Trồng đu đủ là khó nhất ư ?

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Trước khi vào chủ đề, tui xin báo bản thân tui không phải là nông dân thứ thiệt. Chỉ trồng cây để chơi, và trong những loại cây tôi trồng thì thành công nhất (với bản thân tui) là Phong Lan.

Do gần đây tập tễnh bước vào nông nghiệp, vì lý do kiếm sống, cho nên tui biết được diễn đàn này, và từ đó quen được một số thành viên ở ngoài đời thực. Rồi tui có đi chút chút loanh quanh miền Tây Nam Bộ, nhìn - nghe - hỏi những người nông dân chính hiệu về việc làm nông.

Với cây đu đủ, bà con nông dân miền Tây Nam Bộ trồng "ầm ầm". Có người thường xuyên trồng, có người mới trồng, mà có thấy ai nói gì đâu hè ? Cũng như mấy cây ăn trái khác cả, có khó, có dễ, có lúc được giá lẫn lúc mất giá, v.v.

Vậy mà dzô diễn đàn này, đọc được mấy bài của @haclong ! thì tui thiệt bất ngờ. Wow. Sao mà khó dữ vậy ta ? Rồi thì thấy người này đăng bệnh, xin cứu giúp; rồi người nọ, người kia vào giúp. Với tui, thì rõ là ai cũng hay cả, và tui thích nhất là việc có các thành viên chỉ bảo rất tận tình mà (hình như) bất vụ lợi luôn. Song song đó, cũng có "chuyên gia" nhảy vô phán theo kiểu "Đại Sư Tổ" - rồi thì Đệ Tử muốn nghĩ sao cũng được, kiểu như "Niêm hoa vi tếu" vậy; rồi cũng có người báo cho tên của chất hóa học rồi kêu nông dân "tự khám phá", "tự thử nghiệm" - ồ, nông dân trên Agri này có khác, toàn là chuyên gia hóa học cả !?

Mà sao các bác nông dân trồng đu đủ mà tui biết thì hổng thấy ai lên Internet đăng đàn học hỏi, hay khoe chiến tích gì cả. Chỉ thấy họ trồng, rồi kêu lái tới bán. Họ lấy tiền tiêu dùng, cất nhà, mua cộ v.v. mà không thấy ai chịu ra "đấu trường" để tranh tài cao thấp nhằm đoạt vương hiệu "Vua Đu Đủ". Nhưng cái danh hiệu này ai phong nhỉ ? Vua của vùng đu đủ ABC, hay vua của tỉnh, vua của khu vực, vua của vùng miền ? (À mà nhân tiện, vùng Nam Bộ của nước Việt mình được xếp vào miền Nam, gồm 2 khu vực Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ; thế mà chuyên gia đu đủ @haclong ! gọi ĐNB là miền Nam, và TNB là miền Tây, là sao hả anh bạn ?)

Vậy trồng đu đủ dễ hay khó nhỉ ? :);):(:mad::confused::cool::p:D:eek::oops::rolleyes:o_O:hoa::Hello::Drunk::2cat::Bang::Huh::Kem:

Last edited by a moderator:
Vậy cả bạn còn không lịch sự với người ta sao đòi người khác phải lịch sự với mình? Vấn đề ở đây là trang web mở phải chấp nhận tất cả khía cạnh của nó, nếu bạn đề nghị đuổi hết chỉ còn mấy anh chị tâm huyết mình nghĩ ban quản trị chắc phải bỏ tiền túi làm từ thiện nhể???
Sao lại lịch sự với loại người như vậy bạn?Nếu bạn quan trị vì tiền mà để trang này tạp nhạp vậy thì sớm muộn cũng đóng trang thôi. Theo mình nếu không theo tôn chỉ là sân chơi về nông nghiệp thì trang này chả có gì hay từ hình thức trình bày đến các chức năng. Nếu đánh giá đúng, hiện nay 30% các ý kiến đóng góp của mỗi thảo luận là chệnh hướng và nhảm nhí theo kiểu cá nhân cao ngạo chỉ kích bác người khác và nội dung thường không liên quan đến lĩnh vực cần nói. Và, chỉ 3 đến 5 người như vậy nhưng diễn đàn nào cũng nhảy vào. Theo mình hông đuổi là điều lạ. Trang này của cộng đồng làm nghề nông, yêu thích nghề nông. Nên hiểu dùm điều đó. Và trang cũng có mục để nếu cần vào đó trãi lòng. Sao cứ nhảy chổm vào nơi mọi người đang thảo luận làm gì với những bình luận vô văn hóa?

