Thảo luận Xin mọi người tư vấn mô hình chăn nuôi

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
Như tiêu đề ở trên e thấy trên diễn đàn có rất nhiều bà con thành công trong chăn nuôi nhờ các mô hình trang trại và gia trại. Cũng thích nông nghiệp yêu chăn nuôi muốn làm giàu trong lĩnh vực này nên nhờ các anh em cô bác chỉ giáo giúp e một mô hình chăn nuôi hiệu quả.
Vốn của em:
1. Đất nhà 500m2 . quá hẹp theo e nghĩ phải thuê hay mua ở nơi khác rộng hơn.
2. Kinh nghiêm. Thợ Điện cơ. Chẳng liên quan đến chăn nuôi nên thế. Hihi
3. Số vốn cố định 500tr. Có thể huy động thêm 500tr.
4. Nơi ở thừa thiên Huế
Với những gì e có ở trên thì e nên bắt đầu từ đâu và con gì mong các bác giúp đỡ.
Anh em nào có ý tưởng hay đã làm hoặc chưa làm có thể chia sẻ. Hoặc biết mô hình trang trại nào gần địa bàn em có thể tham quan học hỏi
Thanks

Last edited by a moderator:
Mình ko thích nuôi chó bán thịt, còn nuôi chó tây bán thì giờ thị trường đã full mất, khó bán lắm, cách đây 10 năm đã nuôi rồi, ko thành công, giờ chỉ nuôi gà thôi, sợ nuôi chó quá.

Lợn thì đã nuôi rồi, lợn thịt, lợn rừng có hết rồi, vẫn phụ thuộc cám công nghiệp ^^

Dê có rồi, 50 con, ko phụ thuộc cám, nhưng cắt cỏ oải quá

Bò thì 8 con, vẫn phải cắt cỏ, rau muống, xác đậu, và thơm, mít tùm lum

Giờ ráng quất con gà, xoay vòng lẹ, lãi tốt và nhân giống cực nhanh

theo tôi nghĩ bạn nên mua 1 mảnh đất vừa đủ lập 1trang trại phù hợp với sự quản lý của bạn .sau đó kết hợp làm v a c nếu con này thất thu đã có con khác hỗ trợ .nhớ lưu ý phải kết hợp cả cây và con thì sẽ thành công

