồng 5000m2 ổi đài loan, sau 10 tháng là ông đã có ổi bán và cho đến nay đã 2 năm tháng nào ông cũng có thu hoặch từ cây ổi. hôm qua mới hái 1 tấn bán 10triệu. không biết ông ấy có "ăn sổi" không hay là ai đó thiếu hiểu biết nhỉ?
      mình thì cũng muốn thắng "canh" bạc như ông ấy lắm nhưng bây giờ trồng ổi thì đúng là mình cũng như ai kia rồi