Mình lần đầu tiên trong đời làm nông. Đang trồng 500 cây và gieo tiếp 1000. Thực sự thì nghề nông không dễ nhưng chẳng khó. Nông dân vốn thật thà và cao thượng. Cần cứ đến và họ luôn giúp . Đu đủ là cây khó chịu, mẫn cảm cao với thời tiết và phân bón chứ chẳng khó trồng. Theo mình lời lãi trong nông nghiệp là chuyện khó nhất vì giá phụ thuộc vào thương lái.

Sao lại lịch sự với loại người như vậy bạn?Nếu bạn quan trị vì tiền mà để trang này tạp nhạp vậy thì sớm muộn cũng đóng trang thôi. Theo mình nếu không theo tôn chỉ là sân chơi về nông nghiệp thì trang này chả có gì hay từ hình thức trình bày đến các chức năng. Nếu đánh giá đúng, hiện nay 30% các ý kiến đóng góp của mỗi thảo luận là chệnh hướng và nhảm nhí theo kiểu cá nhân cao ngạo chỉ kích bác người khác và nội dung thường không liên quan đến lĩnh vực cần nói. Và, chỉ 3 đến 5 người như vậy nhưng diễn đàn nào cũng nhảy vào. Theo mình hông đuổi là điều lạ. Trang này của cộng đồng làm nghề nông, yêu thích nghề nông. Nên hiểu dùm điều đó. Và trang cũng có mục để nếu cần vào đó trãi lòng. Sao cứ nhảy chổm vào nơi mọi người đang thảo luận làm gì với những bình luận vô văn hóa?
Vấn đề này mình không tranh cải với bác nữa, ngắn gọn thế này trang web cần lượng truy cập nếu không nó cũng tự chết mà thôi, không tiền liệu có ai cho bác sân chơi miễn phí.Nói thẳng ra diễn đàn mở là cái chợ, mà chợ thì bác biết rồi đấy đâu phải chỉ 1 loại người.
Túm lại là @nông dân tiền giang@Lê Ngọc Trác , theo quý vị thì Đu Đủ Có Khó hay không ? Có khó đến độ phải là nông dân trình độ "Xuất Quỷ Nhập Thần" mới trồng được có lãi, còn những người khác thì trồng là lổ ?
đu đủ quê em trồng đầy ra, dễ trồng thấy mồ. có thời gian rộ đồng loạt thu hoạch như năm trước ghe chở ra dựa nó còn không mua mấy bác ấy tức quá đổ luôn xuống sông cái, năm ngoái chứ đâu dân khóc ròng đu đủ trôi đặc cả sông Cửu Long, không tin bác xuống chợ nổi mà hỏi bà con nói cho nghe.
E thấy anh NQ- Toan trồng chanh anh có tin chanh e trồng bán lá 1 ngày 1 triệu không?đó là mấy năm trước có lúc chanh người ta vào tận vườn hái giá rất cao, giờ thuê nhâ công hái còn lỗ lòi bản họng ra, chanh chín e rung rụng bỏ luôn.