bạn có thể huy động vốn ban đầu tới 500 trđ là 1 nguồn rất quý. nhưng bạn là thợ điện cơ, chưa có kinh nghiệm nông nghiệp, mà muốn đi ngay vào thì e rủi ro rất lớn. vì nghề nông nó có nhiều cái phụ thuộc trời đất, nhiều cái mơ hồ khó tính trước, không phải như nghề điện cơ. bạn sửa cái máy có thể dễ hơn nuôi con lợn. vì 1 cơ thể sinh vật là 1 cái máy rất phức tạp. bạn làm điện cơ đã hiểu cái khó của công việc kinh doanh, vậy nên hiểu rằng kinh doanh nông nghiệp có thể còn khó hơn thế. hãy xem các thông tin khách quan : lúa được mùa mất giá, cá tra nhiều nơi bỏ nuôi phơi ao, tôm cũng lao đao dịch bệnh ....
nói vậy để thấy những khúc thăng trầm của nghề mà ai làm cũng có lúc phải đối đầu. gặp những lúc như vậy, nếu không hăng hái, nhiều kỹ thuật, kinh nghiệm, thì dễ gục lắm.
vậy nên có người bảo bạn đi làm thuê cũng đúng, vì đó là lúc rèn luyện mình cho quen công việc và nghề nghiệp, và trải nghiệm nghề nghiệp trước khi mình tự làm. như vậy, sẽ giảm bớt những cái hoang tưởng, rèn luyện nếp lao động, và kinh nghiệm nghề nghiệp, và thu thập quan hệ, bản lĩnh thị trường hình thành dần. sau đó mình tự làm sẽ chắc ăn hơn. nhưng nếu bạn tự khởi sự từ đầu cũng là 1 con đường tốt, vì nhiều người thành công cũng từ những bước tập khởi sự ban đầu. tuy vậy, để giảm thiểu rủi ro, bạn nên khởi sự với số tiền nhỏ và những giống dễ nuôi, bò thì chọn bò ta, dê thì chọn dê cỏ, gà thì chọn gà thả vườn ... đó là những bài tập để rèn luyện kinh nghiệm trước khi bước lên làm lớn với những giống đắt tiền.
nếu có sức, nên mua 1 mảnh đất, chừng 1/2 tới 1 ha làm cơ sở để xây dựng trại.
con đường an toàn tuy vòng nhưng còn hơn con đường đi tắt nhưng đầy cạm bẫy. bạn trồng cái thứ dễ nhất là cỏ, và từ cỏ nuôi con dễ nhất là dê, bò, trâu và chó. chó để canh giữ trâu, bò, dê. và khoanh 1 mảnh nuôi gà thả vườn, vì gà cho thu nhập sớm hơn. hãy nuôi số nhỏ thôi, độ 2 bò, 4 dê, và chục gà thôi. sau lứa đầu tiên, có kinh nghiệm và chuồng trại chuẩn bị xong thì tăng lên dễ thôi, còn nếu có hỏng thì ít không ảnh hưởng gì. và trong khi bắt đầu nuôi thì điều tra khả năng tiêu thụ cho chắc, khả năng cung ứng giống, thức ăn, thú y có bảo đảm không, tùy theo tình hình mà tăng lên chưa muộn. chưa kể còn xem thời tiết ảnh hưởng thế nào, tình hình an ninh xã hội đảm bảo đến đâu ...
vì đất miền trung hẹp, thị trường nhỏ, và nông nghiệp cũng khó phát triển vì chất đất kém, thời tiết khắc nghiệp, nắng thì quá nóng, mưa thì dễ xói mòn, khả năng thủy lợi không thuận, vậy nên bạn cần có những bước thử nghiệm để có thể tìm ra cách làm hiệu quả mà không bị tiêu phí hết vốn ban đầu.
những thử nghiệm rất cần thời gian, ví dụ một loại phân cải tạo đất phải mất 1-2 vụ mới hiểu được tính năng, 1 giống vật phải mất vài lứa mới khẳng định được ưu thế. việc nóng vội có thể đưa tới chỗ ném tiền xuống sông, kiểu như mua phải 1 loại phân không hợp đất, hay hạt giống không đảm bảo (kiểu như lúa không ra hạt ...).
bạn nên thấy thêm 1 điểm khó, đó là 1 giống cây hay con tuy tốt nhưng quá trình nuôi trồng không đúng cách thì cũng không cho kết quả tốt. ví dụ gà chuyên đẻ mà cho ăn thiếu can xi thì nó cũng đẻ kém, hay lúa cao sản mà thiếu phân bón, lúc trỗ gặp mưa thì năng suất cũng chẳng ra sao.
vậy nên không gì hơn là : khi chưa đủ kinh nghiệm thì cần bình tĩnh là làm chắc chắn.
bạn có nguồn thức ăn tốt vậy thì nên nuôi chó đi, hay lợn nữa. chó thì có thể chọn nuôi giống đắt tiền, vì nuôi chó rất cần nguồn thức ăn như vậy : vừa tốt vừa rẻ. còn lợn thì nuôi lợn ta ấy, giống này dễ nuôi, không phụ thuộc cám công nghiệp.
'' tuyệt vời ''

anh cảm ơn motnua . nhưng anh ko làm dc.
nhà a.nhân cũng ko xa mình lắm để ít hôm mình về xem thực tế luôn. hôm qua theo công ty phân phối cám đi tham quan mấy trang trại mà ko đến chổ a.nhân
mình dự định tìm một thằng bạn nữa cùng làm, chứ một mình thì trồng cỏ nuôi trùn thôi cũng ko kip, cá thì mình ko thích lắm, heo gà thì dc. ở mình thì mấy trại gần họ nuôi toàn dê cỏ cả hàng trăm con ko cần giữ sáng thả ra chiều đóng chuồng lại làm cái trại trong núi hơi xa dân sáng đi chiều về, bảo cho mình vô đó nuôi rẹ với thả thêm gà mà mình thì muốn kiếm một miếng đất cho luôn khỏi lệ thuộc.
để mình kiểm tra lại cái mail. nguyenhunghtra@gmail.com
Nếu mà bác nuôi dê nuôi bò với số lượng nhiêu bác còn phải thuê kÈm Bs thú y để theo dõi hàng ngay và kinh nhiệm bác cũng nhiều
Nếu mà bác nuôi dê nuôi bò với số lượng nhiêu bác còn phải thuê kÈm Bs thú y để theo dõi hàng ngay và kinh nhiệm bác cũng chưa nhiều

Mình ko thích nuôi chó bán thịt, còn nuôi chó tây bán thì giờ thị trường đã full mất, khó bán lắm, cách đây 10 năm đã nuôi rồi, ko thành công, giờ chỉ nuôi gà thôi, sợ nuôi chó quá.

