• Dismiss Notice

Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" về nuôi bồ câu.

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/8/12

1. bocauviet Nhà nông nghiệp dư

Từ trước đến nay đã có rất nhiều anh em nhiệt tình sưu tầm các tài liệu hướng dẫn về nuôi chim bồ câu chia sẻ cho anh em cũng cố kiến thức nhưng sách vở vẫn mãi là sách vỡ, áp dụng vào thực tế nảy sinh vô số thiếu sót, thậm chí ko thực tế. Vì vậy, em lập topic này mong các bác là những người có kinh nghiệm lâu năm trong nghành chăn nuôi bồ câu chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" của chính bản thân mình (ko sử dụng tài liệu trên mạng làm loãng thông tin) cho em cùng những thành viên mong muốn tìm hiểu nắm chắc đc kiến thức "chuẩn" về con chim Bồ câu. Em cũng có nuôi vài cặp mimas lai màu trắng và có chút nhận xét:
      1.Trọng lượng chim bố mẹ: Mái: 400g, trống: 400>450g. Chim ra ràng 350>400g.
      2.Khoảng cách 2 lứa đẻ: 35>37 ngày.
      3. Thức ăn(em cho ăn cám chuyên dụng cho bồ câu 250k/bao 25kg): ăn thoái mái 200gr/cặp/ngày :wacko:.(ko nuôi con). Em cho ăn theo hướng dẫn = 1/10 trọng lương cơ thể, nhưng 80gr cám đc có tí xíu, chia ra 2 buổi cho ăn y như ăn tráng miệng (cái này em thấy sách chỉ ko thực tế, hôm bữa xem VTV 2 em thấy tivi giới thiệu ông kia cho ăn trung bình 70gr/cặp/ngày!?(nuôi quần thể)). Vấn đề này em thấy đau đầu nhất vì thức ăn ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận.
      4. Em thấy hình thức ghép trứng ko hiệu quả, thậm chí lỗ, vì em đã thử. Khi ấp 2 trứng nở 100%, khi ghép 3>4 trứng vào nở đc 1,2,3 con ko lần nào đc 4 con, thời gian ấp trứng lâu hơn, chim mẹ dễ đạp chết con hơn.
      Em ko đề cập vấn đề bệnh tật vì BC khá ít bệnh. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e và mọi người cùng biết 4 thông tin trên của các bác nhé.
      Các bác vui lòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế, ko coppy kinh nghiệm của người khác, không vì lăng-xê quảng cáo,pr... cho bồ câu của mình mà chia sẻ kinh nghiệm ảo nhằm mục đích vụ lợi nhé!

Thân chào các bác!

Đang tải...
    2. vincent

vincent chuyên cản gà mỹ đẻn VIP

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      2: nên cho bồ câu nuôi con khoảng cùng nhất 20 ngày, đem bồ câu con ra bơm cám cho ăn, như vậy cặp chim bố mẹ sẽ hao sức và ốm, khi đẻ trứng tiếp theo rút ngắn thởi gian, và chất lượng trứng tốt hơn
      3:ngoài cám ra thì nên cho thêm vào những thức ăn cùng giá hoặc giá rẽ hơn, để chim bổ xung nhiều chất hơn như lúa và bắp.... ước lượng cho chim ăn vừa đủ hết thức ăn khi mỗi lần mình cho vào, cho ăn nhiều quá chỉ làm chim chán ăn.
      4:chỉ cùng nhất cho bồ câu ấp 3 trứng, đối với con nào to con, ấp 4 trứng thì chắc chắn thất bại, hãy nghỉ thử xem tại sao lần nào bồ câu vẫn chỉ đẻ 2 trứng và hiếm gặp lắm mới đẻ 3 trứng, vậy sao lai ấp đc 4 trứng? mọi thứ đều có căn nguyên của nó, ko ép đc. cho may măn ấp đc 4 con thì cặp bồ câu cha mẹ có đủ sữa để nuôi 4 con ko?

câu 1 không có ý kiến. tuỳ người nuôi..

1 person likes this.
    3. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      1- Muốn cho ấp nhiều trứng và tỷ số trứng nở tốt được cao, thì ấp máy.
      Tuy vậy, ấp máy xong, thì đưa chim mới nở lên đĩa, chứ không có chim
      bố mẹ nuôi chúng. Một số người đầu bếp giỏi rất thích món bồ câu mới nở.
      *
      2- Nuôi bộ (bú mớm thay bố mẹ) làm giàm phẩm chất chim con: chậm lớn,
      gày còi, và làm giảm tuổi thọ chim bố mẹ, chóng phải thay chim bố mẹ.
      Giữa 2 cách: tận dụng chim bố mẹ, và để chim bố mẹ được thong thả,
      thì chưa biết cách nào kinh tế hơn. Người ta ăn xổi ở thì vì thây cái
      lợi trước mắt, không thấy cái hại sau lưng.
      *
      Cả 2 mánh: thúc chim con chóng cai sữa, và thúc chim bố mẹ chóng đẻ,
      đều là những kỹ thuật lý thuyết, nhưng chưa được chứng thực trong kinh
      doanh. Cho dù chúng thực hiện được, nhưng không đảm bảo mang lại lợi
      ích kinh tế. Ví dụ rút ngắn thời gian công suất chim bố mẹ được 10%
      so với tăng vốn đầu tư vào chim bố mẹ 10% mà để chúng tự nhiên, thì
      cách nào cho chủ nuôi ăn ngon ngủ yên hơn?
      *

