Xin giúp đỡ tư vấn khởi nghiệp từ nuôi lợn

• Thread starter uh_anhdoiem
  • Ngày gửi
Cháu 24 tuổi ở Thái Nguyên, là một kỹ sư cơ khí mới ra truờng hồi tháng 4 năm nay nhưng đã đi làm được gần được một năm trên Hòa Bình.Tuy được các anh chị, bố mẹ động viên cố theo nghề đã học nhưng cháu vẫn nuôi mộng làm giàu từ nông nghiệp. Giờ cháu quyết định về quê làm trang trại chăn nuôi lợn. Phần vì xin việc khó, phần không thấy yêu nghề. Vậy mong các bác, chú, anh, chị tư vấn giúp cháu một số vấn đề được không ạ.
- Diện tích đất vườn nhà cháu khoảng: 3600 m² trong đó có 300 m² diện tích đất ở và 360 m² diện tích đất ao. Cháu định bước đầu xây dựng chuồng trại với 20 heo nái và khoảng 50 lợn thịt. Cháu có một số thắc mắc như thế này:
+ Số vốn đầu tiên để xây dựng chuồng trại, giống 10 nái sơ bộ là bao nhiêu ? Có thể giúp cháu, cho cháu xin sơ đồ một trang trại cỡ nhỏ để cháu tham khảo không ạ?
+ Xử lý nước thải cho từng đó vật nuôi như thế nào để tối ưu. Vì hiện tại cháu có tìm hiểu sơ qua một số trang trại nhưng rất ô nhiễm, như vậy sẽ không thể phát triển lâu dài được.
Cháu còn thiếu kinh nghiệm, hiểu biết, còn có lưu ý gì khi bắt đầu không ạ?
Mong các chú, bác, anh chị tư vấn giúp. Cháu cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
cháu cảm ơn bác. cháu ở ninh hòa.

có anh chị nào nuôi heo ở củ chi không ?
có trại nữa càng tốt, mính cũng mới nuôi nái nên cần nhiều kinh nghiệm của người đi trước.
ai có lòng tốt thì giúp mình, xin cám ơn

chau gio nuoi 3 nai thuong pham giong dia phuong, 2 nai lai 2 mau york land. :D dung la khong de nhu minh tuong, nhung chau van co gang. hjhj moi toi con gai gio khong ai thich anh chan lon. Xin loi vi may chau khong viet duoc tieng viet co dau

mua nái hậu bị của CP cân ký lên tính = giá heo thịt + 2 triệu chở tận nhà
1 heo nái ăn trung bình 3,5 kg 1 ngày= 40k 1 ngày
10 heo con nuôi tới xuất chuồng ăn trung bình ~ 22 triệu tiền cám
Theo mình được biết heo nái ăn từ 2-2,5kg mà giá thức ăn rẻ hơn so với heo thịt! Thân

chau gio nuoi 3 nai thuong pham giong dia phuong, 2 nai lai 2 mau york land. :D dung la khong de nhu minh tuong, nhung chau van co gang. hjhj moi toi con gai gio khong ai thich anh chan lon. Xin loi vi may chau khong viet duoc tieng viet co dau
tình hình mấy chú lợn sao rồi bác :D

e muốn mua 5 nái giống, mua ở đâu vậy các bác, e ở long an, mong các bác giúp, e đang lên kế hoạch khởi nghiệp

e muốn mua 5 nái giống, mua ở đâu vậy các bác, e ở long an, mong các bác giúp, e đang lên kế hoạch khởi nghiệp
Mua cua japfar, trai heo giong dong hiep, hoac thu duc. Japfar thi toi co so dien thoai nguoi quen, neu can thi toi cho so quan li vung de dien thoai hoi truc tiep

