• xin các bác giúp cây mai của em với.

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 31/1/09

1. THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: phamtrancongcrao
      - Địa chỉ:
      - Tel, Fax:
      - Email: phamtrancongcrao@yahoo.com.vn
      ================================

cây mai của em giờ không ra rễ, cây cứ muốn tàn lụi, làm sao bây giờ vậy các bác. hãy giúp đỡ em với.
      cảm ơn các bác nhiều!

Đang tải...
    2. phamtrancongcrao

phamtrancongcrao Nhà nông chính hiệu

tết năm 2008 cây vẫn phát triển bình thường, sau khi chơi tết xong em cắt cành để tạo dáng lại. từ đó cây chậm phát triển. hôm qua em bứng lên thì rễ còn rất ít.bây giờ em phải làm sao đây?các bác thương tình giúp cây của em với. em cảm ơn nhiều.

3. NguyenPhatLoi

NguyenPhatLoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Student
      cắt cành rồi có thay phân không bác ?

4. phamtrancongcrao

cũng có thay phân nhưng ít lắm,giờ em làm như thế này bác coi có được không?
      em bứng lên,thay toàn bộ đất mới,ủ lại,ủ cả cành luôn,rồi cắt hết hoa và chồi non, phun thuốc kích thích vitamin B1.em vẫn đang giữ ẩm cho cây, chăm xịt nước lên cành. Cách làm như vậy có ổn không bác ALỢI. em cảm ơn bác nhiều.

5. NguyenPhatLoi

Nghề nghiệp:
      Student
      bây giờ bác phải chấp nhận 5 ăn 5 thua
      hỗn hợp đất thay vào bao gồm tro trấu + sơ dừa + phân bò (2-2-1), ủ 10-15 ngày
      dùng cưa bén cắt tỉa cành của nó cho gọn vào, nhánh nhỏ thì cắt bỏ hết, chỉ chừa lại thân chính thôi
      bác nhổ em nó lên, dùng dao bén, kéo bén (nói chung mọi thứ đều phải bén), cắt bỏ các rễ úng (thường có màu đen), rễ bị dập .
      phun thuốc kích thích ra rễ (bác ra cửa hàng bán vật tư nông nghiệp, hỏi người ta loại thuốc kích rễ người ta sẽ bán cho), phun lượng vừa phải thôi nhé
      sau đó vô đất cho em nó lại. nén chặt đất để cây không bị lung lay
      đưa em nó vào mát (dưới bóng cây khác nhé, hạn chế mang vào nhà), mỗi ngày tưới 1-2 lần, tưới vừa ướt, tưới ướt quá là em nó thúi hẻo luôn đó
      đợi khi nào bác thấy em nó nhú lên vài chồi non, rồi ra lá non thì bác đem em nó ra nắng
      khôg cần xịt nước lên cành gì cả
      nếu em nó qua được cơn lâm nạn này, khoảng tháng 6 âm lịch, bác mua phân bò về bóp nhuyễn ra, rải đều trên bề mặt chậu.

lưu ý: bác cũng phải lưu ý vấn đề phân bò, phân phải quai, sờ vào không còn ấm. chứ phân còn ấm thì chết em mai đấy nhé

chút kinh nghiệm bản thân góp ý cùng bác

6. phamtrancongcrao

em xin chân thành cảm ơn lời chỉ bảo của bác ALOI, em đã vô chậu cho em mai đó rồi.nhưng em chỉ dùng hỗn hợp sơ dừa với vỏ trấu thôi. làm như vậy có được không bác?còn những điều kiện khác em cũng đã lảm như bác chỉ bảo rồi. em cảm ơn bác nhiều lắm.

7. NguyenPhatLoi

Nghề nghiệp:
      Student
      tro trấu cung cấp K cho cây. nếu vậy sau này bác bón thêm K hơi nhiều hơn
      khoảng 1 tháng sau, khi cây mai ra rễ và nhú mầm. bác mua phân bò khô rải đều trên bề mặt để khi tưới thì nó thấm xuống dưới
      chứ hỗn hợp sơ dừa và trấu tươi thì không đủ cung cấp chất cho cây đâu
      và bác đừng có nhổ em nó lên thay đất nữa nhé

8. phamtrancongcrao

cảm ơn bác em sẽ làm theo lời chỉ dạy của bác.em sẽ bón thêm k cho cây.
      nếu em mai đó mà sống là nhờ công của bác chỉ dạy đó. bác còn kinh nghiện nào không chỉ cho em nha bác.cảm ơn bác rất nhiều.

9. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Tro trấu chứ không phải vỏ trấu nha bác!
      Bác ALOI chỉ bác dùng hỗn hợp xơ dừa,tro trấu, phân bò là rất đúng .Nhưng bác ko bón phân bò thì ko có dinh dưỡng cho cây .Tro trấu,xơ dừa tác dụng là làm xốp đất con dinh dưỡng là phân bò

Tui xin đóng góp thêm kinh nghiệm của riêng tui . Những điều khác thì bác ALOI nói hết rồi :lol:
      Tui thì dùng phân vi sinh . Đóng gói bao 25kg giá 50k/bao . Những cây khô héo bón vào cho kết quả đâm chồi nảy tược rất tốt
      Kết hợp bón phân bánh dầu vào thời điểm T 12 âm lịch (là loại phân làm từ xác đậu phọng,dừa,mè ...) Tác dụng : làm lâu tàn hoa trên cành
      Có phân bò thì quá tốt rồi

10. NguyenPhatLoi

Nghề nghiệp:
      Student
      thêm một vấn đề nữa do hôm đó bận quá nên mình không type kịp
      vấn đề dùng phân bò để bón cho cây mai nói riêng và cho các loại cây kiểng nói chung cũng cần phải quan tâm
      trên thị trường (ở đây có nghĩa là các tiệm bán cây cảnh + đất trồng phân bón đó) có 2 loại phân bò: 1 là phân bò ta (bò vàng), và 2 là phân bò sữa
      phân bò sữa có độ mặn cao hơn nên không tót cho cây lắm, đôi khi còn hại đến cây
      vì vậy nên dùng phân bò ta để bón cho cây
      cách phân biệt thì thú thật mình cũng chưa có kinh nghiệm lắm, mặc dù ở nhà thường xuyên phải mua phân bò về bón cho cây , nhưng mình mua chỗ quen, người ta nuôi bò luôn, nên chắc chắn 100% phân bò đó là phân bò ta. bác nào có kinh nghiệm về cách phân biệt 2 loại trên xin chia sẻ

11. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Thì ra có vụ này nữa ! Bác không nói tui cũng ko biết có "phân ngoại" và "phân nội" nữa :p . Xin hỏi thêm là phân bò bác mua giá sao vậy bác?Bác ở đâu vậy?