Vấn đề này mình không tranh cải với bác nữa, ngắn gọn thế này trang web cần lượng truy cập nếu không nó cũng tự chết mà thôi, không tiền liệu có ai cho bác sân chơi miễn phí.Nói thẳng ra diễn đàn mở là cái chợ, mà chợ thì bác biết rồi đấy đâu phải chỉ 1 loại người.

đu đủ quê em trồng đầy ra, dễ trồng thấy mồ. có thời gian rộ đồng loạt thu hoạch như năm trước ghe chở ra dựa nó còn không mua mấy bác ấy tức quá đổ luôn xuống sông cái, năm ngoái chứ đâu dân khóc ròng đu đủ trôi đặc cả sông Cửu Long, không tin bác xuống chợ nổi mà hỏi bà con nói cho nghe.
E thấy anh NQ- Toan trồng chanh anh có tin chanh e trồng bán lá 1 ngày 1 triệu không?đó là mấy năm trước có lúc chanh người ta vào tận vườn hái giá rất cao, giờ thuê nhâ công hái còn lỗ lòi bản họng ra, chanh chín e rung rụng bỏ luôn.

Vào chính vụ, trời đất mát mẻ, người ta ít dùng chanh. Giá rẻ là phải.

Mà chính vụ trái cây miền Nam, lắm trái cây, cho nên bị dội chợ và mất giá là tất yếu.

Vào chính vụ, trời đất mát mẻ, người ta ít dùng chanh. Giá rẻ là phải.

Mà chính vụ trái cây miền Nam, lắm trái cây, cho nên bị dội chợ và mất giá là tất yếu.
Anh trồng đu đủ nên tìm đất trong kênh mới đào ở miền tây ý. Trồng ở đó sợ không có nơi bán chứ không sợ gì cả. Đu đủ là cây ngắn ngày dễ trồng chứ có gì mà khó, anh về miền tây họ sử dụng đất cặp mặt lộ, mặt đường trồng có mà đầy ra.Còn chanh giờ nông dân như e trồng muốn ra trái tháng nào cũng được hết, nó phụ thuộc thương lái trung quốc nó ngừng mua thì có mà thê thảm.

Anh trồng đu đủ nên tìm đất trong kênh mới đào ở miền tây ý. Trồng ở đó sợ không có nơi bán chứ không sợ gì cả. Đu đủ là cây ngắn ngày dễ trồng chứ có gì mà khó, anh về miền tây họ sử dụng đất cặp mặt lộ, mặt đường trồng có mà đầy ra.Còn chanh giờ nông dân như e trồng muốn ra trái tháng nào cũng được hết, nó phụ thuộc thương lái trung quốc nó ngừng mua thì có mà thê thảm.

Cám ơn ý kiến của bạn.

Các giống chanh hiện nay thì hầu hết ra trái (tự nhiên) quanh năm. Và có rất, rất nhiều nông dân đã "ép" cho Chanh ra trái nghịch vụ có được NĂNG SUẤT cao hơn. Năng suất vào nghịch vụ mới là quan trọng, chứ việc cho cây ra trái nghịch vụ HÌNH NHƯ không khó. Kể cả đu đủ, phải không bạn ?

he he, anh NQ_Toan từ lúc được chân truyền bí kíp trồng chanh tới giờ tự tin hẳn ra, đã thành nông dân thực thụ rồi đấy, hi hi

Bí kíp gì đâu bạn ơi. Chỉ là những kiến thức cơ bản từ những người chuyên nghiệp mà thôi. Mà từ kiến thức cơ bản đến kiến thức chuyên môn thì còn xa lắm, đó là còn chưa nói đến thực thi lý thuyết.

tóp bíc này viết về cây đu đủ rất có giá trị làm đề tài cho em sắp tới trồng đu đủ, nhưng mà chẳng hiểu sao ở vườn nhà em có mấy cây đu đủ mọc hoang ở hàng rào chẳng phải chăm sóc gì mà ra trái từ gốc lên tới ngọn, em ước tính khoảng 40kg quả

Nói như vậy cũng chưa chính xác anh à. Có lẽ theo tôi nên phân biệt ra 2 thành phần trong "người Bắc" :

1) Người ở quê (không phải ở thành phố nha) : những người mà vẫn tay lắm chân bùn, gắn cuộc đời với đồng ruộng - thì họ cũng chất phát, thiệt thà, và mến khách như bao bà con nông dân nơi khác.

