xin các bác giúp cây mai của em với.

• Thread starter phamtrancongcrao
  • Ngày gửi
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: phamtrancongcrao
- Địa chỉ:
- Tel, Fax:
- Email: phamtrancongcrao@yahoo.com.vn
================================

cây mai của em giờ không ra rễ, cây cứ muốn tàn lụi, làm sao bây giờ vậy các bác. hãy giúp đỡ em với.
cảm ơn các bác nhiều!

bác aloi thật nhiều kinh nghiệm

toàn đọc rât2 nhiều ý liến của bác aloi, ý kiến nào cung tuyệt,toàn thay mặt các anh em trong diển đàn cảm ơn bác aloi nhiều nha!.. toàn me mai lắm mà đang gặp rắc rối trồng hoài hổng lớn nè!,,bác nào có kinh nghiệm giúp toàn với nhé! cho toàn cảm ơn trước mấy anh em nha!...

nghề chơi cũng lắm công phu mà bác. khác với các loại cây khác, cây mai dễ chăm sóc mà cũng thuộc hàng khó chăm sóc. trồng sao thì trồng, mỗi năm chỉ cần ra hoa 1 lần là được, nhưng 1 lần đó phải ra ... thiệt đã mới được
hôm trước có đề cập đến việc dùng vỏ dừa khô đậy trên bề mặt chậu để tránh bốc hơi nước và đạm nhưng không có hình minh hoạ sẵn, tới nay mới có để post

cây mai này em đưa vô chậu hồi đầu năm rồi, sau 1 năm làm quen với môi trường mới, năm nay em cắt bỏ tàn cũ để nó đâm tược mới để ít hôm nữa có bo ghép

vỏ dừa khô nếu có điều kiện thì sử dụng, còn không có cũng không sao bác ạh
có thể dùng các biện pháp khác như: sử dụng đá xanh rải một lớp trên bề mặt chậu, biện pháp này Aloi chỉ thấy thôi chứ cũng chưa có "điều kiện" để áp dụng (vì ở nhà có sẵn vỏ dừa khô mà), nhưng cũng có kiểm chứng , kết quả cho thấy giữa trưa trời nắng, mặt trên của đá đã khô và nóng , nhưng 1 nửa mặt dưới vẫn còn ẩm và mát, như vậy chức năng giữ ẩm là điều có thể
một cách khác là dùng trấu tươi trộn với mùn dừa rải một lớp lên bề mặt. mùn dừa giữ ẩm cực tốt, trấu tươi để đảm bảo độ xốp , thoáng khi cho bên dưới

@phamtrancongcrao...bạn nên bỏ cây này vào ở một góc vườn nào đó..và quên nó đi...mỗi khi tưới cây bạn cố nhớm cái vòi nước về hướng đó..hình như chỗ đó có một cái cây...thì có thể nó sẽ sống...và sống khỏe mạnh.... còn nếu bạn chú ý vào nó quá...nay chút phân mai chút...hóa chất..thì chắc chắn nó sẽ chết rất nhanh...

Ông chủ ơi ... đừng...rớ vào tôi
Nay phân mai thuốc chết chắc thôi !
Nếu thương góc vườn ông....quăng đại
Mình tôi.. sẽ sống rất thảnh thơi

Last edited by a moderator:
:))
mà bác quên luôn là em nó trở về với cát bụi luôn
bác Thien Thu nói thế để bác Phamtrancongcrao bớt thúc phân cho cây mai thôi. chứ đưa em nó vô góc vườn ròi bỏ mặc em nó thì em nó sống thảnh thơi thật đấy nhưng rồi thì hoa nó ra cũng... thảnh thơi theo (mõi năm ra một ít). thêm phần sâu bọ, cỏ dại. rồi cây mai mà nhánh suông đuộc không được tạo dáng uốn rồng uốn phượng thì cũng k hấp dẫn tí nào

nhìn gốc mai của anh aloi ra đọt non thấy mê quá! mấy cây mai của toàn sao cứ còi cọc hoài! tức thiệt! bác nào có kinh nghiệm chăm sóc mai chỉ cho toàn với nhé! cảm ơn các bác nhiều hé!

cây của em hiện tại đã trong tình trạng ổn định phần nào nhờ sự giúp đỡ của anh lợi.
bác tomy_chau_075: kinh nghiệm chăn sóc mai chủ yếu là sự nỗ lực đúc kiết kinh nghiệm trong thực tiễn,và một phần học hỏi qua các bậc tiền bối từng trải.
đối với em thì mới gia nhập chơi cây cảnh 1,5 năm thui,nên không giúp được gì cho bác cả. mong bác thông cảm và mong các bậc lão làng chỉ giúp thêm cho mọi người trong đó có em.hihi

TOÀN cũng được anh aloi tư vấn, đám mai của mình có vẻ khá hơn rồi!..
cảm ơn các anh em nhiều lắm!...

để đợt này về quê toàn sẽ chụp hình đám mai của toàn gửi len các bác xem va góp ý thêm cho toàn nhé!... cám ơn các bác lắm!

Chào các anh! em mới tham gia diễn đàn và cũng rất thích trồng mai, em vừa mua được 01 cây mai định đem về vô chậu, xin hỏi các anh thời điểm này (5/5/2009 AL) có nên đưa mai vào chậu ko? để đưa cây mai về trồng sống thì phải làm thế nào? Rất mong được các anh chỉ bảo, xin cám ơn

thời điểm 5 tháng năm âm lịch ( tết đoan ngọ) là thời điểm cuối cùng để nhà vườn thay đất cho mai và tỉa cành vặt lá...vặt trụi hết không chừa cái lá nào..để mai ra tàng lá mới..đến tết là vừa đủ già...vì năm nay nhuần...nếu không vặt lá giữa năm..lá mai sẽ quá già khi gần tết...đễ rụng và nở sớm..thay đát xong .tháng 6 âm lịch tược non đã nhú ra,,,sau mỗi nách lá là một mầm nụ...đây cũng là thời điểm lí tưởng để uốn cành tạo dáng....
Để mai sống tốt..bạn chăm sóc vừa đủ...phân nước vừa đủ..ấnh nắng vừa đủ...thế nào là vừa đủ thì thật khó giải thích...mai chết rất nhanh nếu thừa phân...mai khó chết khi thiếu phân,,nhưng khi mai đã kết nụ mà thiếu phân bón thì sau khi nở hoa xong mai chết luôn...đây là nguyên nhân chính của các cây mai chết sau tết...sau tết mà thiếu phân bón mai không phục hồi sức mạnh lại được..èo uột....chết bớt cành và không thể kết nụ vào tiết hạ chí..kết quả là năm sau không hoa

thời điểm lí tưởng nhất để thay đất cho mai là tháng 4 âm lịch khi mùa mưa bắt đầu

Last edited by a moderator:
giup em voi may bac oi

:confused:các bác ơi giúp em với cây mai của em đang phát triển em thấy bị mối ăn nen bỏ thuoc diệt mối hai bữa sau cây mai rụng la' và rễ cây bị chết gần hết cây mai em bay giờ sắp chết rồi mấy bac' ơi giúp em vơi

Back