Xây chuồng nuôi nhím

• Thread starter aly
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người!
Tôi đang chuẩn bị xây thêm một dãy chuồng nuôi nhím, Bác nào có kinh nghiệm cho mình xin vài ý kiến để xây. Xây bằng vật kiệu gì là hợp lý mà giá thành rẻ. Mình đã xem một số nơi nhưng chưa quyết định xây. Xây theo bác Kynongdan là lát nền và vách bằng gạch men + song lưới ngăn bằng sắt 10. Mình thấy cũng hay nhưng chi phí cao quá. Còn xây bằng tường xi măng thì chi phí thấp nhưng không thoáng. Rãnh thoát nước bố trí như thế nào là hợp lý nhất. Rất mong nhận được góp ý của mọi người, xin chân thành cảm ơn.

Lót gạch Bát Tràng thì tốt rồi nhưng chi phí cao. Tôi lót loại gạch không men, tức là gạch men nhưng chưa qua công đoạn tráng men. Giá rẻ 20k /1m2. Tôi ở Đà Nẵng mua ở kho gạch của prime. Tôi cũng lót gạch men nhưng dành cho nhím con. Có mấy cái hình mời các bác xem.

Chao cac bac
chau hjen dag la po doj .cuoj nam nay chau ra wan ruj.chau dang ap u gjac mo lam gjau tu con nhjm .nhug chua co chut kinh ngjem nao.mog cac bac chj cho chau .noj co gjog tot va gja ca hop ly dam pao.cach xay chuog,theo ho gja djh voj quy mo nho(buoc dau khoj ngjep)va cach chan nuoj,benh tat thuog gap o nhjm,dau ra dau vao.chau o huyen hung ha tjnh thaj bjnh.CHAT XJN CAM ON .sdt 01693762558

Chào các bác, tôi là thành viên mới, tôi muốn tìm hiểu về cách nuôi nhím và giá thành con giống hiện tại là bao nhiêu 1 cặp. Bác nào có thể giúp tôi trong việc xây chuồng để nuôi như thế nào là tốt nhất.
Mong được sự giúp đỡ của các Bác, Cảm ơn

Chào các bác, tôi là thành viên mới, tôi muốn tìm hiểu về cách nuôi nhím và giá thành con giống hiện tại là bao nhiêu 1 cặp. Bác nào có thể giúp tôi trong việc xây chuồng để nuôi như thế nào là tốt nhất.
Mong được sự giúp đỡ của các Bác, Cảm ơn
Em trả lời giúp cho:
+Về gia nhím, ở miền nam là 14 triệu - 16 triệu / 1 cặp 3 tháng tuổi; ở miền bắc là 14 triệu - 18 triệu / 1 cặp 3 tháng tuổi và sẽ tăng tiếp do lũ lụt và dịch bệnh.
+ Về chuồng trại, có ở trong diễn đàn này và chủ đề này. Bác tự tìm nha.

các bác lát gạch men đep thì có đẹp nhưng tôi co chút KINH NGHIỆM
khi con nhím đẻ thì sẽ có máu và dịch goi là nước ối đúng không
mà con nhím con vừa đẻ ra còn yếu khi nó tìm vú mẹ thì không đi đc mà nó bơi như con ẾCH chông sót lắm các bác ạ,... vậy theo tui lên đổ bê tông là ok
Chào diễn đàn.
Em có ý kiến như thế này.
Về phần nền thì mình nên lát bằng gạch tàu thì tốt hơn đúng như bác nongdanthoi@ nói vì 3 lí do (kinh nghiệm dọn chuồng lợm Được).
  1. Rẻ tiền.
  2. Rửa chuồng nhanh khô.
  3. Không trơn trượt.​
Thân Chào!<_<

Tôi đang suy ngĩ nên xây chỗ dể thức ăn như thế nào. vì trại tôi cho ăn rất nhiều loại rau, củ quả, nhiều khi nó ăn không hết, đái lên phí lắm bác ạ! có bác kts nào cải thiện được không?

theo kinh nghiệm mà trại tôi đã làm thì các bác làm 1 cái rọ bằng sắt rồi gắn nó lên tường sao cho cách mặt nền vừa phải để nhím có thể với lên rút được rau ăn mà phần nào tránh được nhím dẫm lên thức ăn . chúc các bác thành công

Cám ơn bác.Ý cùa bác là chúng muốn ăn miếng nào thì phải rút miếng đó pải không. Tôi thấy vậy cũng được. nhưng lỗ đáy của rọ phải to như thế nào để chúng có thể rút hết thức ăn mà thức ăn lại không bị rơi tự do. Bác có thể úp Hình lên được không?

Bác hàn cái rọ hình tam giác bằng sắt 6 , mặt áp vào tường chỉ cần hàn khung để cheo thôi còn mặt ngoài hàn nan cách nhau trừng 4cm là vừa như vậy nhím ăn sẽ rút từng cái rau xuống , tất nhiên chúng vẫn rút xuống nhiều nhưng cũngtoost hơn rất nhiều so với ta vứt thẳng xuống nền chuồng như trước đây . chúc các bác thành công

Nuôi nhím dễ nhất trong tất cả con vật nuôi. Cách nuôi như thế nào bạn có thể tìm hiểu trong trang web này, có rất nhiều thông tin. Theo kinh nghiệm của tôi nuôi nhím quan trọng là: chuồng trại, chủ động được nguồn thức ăn, không phải đi mua thức ăn nhiều, vệ sinh sạch sẽ. Bạn muốn tìm hiểu thêm thì điện thoại tôi: 0903533545 gặp Tuy, email:vvtuy@yahoo.com. Thân chào.

Back