Lợn thì đã nuôi rồi, lợn thịt, lợn rừng có hết rồi, vẫn phụ thuộc cám công nghiệp ^^

Dê có rồi, 50 con, ko phụ thuộc cám, nhưng cắt cỏ oải quá

Bò thì 8 con, vẫn phải cắt cỏ, rau muống, xác đậu, và thơm, mít tùm lum

Giờ ráng quất con gà, xoay vòng lẹ, lãi tốt và nhân giống cực nhanh

năm nay dịch nhiều, chắc con gà cũng mệt
còn cắt cỏ ư, chuyện đùa thôi, thời đại này thiếu gì kỹ thuật để tạo ra máy cắt cỏ tốt, vừa hiệu quả vừa rẻ. bác có ngại cắt, làm cái kéo to để cắt, rồi cái cào để gom, vừa rẻ tiền, vừa đỡ mỏi lưng. còn nếu thích nữa, bọn tôi có loại liềm cực đỉnh cho bác cắt, vừa sắc vừa nhẹ vừa bền vừa rẻ.
riêng về cỏ thì khỏi bàn, giống tốt rất sẵn, phân tốt cũng sẵn, đồ dùng tốt cũng sẵn. cỏ thì dễ trồng nhất mà

còn cắt cỏ ư, chuyện đùa thôi, thời đại này thiếu gì kỹ thuật để tạo ra máy cắt cỏ tốt, vừa hiệu quả vừa rẻ. bác có ngại cắt, làm cái kéo to để cắt, rồi cái cào để gom, vừa rẻ tiền, vừa đỡ mỏi lưng. còn nếu thích nữa, bọn tôi có loại liềm cực đỉnh cho bác cắt, vừa sắc vừa nhẹ vừa bền vừa rẻ.
riêng về cỏ thì khỏi bàn, giống tốt rất sẵn, phân tốt cũng sẵn, đồ dùng tốt cũng sẵn. cỏ thì dễ trồng nhất mà
Cảm ơn bn đã tư vấn tận tình.
Mình cũng biết làm nông dân ko phải nói làm là dc. Hơn nữa năm nay mình trau dồi kiến thức. Tham quan học hỏi nhiều mô hình chăn nuôi các tỉnh lân cận cũng định đi học một lớp ĐH tại chức nông lâm để biết thêm kiến thức mà giờ nôn nóng muốn làm quá.

KO phải ngại cắt, mà chỗ e nhìu người cắt lắm, người ta thuê hẳn đám cỏ để cắt, chủ nhà ko cho mình cắt, chứ nhà e vẫn có mắt cắt cỏ, phát 10p là đầy xe, quan trọng ko có chỗ phát thôi à

Anh nói đúng cái khó của e đó, cái khó của e là vốn ko đủ, ko biết có cuốn chiếu kịp ko. Ông a e có nguồn cơm thừa + đồ ăn khá lớn (1 ngày trên 100kg) nên e nghĩ chắc dựa vào đó cho đỡ hao, nhưng chưa nghĩ ra cách cho gà ăn mà ko vương vãi (sợ dơ + ướt đệm lót). Anh có ý tưởng nào về cái máng ăn máng uống cho gà trong chuồng ăn ko bị vương vãi ra sàn thì góp ý em nhé, ngày mốt bắt tay đi mua trấu làm đệm lót rồi (gà e nuôi nhốt 100%, ko thả ra)
Cái máng ăn thì mình cũng kg rành.
Chỉ thấy 2 trại nuôi gà đẻ trứng khoảng 1k500 con . một trại nuôi gà ta chuồng đệm lót nuôi tự do có sân chơi cho ăn trong máng tự chế làm thêm song chắn chỉ cho gà thò đầu vào ăn kg bới thức ăn dc.
Còn một trại nuôi gà chuyên trứng trên sàn thi cho ăn ở ngoài , máng để ngoài chuồng.
Mình nuôi thả ra vườn nên mình tận dung ốngnhựa pvc hay oống tre lớn cắt bỏ 1/3 tạo thành máng. Hay dùng lốp hoặc ruột xe ô to cắt đôi đan thêm chụp chắn để gà thò mỏ vào ăn khỏi bới và ỉa phân lên máng.
Còn bạn nuôi nhốt thì nên làm máng có thành cao hơn cho gà lớn nó bới cũng ko văn ra. Treo cao vừa phải . có con miệng thì nó vừa ăn mà chân nó thì bới trấu dưới nền.
Còn gà nhỏ thì có máng gà nhỏ rồi.Ah. Bạn coi chú trọng về tỉ lệ đẻ của gà và thức ăn cho gà đẻ để giảm chi phí mà hiệu quả.