trại lớn nghĩa là trại lợn giống chuyên sản xuất cung cấp lợn sinh sản
không phải là trại nuôi heo thịt (heo thương phẫm)
không nên lấy những heo như cháu nói là bình thường được( vì pha tạp máu nhiều)
đây cũng là nguyên tắc của nuôi lợn sinh sản,lợn hàng hóa(nếu không muốn phá sản)
cụ thể là heo cháu bán giá 42 k/kg (trong khi heo chú giá 52)tuy rằng có sự chênh lệch giá từng vùng miền
nếu cháu bán giá 47k/kg thì số lải sẽ tăng theo
với heo 5 tháng tuổi sau sinh như cháu nói thì heo chú đã xuất chuồng rồi trọng lượng bình quân 95kg
máng dài hay tròn đều có tính năng riêng biệt của nó, nếu biết sữ dụng nó 1 cách hợp lí thì hiệu quả cũng khác đi nhiều
Bác cho e hỏi, em định bắt 5 heo nai thuần (y) về cho phối vs đực (L) ra f1, để f1 làm nái cho phối với đực (Du) để lấy lợn con nuôi thương phẩm, nt có được ko? Em ở hoằng hoá thanh hoá, bác biết trại nào uy tín chỉ cho em đk ko ạ?
Mua cua japfar, trai heo giong dong hiep, hoac thu duc. Japfar thi toi co so dien thoai nguoi quen, neu can thi toi cho so quan li vung de dien thoai hoi truc tiep
Bác biết trại nào uy tín ở thanh hoá ko ạ?

Bác cho e hỏi, em định bắt 5 heo nai thuần (y) về cho phối vs đực (L) ra f1, để f1 làm nái cho phối với đực (Du) để lấy lợn con nuôi thương phẩm, nt có được ko? Em ở hoằng hoá thanh hoá, bác biết trại nào uy tín chỉ cho em đk ko ạ?

Bác biết trại nào uy tín ở thanh hoá ko ạ?
chuẩn

chuẩn
A cho em hỏi y, L, Du là giống gì đấy a ? Tìm mua cái loại đấy thế nào được nhỉ ? Giá cả thị trường loại đấy giờ giao động khoảng bao nhiêu tiền?
=> A biết chỉ em với, cảm ơn a. ( con lợn nái nhà thằng bạn em thả ra vườn ấy, ăn hết một ruộng rau rồi anh àh )

là tên viết tắc
y = yorkshire
l = landrat
d =duroc
2 giong trên là giòng sinh sản
còn giòng dưới là giòng đực cuối để lai ra lợn thương phẫm (siu nạt)
giống vào các trại lớn mới có
lợn 1 tạ khoãng 8,5 tr (cả tiền bản quyền)

là tên viết tắc
y = yorkshire
l = landrat
d =duroc
Vâng, em cảm ơn a. Em cũng đang tìm hiểu để nuôi con nái năng suất hơn nái Móng Cái

là tên viết tắc
y = yorkshire
l = landrat
d =duroc
Bác cho em hỏi nái (y) với (L) thì con nào tốt hơn ạ

Bác cho em hỏi nái (y) với (L) thì con nào tốt hơn ạ
con nào cũng tốt cả
nhưng mỗi con có ưu thế riêng của nó
được mặt này lại kém mặt kia
chỉ có người làm công tác giống mới hiểu nhiều về nó
thế nên lai tạo giữa 2 giống cho ra con lai đời f1
mang nhiều tính tốt của 2 phẫm giống làm nái nền ss
còn mình biết nó tốt là ok rồi
Vâng, em cảm ơn a. Em cũng đang tìm hiểu để nuôi con nái năng suất hơn nái Móng Cái
móng cái lai yorkland
là ưu thế lai