2) Những kẻ phải tha phương cầu thực. Họ :

2.1) Vì choáng ngợp với nơi khác, cho nên nảy sinh tâm lý tự ty. Quá tự ty cho nên dẫn đến tự tôn một cách điên cuồng. Để rồi "ngoài tớ cái gì cũng nhất !", điên cuồng kiểu ngu si "Nhất, thế tại sao chú mầy phải bỏ mà đi vô đây ?"

2.2) Tự vệ. Để tự vệ, họ dùng nhiều cách, nhiều chiêu. Bố láo, Nổ, Ác, v.v.

2.3) Cũng để tự vệ và tiến thân : họ phải Nịnh, Cầu cạnh, Bưng bô ... "Ông cho cháu xin"

2.4) Rồi khi thành công, thì họ trả thù cho cái quá khứ khốn khổ và xem thành công của họ là do chính bản thân họ từ làm ra, mà họ quên rằng Có đất lành thì chim mới đậu; họ quên mảnh đất cũng như những con người trên đó lành đã dung dưỡng, đã giúp họ cơ duyên làm ăn. Để mà "Ông bảo cho chúng mày biết, một tay ông làm nên tất cả !"

.... Đó là những nguyên nhân mà làm cho người nơi khác ghét dân Bắc. Và xin nhắc lại, chỉ là đám dân tha phương cầu thực, mất gốc mà thôi !

Cám ơn lời mời của bạn.
bác hồ cũng là 1 ngươi tha phương cầu thực mà đã trở thành 1 vị anh hùng dân tộc.
mong đừng kì thị ai cả trên thế giới này.

bác hồ cũng là 1 ngươi tha phương cầu thực mà đã trở thành 1 vị anh hùng dân tộc.
mong đừng kì thị ai cả trên thế giới này.
Bậy bạ, ông cụ đấy không tha phương cầu thực.

Thực tế cụ tốt nghiệp Thành Chung, tức là trình độ đi bán sức lao động thời đó là có. Gia đình cũng bậc trung chứ có nghèo đâu mà tha phương cầu thực.

Mình lần đầu tiên trong đời làm nông. Đang trồng 500 cây và gieo tiếp 1000. Thực sự thì nghề nông không dễ nhưng chẳng khó. Nông dân vốn thật thà và cao thượng. Cần cứ đến và họ luôn giúp . Đu đủ là cây khó chịu, mẫn cảm cao với thời tiết và phân bón chứ chẳng khó trồng. Theo mình lời lãi trong nông nghiệp là chuyện khó nhất vì giá phụ thuộc vào thương lái.

Bạn biết vì sao lúc trước bạn năn nỉ tôi hết lời mà tôi vẫn k dạy bạn trồng đu đủ k ?

Bạn biết vì sao lúc trước bạn năn nỉ tôi hết lời mà tôi vẫn k dạy bạn trồng đu đủ k ?
Haclong. Mình thích cái cá tính của bạn nhưng chưa bao giờ mình năn nỉ và mong bạn là người chỉ giáo. Điều đó nếu có chỉ dành cho diễn đàn này. Đến giờ khi đầu tư tiếp 1000 cây mình vẫn nghĩ vậy. Thực sự mình không quá lo lắng gì sau khi vật lộn với khu vườn xấu xí vừa rồi.

Bạn dùng nhiều cách để thuyết phục tôi nói ra những cái tôi suy nghĩ, vậy mà chối à ?