Em thì nghĩ cái phần cho ăn sẽ ko phải vấn đề lớn, vì cơm thừa tỉ lệ dưỡng chất cũng cao, do trong cơm thừa có rất nhiều thịt, cá (do lấy từ trường học bán trú cho cấp 1 và 2 nên dinh dưỡng khá cao), e nghĩ là cắt bớt phần cám lại vẫn đảm bảo đầy đủ dinh dưỡng về Protid, hay gluxit lipid này kia, vitamin thì có thể cho uống thêm. Còn vụ bù đắp canxi thì hơi khó, chắc phải cho uống bột vỏ sò, ko thì đi lượm 1 đóng võ sò, nghêu, đập nát nát rồi vứt vào chuồng, còn nào thèm thì tự nhặt (theo kiểu e nuôi gà nòi trc đây là vậy) ko biết có đáp ứng được ko. Gà đẻ 1 ngày ăn 120gr cám/con.

Em định bù thêm phụ phẩm cơm thừa thì e rút lại còn khoảng 50gr thức ăn thôi để tiết giảm tiền chi phí. Em còn định là những con mái mập quá e sẽ tách riêng nuôi 1 chuồng riêng, cho ăn kiêng bớt, cắt bớt khẩu phần cho nhon lại sẽ ko bị ảnh hưởng năng suất trứng, xong e mới đưa vào đẻ lại

Vụ máng ăn máng uống chắc e mua máng người ta làm sẳn, có chắn lại ko để gà nó quậy chắc ổn, hơi tốn tiền, nhưng nhìu việc wa 1 mình làm ko xuể

Nuôi gà đi, 500 thì lập đề án hốt 1.000 gà mái đẻ về, đẻ trứng ấp lấy con giống bán. Nếu ok thì với việc bán gà giống sẽ cho anh lợi nhuận khổng lồ ấy. Thử làm 1 bài tính nhé. 1 con gà mẹ 1 năm cho 100 đến 130 trứng, tính tròm trèm nở dc 80 con thôi, giá bán 1 con 15.000 thì 1 gà mẹ cũng mang về cho anh 1,2 triệu rồi. Với đàn mái 1.000 con thì doanh số của a đến mức 1,2 tỉ/năm.

Trù chi phí 1 con gà con cho là a tốn 5.000 đi, thì lợi nhuận của a đạt 800 triệu/ năm. Nếu a khống chế chi phí tốt, dù chi phí có cao đi nữa thì vào khoảng 7k/ trứng, mức lãi của a vẫn có 500tr/năm

Đây là thật chứ ko phải tính xạo đâu nhé, gđ e có người làm rồi, giờ e cũng chuẩn bị bắt tay vào làm. Em trong túi ko xu nào, vay tín chấp ngân hàng 150tr thôi vẫn có cách mang lại doanh thu cao như trên hàng năm, nếu bác có nhu cầu thi inbox mail em, e gửi những dự toán cho bác xem thử, dc thì bác làm. Mail: duongphuoca@gmail.com
nghe thích quá bạn cho mình xin dự toán nhé daituhoankiem@gmail.com

Em thì nghĩ cái phần cho ăn sẽ ko phải vấn đề lớn, vì cơm thừa tỉ lệ dưỡng chất cũng cao, do trong cơm thừa có rất nhiều thịt, cá (do lấy từ trường học bán trú cho cấp 1 và 2 nên dinh dưỡng khá cao), e nghĩ là cắt bớt phần cám lại vẫn đảm bảo đầy đủ dinh dưỡng về Protid, hay gluxit lipid này kia, vitamin thì có thể cho uống thêm. Còn vụ bù đắp canxi thì hơi khó, chắc phải cho uống bột vỏ sò, ko thì đi lượm 1 đóng võ sò, nghêu, đập nát nát rồi vứt vào chuồng, còn nào thèm thì tự nhặt (theo kiểu e nuôi gà nòi trc đây là vậy) ko biết có đáp ứng được ko. Gà đẻ 1 ngày ăn 120gr cám/con.