Mình 25-26t kinh nghiệm nuôi heo hoàn toàn chưa biết gì. Mình đang triển khai dự án nái ở khánh hoà, thủ tục giấy tờ tuy có lâu nhưng làm gì nhà nước ủng hộ thì về lâu dài sẽ bền vững. Bạn làm càng hiện đại tuy tốn kém nhưng về đường dài bạn thắng vì bạn chưa có kinh nghiệm. Heo thịt bạn yếu vốn mua về 1t8-2t1 15-20kg nuôi lên 100kg heo tụt giá thì tét đầu. Còn heo nái sinh heo con cứ heo có giá lúc 70-100 thích bán ko dc giá thì nuôi từ từ đến 100. Mình ko kinh nghiệm nên mình đầu tư lớn để giảm thiểu dịch bệnh, mình ko vốn nhưng may nhà mình có vốn nhờ chứng minh để mình phóng đại dự án vay vốn nhìu hơn cả 100% thế chấp trên chính dự án đó.
Nếu bạn ko vốn bạn phải thê chấp thôi để chứng minh tài chính, mún vay 85% vốn tổng đầu tư bạn cứ viết phónv dự án đầu tư lên để bạn vay số tiền lớn hơn để 15% vốn còn lại phải đủ mua một miếng đất cũng tương đương để sinh sống nếu làm ăn thất bại nhưng làm ăn cố gắng ko thất bại. Chuồng trại xây an toàn vệ sinh tốn kém chứ con giống ko bao nhiu đâu. Cứ xây chuồng tôt đi bạn sẽ thấy lợi. Đã thử nghiệm nuôi chuồng ko tốt bạn bỏ cải tạo cũng tốn kém. Làm sao huy động 100tr ngân hàng cho vay thêm 400tr nữa 7-8%. 350 xây và mua heo nái, 150 mua cám và lưu động trong 1-2 năm đầu. Chuẩn bị tốt mà hiệu quả đừng cứ bỏ 30-40-50tr coi chừng khổ. Bạn cứ tham khảo đi nếu bạn làm dc 50tr vẫn tốt thì bạn cứ làm. Mình cũng ngồi cf viết cũng chưa rõ lắm

Hic mình quên làm gì làm xem xung quanh gần dân cư nhiều cẩn thận. Xa tí cho dễ

Last edited by a moderator:
Mình 25-26t kinh nghiệm nuôi heo hoàn toàn chưa biết gì. Mình đang triển khai dự án nái ở khánh hoà, thủ tục giấy tờ tuy có lâu nhưng làm gì nhà nước ủng hộ thì về lâu dài sẽ bền vững. Bạn làm càng hiện đại tuy tốn kém nhưng về đường dài bạn thắng vì bạn chưa có kinh nghiệm. Heo thịt bạn yếu vốn mua về 1t8-2t1 15-20kg nuôi lên 100kg heo tụt giá thì tét đầu. Còn heo nái sinh heo con cứ heo có giá lúc 70-100 thích bán ko dc giá thì nuôi từ từ đến 100. Mình ko kinh nghiệm nên mình đầu tư lớn để giảm thiểu dịch bệnh, mình ko vốn nhưng may nhà mình có vốn nhờ chứng minh để mình phóng đại dự án vay vốn nhìu hơn cả 100% thế chấp trên chính dự án đó.
Nếu bạn ko vốn bạn phải thê chấp thôi để chứng minh tài chính, mún vay 85% vốn tổng đầu tư bạn cứ viết phónv dự án đầu tư lên để bạn vay số tiền lớn hơn để 15% vốn còn lại phải đủ mua một miếng đất cũng tương đương để sinh sống nếu làm ăn thất bại nhưng làm ăn cố gắng ko thất bại. Chuồng trại xây an toàn vệ sinh tốn kém chứ con giống ko bao nhiu đâu. Cứ xây chuồng tôt đi bạn sẽ thấy lợi. Đã thử nghiệm nuôi chuồng ko tốt bạn bỏ cải tạo cũng tốn kém. Làm sao huy động 100tr ngân hàng cho vay thêm 400tr nữa 7-8%. 350 xây và mua heo nái, 150 mua cám và lưu động trong 1-2 năm đầu. Chuẩn bị tốt mà hiệu quả đừng cứ bỏ 30-40-50tr coi chừng khổ. Bạn cứ tham khảo đi nếu bạn làm dc 50tr vẫn tốt thì bạn cứ làm. Mình cũng ngồi cf viết cũng chưa rõ lắm

