• ươm hạt giống không moc. tại sao?

Thảo luận trong 'Rau màu' , 28/6/15

1. dengai Nhà nông tập sự

vừa qua mình có mua 1 bịch giống chùm ngây. Mình đã làm đúng kỹ thuật là ngâm hạt bằng nước sôi 24h -->ủ trong vải tưới nước trong 3 ngày. Hat Chùm Ngây của mình nẩy mầm tốt. Sau đấy mình cho đất vào bao nhỏ và gieo hạt vào, độ sâu hạt gieo xuống khoảng đốt ngón tay. Về thành phần đất gieo thì mình cho 1 phần đất thịt, một phần cát, 1 phần phân vi sinh, 1 phần npk. sau mấy ngày mình đợi hoài mà không thấy mầm nhú lên mình lấy ra kiểm tra thử thì thấy hạt có vẻ không phát triển giống như là thúi mầm thì phải. Mình có gieo sai j ko mà sao hạt không phát triển vậy?

haichono thích bài này.
      Đang tải...
    2. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Mọc mầm trước r thì k thể mọc lại nữa. Mình mua bầu 20k là rẻ ở hn.

3. dengai

dengai Nhà nông tập sự

thì mọc mầm trước chứ sao? nhưng sao cho vào bao đất lại không tiếp tục phát triển

4. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Hạt bạn nảy mầm lúc ươm trong túi vải à? Quy trình ươm đúng k ra mầm thì mình chỉ biết là mầm có trước khi bạn mở ra ngâm nước.

5. dengai

dengai Nhà nông tập sự

mình muốn hỏi thành phần đất có vđe j ko? hạt vừa nẩy mầm cho vào túi đất sớm là đúng chưa? ban nào đã tưng ươm Chùm Ngây chỉ giáo nhé. mình còn 1 ít hạt nữa định làm lại.

6. haichono

haichono Đạo vô vi ....

Vấn đề chính là ở phân NBK chắc bạn bón gần hạt quá hay do yếm khí , thiếu nhiệt ẩm ...nên hạt không lên nổi .

dengai thích bài này.
    7. dengai

dengai Nhà nông tập sự

tức là thiếu khí hả bạn. Đúng rồi mình thấy đất hơi chai và cả hat npk mình trộn vào dùng luôn nên giờ vẫn chưa tan. vậy lần sau mình ko dùng phân vi sinh thôi bới đất xốp hơn nhỉ

8. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Ko rõ khi cho vào bầu bạn có che nắng không. Vì khi cho vào bầu rồi mà để ánh nắng chiếu vào thì đất sẽ rất nóng. Kiểu như bị hấp hơi ý

9. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Làm gì thấy mất công thế nhỉ. Hôm trước mình rải mấy chục hạt vào cái chậu 3 ngày sau thấy nó nhú lên..1 tuần là cây xanh cả chậu luôn

anhmytran thích bài này.
    10. dengai

dengai Nhà nông tập sự

để trong mát bạn ah. Nông dân tập sự nên phải làm theo quy trình . Thế mới phải tham khảo các bác chứ

11. Gã chăn bò

Gã chăn bò Học làm nông dân

Chỉ cần trộn đất với mụn dừa để ẩm gieo là lên, sau này trồng cây mới cần bón thêm phân. Ngâm nước khoảng vài tiếng vớt ra để ráo là được

anhmytrandengai thích bài này.