1 person likes this.
    4. phuonglinhdao

phuonglinhdao Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư CNTT
      mình nuôi có 10 cặp, từ ngày mua về cho đến giờ là gần 1 tháng thế mà ko ngày nào là nó ko đi ỉa phân xanh trắng. Chữa hoài chữa mãi thì khỏi được phân xanh thì lại thành phân vàng. Phân vàng mấy ngày lại thành phân xanh. Mình chán lắm rồi mà chúng chẳng chết cho, vẫn ăn uống bt, ăn xong lại đứng gục đầu xuống ngực. Giờ mình chỉ mong chúng chết nhanh nhanh để mua lứa mới về. Sao người ta nuôi bồ câu dễ thế mà mình nuôi vất vả thế nhỉ?

lsnodbocauviet thích bài này.
    5. bocauviet

bocauviet Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      Bạn cho nó ăn thức ăn gì? mình cho nó ăn gạo nó cũng thường ỉa phân trắng, xanh nhưng chim vẫn khoẻ mạnh. bạn tìm cách trị đi chứ mình nuôi ko có con nào bệnh hết. Mình chĩ cho ăn cám thôi.

6. vincent

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      lần sau mình khuyên bạn và tất cả những ai nuôi chim câu cũng vậy, 1 thì ko mua, 2 là nên mua chim mà đẻ về nuôi và cho ra con liền, đừng nuôi chim giống 1 tháng tuổi hay 2 tháng tuổi, chim nhốt lồng rất lâu phát triển, và lâu đẻ, và nếu nuôi bồ câu thì nên chỉ cho ăn cám và đc thì thêm những thứ đồng giá với cám là lúa và ngô cho bồ câu ăn, bồ câu ăn lúa thải phân rất tốt.khô chứ ko ướt..

1 person likes this.
    7. bocauviet

bocauviet Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      Up cho bác nào có lòng tốt chia sẻ kinh nghiệm cho anh em :)

8. phuonglinhdao

phuonglinhdao Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư CNTT
      các bác cho mình hỏi là sao bồ câu của mình hôm qua mình thấy có 2 con chụm mỏ vào nhau rất lâu, còn tỉa tót cho nhau tình cảm lắm, quấn lấy nhau suốt ngày, thế mà tối đến lại con nào về chuồng con đấy. Mình bắt con cái sang chuồng con đực thì con đực xù lông đánh cho con mái phải ra khỏi ổ. Đến sáng hôm sau lại thấy chúng quấn lấy nhau như chưa có chuyện gì xảy ra. Thế là thế nào nhỉ? có phải chúng đã ghép đôi rồi ko?

9. vincent

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      bồ câu của bạn giờ đc mấy tháng? nếu 2 con biểu hiện như vậy thì 80% là trống mái, 10% là gay và 10% kia là les, nếu chim còn nhỏ quá thì ghép sớm cũng vậy cũng chưa đẻ, và đừng đem vào buổi tối, chúng khó nhận ra nhau, nhốt 2 con 2 bên chuồng sát nhau, hoặc 1 chuồng ngăn cách ra cho nhìn nhau, và nếu chúng đứng sát bên nhau hay cử chỉ quấn quýt thì bỏ con trống vào con mái để chúng ghép.

10. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Chỉ cần luôn luôn có sẵn vài ba chuồng bỏ không và sạch sẽ,
      thì những cặp đôi nào thành thì sẽ dọn đến ở. Bồ câu không
      thể cưỡng hôn được. Bị cưỡng hôn chúng sẽ gày, bị thương,
      chết dần chết mòn, không bao giờ đẻ và ấp ra con. Sau khi
      thành đôi, còn một số ly hôn nữa. Chúng cần tái hôn với con
      khác mới được gia đình tốt. Có con phải ly hôn tái hôn nhiều
      lần, kể cả sau khi đã đẻ trứng, kể cả sau khi đã có con, nhưng
      tỷ lệ này càng ít dần. Vì vậy, được một đôi bồ câu có con và
      nuôi con tốt, là một việc làm khó khăn và tốn kém. Người nuôi
      chim ít khi chịu bán những đôi chim đã từng có con tốt.
      *
      Những kỹ thuật thúc như: bắt chim con sớm, đổi trứng ấp máy,
      vân vân, chỉ là nghe nói, chưa có thật ai làm, vì những chuyện
      đó gây mất ổn định đời sống gia đình của chim, rất dễ tan đàn
      sẻ nghé, tốn nhiều công sức, mà hiệu quả kinh tế chưa thấy
      ngoài óc tưởng tượng không cơ sở mà thôi.
      *

1 person likes this.
    11. vincent

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      Cái đó chỉ là vấn đề lúc trước bác nuôi thôi, giờ bồ câu đẻ ra và cho vào máy ấp và khi nở ra em có thể nuôi bằng tay 1 ngày tuổi đến lúc trưởng thành, chẳng qua là tốn thời gian và công chăm sóc, vả lại nếu theo cách này nuôi bồ câu kiểng thì đc, chứ nuôi theo miếng cơm thì chỉ có nước tốn công và ko đc gì hết.
      Vả lại bồ câu nên cho nuôi con 20 ngày là tốt nhất, nuôi càng lớn thì bồ câu con càng ăn nhiều và bố mẹ phải đút nhiều hơn, dẫn ốm chim...