Nghe nói bạn có kỹ sư nông nghiệp tư vấn cho việc trồng đu đủ, vậy mà tôi lại nhìn thấy 4 điển yếu trên cây đu đủ của bạn.

Hahaha..

Bạn chỉ ở cấp mẫu giáo thôi !
Nếu tôi là bạn thì tôi sẽ hỏi haclong: why ?

Bạn dùng nhiều cách để thuyết phục tôi nói ra những cái tôi suy nghĩ, vậy mà chối à ?

Nghe nói bạn có kỹ sư nông nghiệp tư vấn cho việc trồng đu đủ, vậy mà tôi lại nhìn thấy 4 điển yếu trên cây đu đủ của bạn.

Hahaha..

Bạn chỉ ở cấp mẫu giáo thôi !
Nếu tôi là bạn thì tôi sẽ hỏi haclong: why ?
Ẹc. Trích lại đoạn đó dùm với. Cấp mẫu giáo là rất chính xác. Nhưng năn nỉ thì hông bao giờ. Hông dại đến mức bỏ cái tiền của mình ra làm rôôi đi năn nỉ bạn. Kết quả là mình thu về cái gì mới quan trọng. Hi, biết đâu cây nào cũng chết mà vẫn có lãi bạn ah.

Vài hôm trước, trò chuyện một người bán-nông dân (anh này đi ghe vôi là chính - nên giao tiếp rộng với nhiều chủ vườn, nông dân; anh ấy vừa thuê 2ha để trồng chanh; người gốc An Giang nên cũng có nhiều kinh nghiệm nông nghiệp). Anh kể về một người trồng đu đủ ở Đức Huệ (Long An): họ trồng đu đủ xen canh kiểu chơi chơi mà kiếm hơn tỉ trong năm rồi.

Trồng kiểu vầy: thảy thẳng xuống đất (không ươm) mỗi chổ vài hạt. Kết quả có gần 50% mật độ lên cây; rồi chả tưới bón gì. Khi quả đu đủ lớn bộn thì mới cho ăn phân. Họ bảo, đầu tư lớn thi thắng lớn; trồng chơi chơi thì lỗ hổng đáng nhét kẻ răng. Hột giống thì chỉ tốn chầu cà phê, hoặc xị rượu (chứ không phải như người ta bán vài ngàn đồng chỉ một hột). Còn phân chỉ bón để trái to và được ngọt thôi. Công thì hổng bao nhiêu vì là xen canh.

Miền Tây làm chơi ăn thiệt là đây. Xề xòa, tốt bụng là thế.

Vài hôm trước, trò chuyện một người bán-nông dân (anh này đi ghe vôi là chính - nên giao tiếp rộng với nhiều chủ vườn, nông dân; anh ấy vừa thuê 2ha để trồng chanh; người gốc An Giang nên cũng có nhiều kinh nghiệm nông nghiệp). Anh kể về một người trồng đu đủ ở Đức Huệ (Long An): họ trồng đu đủ xen canh kiểu chơi chơi mà kiếm hơn tỉ trong năm rồi.

Trồng kiểu vầy: thảy thẳng xuống đất (không ươm) mỗi chổ vài hạt. Kết quả có gần 50% mật độ lên cây; rồi chả tưới bón gì. Khi quả đu đủ lớn bộn thì mới cho ăn phân. Họ bảo, đầu tư lớn thi thắng lớn; trồng chơi chơi thì lỗ hổng đáng nhét kẻ răng. Hột giống thì chỉ tốn chầu cà phê, hoặc xị rượu (chứ không phải như người ta bán vài ngàn đồng chỉ một hột). Còn phân chỉ bón để trái to và được ngọt thôi. Công thì hổng bao nhiêu vì là xen canh.

Miền Tây làm chơi ăn thiệt là đây. Xề xòa, tốt bụng là thế.
Bạn có dám trồng chanh như thế không? Chắc là không rồi.
Trồng chơi chơi, nói chơi chơi...

Back