trồng nấm mối, tôi có ý này

Bí quyết:
Nấm mối và nấm than:
- Nấm mối: thường 1 ổ nấm tầm 10 cái trở lại, cái nấm rất to, có cái tầm 0,5kg; chân nấm bằng cùm tay; ăn rất ngọt, thơm ngon; thường mọc gần các ụ mối;
- Nấm than: thường 1 ổ nấm tầm vài trăm cái (có khi nhổ cả gánh), cái nấm nhỏ, trên đỉnh đầu màu hơi đen (nên gọi là nấm than), mọc dưới lớp lá mục (cũng thường có mối bên dưới, đất xốp); ăn rất ngọt, thơm ngon;
Nấm mối thường thì có mối, kết hợp mưa nhiều sẽ có nấm;
Nấm than: đất xốp, bên dưới thường có mối và điều kiện bắt buộc phải có gió bất;
kinh nghiệm: thấy gió bất nổi lên; xach gậy đi 1 vòng cũng có nấm ăn;

để trông được nấm than (thấy mọi người gọi là nấm mối) thì cần 3 yếu tố
- men nấm (thị trường có);
- nước bọt của mối;
- gió bất:

đây là nấm mối:

đây là nấm than:

Last edited:

Phellinus Linteus

Nhà nông tập sự
chào bà con, em dân vùng nhiều nấm mối, nhưng mấy năm nay nấm mối mất dần, mong muốn có cách gì đó trồng được nấm này. sau thờ gian dài suy nghĩ, tiêu hao sức lực, nghĩ rồi bỏ bao nhiêu ý tưởng, nay em đang dừng ở ý này, các bác coi thử:
nuôi mối trong những cái thùng ( tùy các bác thiết kế sao cho mối sống được và tiết kiệm diện tích, chiều cao)
thức ăn thì các bác biết rồi
tạo điều kiện nhân tạo bao gồm độ ẩm, nhiệt độ, chu kỳ sống của mối để cho ra nấm trái với tự nhiên
cách tạo: dùng năng lượng mặt trời để tạo hơi nước qua đó có được độ ẩm cao và nhiệt độ phù hợp (nếu dùng điện thì không thể tồn tại được), cái này còn cần nói nhiều, nghĩ nhiều
nuôi tầng để tiết kiệm diện tích, có thể điều chỉnh rút ngắn chu kỳ sinh hoạt của mối để mỗi năm có trên 1 vụ
tất nhiên việc chọn giống mối và bổ sung bào tử nấm rất quan trọng
em đăng lên đây để bác nào hứng thú thấy hay thì làm thử, em cũng sẽ thử nhưng có lẽ sức cũng có hạn, thời gian không thuận tiên nên muốn mọi người tham khảo, mong được góp ý
p/s: nếu được tầm 1 kg 1 năm / 1 m2 trại thì hay quá, cứu được luôn vườn điều nhà em, sắp bị cưa vì điều rẻ rồi
cũng đừng rẻ rúng ý của em nhé, không phải mới đầu tư đâu
Bạn thử trồng đi nhé ý tưởng cũng có lý đó. Mô phỏng điều kiện tự nhiên, hy vọng mang lại điều bất ngờ. Đang chờ tin vui từ bạn. Chúc thành công!
[DOUBLEPOST=1493780128,1491916761][/DOUBLEPOST]
tôi cũng đang lên kế hoạch cho vụ này nhưng trước mắt phải nuôi đc mối như bác nói và nhân đc giống nấm mối lên.nhưng tôi có một hướng đi khác của bác.nhưng cũng thử kiểu của bác xem thế nào
Tôi chỉ sợ một điều rằng khi các bác làm được thì không có thêm thông tin gì hữu ích được chia sẽ thôi huhuhu...nhưng vẫn hy vọng một ngày nào đó nhìn thấy thông tin của bác: đã trồng thành công nấm mối...đó quả thật là một tin vui tuyệt vời phải không nào.

Trần nguyên Ngọc

Nhà nông chính hiệu
chào bà con, em dân vùng nhiều nấm mối, nhưng mấy năm nay nấm mối mất dần, mong muốn có cách gì đó trồng được nấm này. sau thờ gian dài suy nghĩ, tiêu hao sức lực, nghĩ rồi bỏ bao nhiêu ý tưởng, nay em đang dừng ở ý này, các bác coi thử:
nuôi mối trong những cái thùng ( tùy các bác thiết kế sao cho mối sống được và tiết kiệm diện tích, chiều cao)
tạo điều kiện nhân tạo bao gồm độ ẩm, nhiệt độ, chu kỳ sống của mối để cho ra nấm trái với tự nhiên
cách tạo: dùng năng lượng mặt trời để tạo hơi nước qua đó có được độ ẩm cao và nhiệt độ phù hợp (nếu dùng điện thì không thể tồn tại được), cái này còn cần nói nhiều, nghĩ nhiều
nuôi tầng để tiết kiệm diện tích, có thể điều chỉnh rút ngắn chu kỳ sinh hoạt của mối để mỗi năm có trên 1 vụ
em đăng lên đây để bác nào hứng thú thấy hay thì làm thử, em cũng sẽ thử nhưng có lẽ sức cũng có hạn, thời gian không thuận tiên nên muốn mọi người tham khảo, mong được góp ý
p/s: nếu được tầm 1 kg 1 năm / 1 m2 trại thì hay quá, cứu được luôn vườn điều nhà em, sắp bị cưa vì điều rẻ rồi
Lạy thánh, nấm mối mọc từ tầng ấu trùng chứ không ở các tầng sinh sống của mối. Hiểu rằng khi mối cánh bay ra, đực và cái gặp nhau tạo ra tổ mới thì mới có nấm mối. Còn ở các tổ cũ, chưa mọc nó đã ăn mất rồi. Mình ở Tây Nguyên, mối nhiều, khỏi bàn cãi. Người chết, an táng 2 năm thôi chẳng còn gì. Chỉ riêng trấu cà phê (vỏ xay tươi) hay mọc nấm ngọt hơn nhưng dai hơn nấm mối, mình đang nghiên cứu phân lập để nuôi trồng nè.

Last edited:
Nấm mối là loại cộng sinh nên ko đơn giản để làm.
Hiện nay chưa thấy đơn vị hay cá nhân nào công bố nuôi trồng thành công nấm mối.
Chỉ có 1 số đơn vị hiẹn nay đang sx 1loại nấm mối đen (nấm rễ dài xuất xứ TQ) để thương mại thôi.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH