• Dismiss Notice

Vấn đề nuôi dê???

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/7/12

1. thailytn Nhà nông nghiệp dư

bà con ACE ai có kinh nghiệm nuôi Dê có thể tư vấn giúp mình, lãi xuất khi nuôi dê có = nuôi heo, bò gà không? và con Dê nuôi có khó và có bệnh tật gì không? mong bà con và các ACE nhiệt tình giúp đỡ, vì mình cũng đang học làm nhà nông nên kiến thức về nông nghiệp còn quá hạn chế,
      hiện tôi có mảnh vườn 2400m2 có nuôi được dê hay nuôi con gi thì hiệu quả nhất???

Đang tải...
    2. taplamnongdan1

taplamnongdan1 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NONG DAN
      2400M2 nuôi thứ khác đi, nuôi dê không được đâu. trồng cỏ nuôi được 10 con bò đó. còn nuôi 10 con dê phải có ít nhất 1ha lá cây. chưa tính mùa nắng ít lá.

Xuan Vuthailytn thích bài này.
    3. thailytn

thailytn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Designer
      cảm ơn bác taplamnongdan1, vậy nuôi de lai tốn cỏ hơn nuôi bò sao bác? nếu tính lãi theo năm thi nuôi con nào cho lãi hơn vậy? quả thực kiến thức NN hạn hẹp quá, đàn muốn tìm hiểu để đầu tư làm thử

4. taplamnongdan1

taplamnongdan1 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NONG DAN
      nuôi dê = cỏ không đựoc đâu(dù nhiều người nói được) vì không có lời. nếu cho dê ăn cỏ thì 1 ngày trung bình bổ sung 0.5kg thức ăn tinh thì mới đảm bảo dinh dưỡng cho dê. vậy thì 1 thang mất 15kgx12tháng=180kgx8000=1440k/con mẹ. dê cái 2 năm 3 lứa, nếu cho dê con ăn thức ăn nữa thì còn lời không, chưa tính những thứ lặt vặt. đều quan trọng nhất dê không thích ăn cỏ như bò. kinh nghiệm tôi có vậy, có sơ sót bỏ qua.

xalon_daythungianthailytn thích bài này.
    5. thailytn

Nghề nghiệp:
      Designer
      cảm ơn vì lời khuyên chân thật của bác. còn bác nào có ý kiến hay suy nghi nào khác không? rất mong nhưng lời trân thành của các bác, để em tham khảo va suy nghĩ

Last edited: 16/7/12
    6. moon_sun_510

moon_sun_510 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien

bạn quê ở đâu vậy, mình mới học xong nông nghiệp ra, mình thấy mô hình nuôi dê ở trường hiệu quả không cao lắm, mà diện tích trồng cỏ là vài ha chứ không phải là 2000 đâu, nếu với diện tích như vậy nuôi dê không hiệu quả được, bạn có thể chuyển hướng sang nuôi con khác đi
      nếu nuôi dê bạn nên tìm hiểu thêm về giun quế vì giun quế sử dụng phân dê và bò làm thức ăn, vừa tận dụng được chất thải chăn nuôi vừa có thêm một sản phẩm khác
      - nuôi lợn, gà thì phổ cập quá rùi, nguồn thức ăn khá đắt đảo, giá cả, bệnh tật lại bấp bênh
      bạn hãy tìm hiểu về nuôi bồ câu pháp và chồn nhung đen ấy, hiện những con đó đang rất mới và đem lại hiệu quả hơn
      nếu có gì cần tìm hiểu về giun quế, bồ câu pháp, chồn nhung đen, mình sẽ gửi tài liệu để bạn tham khảo
      sdt của mình: 01689982576
      mail: tranthu510@gmail.com

7. thailytn

Nghề nghiệp:
      Designer
      cảm ơn ban nhiều, mình ở Thái Nguyên, vậy mình xin bạn it tài liệu đó bạn nhé, bạn gửi vào mail: thailytn@gmail.com giúp mình nhé, mình cảm ơn trước. mình cũng rất muốn nuôi bồ cau pháp nhưng chỗ mình ko biết mua giống ở đâu, và kỹ thuật nuôi ra sao nên cũng đang tham khảo.

8. phien43

phien43 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Lam vuon
      Chào bạn,mình ở Lâm đồng,ở chỗ mình nuôi dê rất tuyệt,vì gần rừng thông,rất sẵn lá cây tạp dưới chân cây thông.Ở đây một số người nuôi mà khi chăn về cho cám nó còn không thèm ăn.Như họ nói là cứ nuôi 100 con thì 1 năm cho lãi khoảng 100 triệu
      Trong khi đó mình lại không có kỹ thuật nên bạn có tài liệu chăn nuôi dê và trùn quế thì cho mình xin nhé
      Bạn gửi vào Email :phien43@gmail.com
      Cám ơn trước nhé. Thân chào.

9. duchung250889

duchung250889 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kĩ sư kinh tế xây dựng
      nói chung, theo em nghĩ, đã làm cái gì thì quyết theo cái đó mà làm, đổ tâm đổ sức là thành công thôi. bác nuôi dê đi, xin lỗi nhưng em nói thẳng, dừng đẽo cày giữa đường. Về kinh nghiệm nuôi dê, em có tí kinh nghiệm thế này, vì bố em có nuôi 1 đàn và sau đó out cả. Nhìn đàn dê mà con nào con nấy lông mượt, sạch sẽ, chắc chắn đàn dể tốt, chứ cứ lèo tèo, bẩn thỉu, ốm yếu thì sớm mà out thôi. Nuôi dê phải thả muộn, khi nắng lên mới thả, không là nó ăn phải sương đạu bụng, đi ị liền. chuồng trài dọn hàng ngày cho sạch, cao ráo, thoáng mát, trời mưa nó tự biết chạy về chuồng, đừng có ép mất công. Vườn nhà mình nhỏ, không đủ cỏ thì đi thả rông sang vườn nhà khác, dê nó ăn tạp nhưng không phá như trâu bò, chú ý khi đi chăn tí là được, phải cho nó đi giã ngoại dê mới khỏe được. nhất là cho vào rừng, tốt vì dê ăn được lá thuốc tránh được bệnh.
      chúc bác thành công.

hoangha49 thích bài này.
    10. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Tôi có ý kiến hơi khác một chút:
      Có đất trồng cỏ, thì nuôi Bò lời hơn nuôi Dê.
      Có đất hoang thả Bò, thả Dê, thì Bò vẫn năng suất hơn.
      Dê chỉ hơn Bò khi đất hoang là đất núi đá dốc lởm chởm,
      Bò không leo được, người leo cũng phải khó khăn.
      Thả Bò, thả Dê gần nơi có người trồng cấy, thì Dê phá
      hơn Bò nhiều. Chỉ cần rào thưa bằng cây gỗ lớn, thì chặn
      được Bò, nhưng muốn chặn Dê thì phải rào thật kín kẽ.
      Cũng vì lẽ đó, miền nùi Việt Nam, đâu cũng nuôi thả Bò,
      Trâu và Dê, nhưng Dê thì rất ít, chủ yếu vì nó phá quá,
      bà con trong làng phàn nàn, nên phải thả trên núi đá xa
      nhà, đến tối mới về chuồng, để coi có bị mất cắp không.
      Trâu Bò cũng bị mất cắp, mổ trong rừng xẻ mất thịt, nhưng
      rất ít, và chính quyền quan tâm coi như chuyện rất to,
      nhưng Dê bị mất, thì chính quyền Xã chỉ an ủi miệng, chứ
      không phòng ngừa gắt gao như đối với Trâu Bò.

nguyenthanh2687 thích bài này.
    11. heonocvungve

heonocvungve Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Làm ruộng
      Chào bạn, mình cũng ở Thái Nguyên và cũng đang muốn đầu tư nuôi dê thịt. Vườn của bạn chỗ nào vậy, hôm nào có thể được mình gặp nhau làm quen nhé?