Hic mình quên làm gì làm xem xung quanh gần dân cư nhiều cẩn thận. Xa tí cho dễ
Mình bỏ ra hơn 200tr mà tiền đổ đất nền ( lấp 1 ao) với kè bờ đất ( đất của mình ven hồ) rồi xây 40m2 nhà ở mất gần hết, thế là tiền xây trại thì chẳng còn bao nhiêu, lúc mới xây thì ai cũng đến khen truồng sạch mát, nhưng giờ mình nuôi mới thấy mình vừa lãng phí tiền, vừa lãng phí đất mà hiệu quả nuôi kém. Giờ hết vốn chứ ko mình đập đi xây lại.. Hix hix

Mình bỏ ra hơn 200tr mà tiền đổ đất nền ( lấp 1 ao) với kè bờ đất ( đất của mình ven hồ) rồi xây 40m2 nhà ở mất gần hết, thế là tiền xây trại thì chẳng còn bao nhiêu, lúc mới xây thì ai cũng đến khen truồng sạch mát, nhưng giờ mình nuôi mới thấy mình vừa lãng phí tiền, vừa lãng phí đất mà hiệu quả nuôi kém. Giờ hết vốn chứ ko mình đập đi xây lại.. Hix hix
Vậy là bác đã tiêu hết 200tr rồi hã. Hic giờ còn gì mà chứng minh ráng dành dụm 100 đi rồi trc khi tiêu phải đi báo ngân hàng là tui dùng 100tr vào cho heo thì nó mới cho vay nhìu hơn nữa

Vậy là bác đã tiêu hết 200tr rồi hã. Hic giờ còn gì mà chứng minh ráng dành dụm 100 đi rồi trc khi tiêu phải đi báo ngân hàng là tui dùng 100tr vào cho heo thì nó mới cho vay nhìu hơn nữa
Mình chưa vay ngân hàng, tại đó là đất ở có sổ đỏ nên mình bắt buộc phải đầu tư kè bờ và tâng nền.. Tiền đó là vốn sau khi mình cưới vợ trước tết, giờ nhìn khu truồng chỉ muốn đập mẹ nó đi, hix

Mình chưa vay ngân hàng, tại đó là đất ở có sổ đỏ nên mình bắt buộc phải đầu tư kè bờ và tâng nền.. Tiền đó là vốn sau khi mình cưới vợ trước tết, giờ nhìn khu truồng chỉ muốn đập mẹ nó đi, hix
Haizzzz bác xui rồi thế mới nói, mình lên kế hoạch 4 tháng nay mà giấy phép còn chưa xong đây. Nhà bác ở bác ko nên nuôi tại nhà bác nên đi kiếm miếng đất phù hợp mà đầu tư sẽ dễ vay hơn và sẽ có cách để vay. Để nếu có rủi ro là mình sẽ mất cao lắm 10% thậm chí 1%(tiền xăng cộ và nước non). Có 200tr lập kế hoạch đầu tư 800 viết phóng lên 1ty 1ty1 vay 800-900 dùng chính số tiền 800 900 đó mà làm 200 vốn cất đi mà phòng thân. Làm càng kĩ thuật cao tốn kém nhưng bó đã đi vào chuẩn là nó nhẹ cho bác. Ngân hàng ko cần bác có tiền cần bác làm tiền đẻ ra tiền, chỉ cần đi vay 1 lần làm ra hiệu quả thì lần 2 3 4 mún sao cuzng dc. Lần 1 kinh doanh thất bại thì uy tín mất lần 2 sẽ hơi khó chút. Bác làm lớn mấy cty sẽ tư vấn giúp. Mất 200 hơi uổng. Ráng dành dụm lại đi năm nay là năm ưu đãi ngành nông nghiệp nhìu gói ngân hàng ưu đãi đừng bỏ cuộc

Back