Em định bù thêm phụ phẩm cơm thừa thì e rút lại còn khoảng 50gr thức ăn thôi để tiết giảm tiền chi phí. Em còn định là những con mái mập quá e sẽ tách riêng nuôi 1 chuồng riêng, cho ăn kiêng bớt, cắt bớt khẩu phần cho nhon lại sẽ ko bị ảnh hưởng năng suất trứng, xong e mới đưa vào đẻ lại

Vụ máng ăn máng uống chắc e mua máng người ta làm sẳn, có chắn lại ko để gà nó quậy chắc ổn, hơi tốn tiền, nhưng nhìu việc wa 1 mình làm ko xuể
Theo tôi thức ăn cho gà, lấy từ phế phẩm như: cơm cá thừa, đầu ruột cá, ..... Những phế phẩm này có rất nhiều đạm, ta chỉ thêm phần rau xanh, hoặc cho ăn bổ sung lúa. Không nên cho ăn cám công nghiệp. Vì đã nhiều đạm rồi mà còn cho ăn cám công nghiệp thì thành thừa đạm. Thức ăn thiếu đạm không tốt cho vật nuôi, nhưng thừa lại rất có hại
Có thể thay lúa bằng cám gạo loại to ( cám ba long) cám này vỏ trâu nhiều hơn tấm gạo. Để làm chất độn cho no, và bổ sung chất xơ mà trong cơm cá không có

Theo tôi thức ăn cho gà, lấy từ phế phẩm như: cơm cá thừa, đầu ruột cá, ..... Những phế phẩm này có rất nhiều đạm, ta chỉ thêm phần rau xanh, hoặc cho ăn bổ sung lúa. Không nên cho ăn cám công nghiệp. Vì đã nhiều đạm rồi mà còn cho ăn cám công nghiệp thì thành thừa đạm. Thức ăn thiếu đạm không tốt cho vật nuôi, nhưng thừa lại rất có hại
Có thể thay lúa bằng cám gạo loại to ( cám ba long) cám này vỏ trâu nhiều hơn tấm gạo. Để làm chất độn cho no, và bổ sung chất xơ mà trong cơm cá không có
E đang nuôi mà đầu ra khó quá bác vũ ơi.

E đang nuôi mà đầu ra khó quá bác vũ ơi.
Nguyenhungtra ở đâu ? Hiện nay chỗ tôi gà đang bị dịch bệnh chết nhiều quá. Ngay huyện tôi có bao gà thả vườn cũng không đủ bán, cứ ngay ngã 3 , ngã tư là có 1 đến 2 lái mua gà đứng đón mua. Ở chỗ tôi nuôi gà sợ nhất là bênh dịch, còn đầu ra khỏi lo . Hiện nay thú ý huyện tôi cũng potay với bệnh của gà, chán thật. Tôi chỉ nuôi có 70 con gà mà cũng bị chết gần hết luôn nè

Nguyenhungtra ở đâu ? Hiện nay chỗ tôi gà đang bị dịch bệnh chết nhiều quá. Ngay huyện tôi có bao gà thả vườn cũng không đủ bán, cứ ngay ngã 3 , ngã tư là có 1 đến 2 lái mua gà đứng đón mua. Ở chỗ tôi nuôi gà sợ nhất là bênh dịch, còn đầu ra khỏi lo . Hiện nay thú ý huyện tôi cũng potay với bệnh của gà, chán thật. Tôi chỉ nuôi có 70 con gà mà cũng bị chết gần hết luôn nè
Cháu ở ngoài huế.
Thị trường nhỏ hẹp. Muốn làm lớn cũng ko dc.
Kẹt cái đầu ra. Cháu nuôi heo thì cám giá cao do thêm tiền vận chuyển ở huế ko có cty cám một bao cám chênh lệch với miền nam và miền bắc chừng 30k ttrong đó hết 15k tiền vận chuyển 1 bao cũng ko trách đại lý dc. Nhưng giá xuất bán thì vẫn như nhau.
Còn nuôi gà thì thương lái ít , bắt số lượng nhỏ. Mẹ cháu đi bán gà suốt, sắp thành lái buôn gà rồi.
Cũng nuôi thêm gà ri thuần đẻ trứng ấp nữa nhưng cạnh tranh thị trường cũng khó.
Chú nuôi thả vườn ít nên chắc khó làm vacxin hey, chú nhớ cố giữ lại ít con để tết nay còn có miếng thịt gà sạch mà đãi bạn nữa chứ
Thấy làm nông ko dễ như tinh chú hey

Kỹ như bác xuân vũ mà gà cũng chết à, tưởng mình cháu thôi chứ. vùa roi nuoi mãi được khoảng 100 con gà ác mà bì dịch tả chết 97 con, còn 2 mái 1 cồ. lạy trời: còn da lông mọc, còn chồi lên cây. hê

Cháu ở ngoài huế.
Thị trường nhỏ hẹp. Muốn làm lớn cũng ko dc.
Kẹt cái đầu ra. Cháu nuôi heo thì cám giá cao do thêm tiền vận chuyển ở huế ko có cty cám một bao cám chênh lệch với miền nam và miền bắc chừng 30k ttrong đó hết 15k tiền vận chuyển 1 bao cũng ko trách đại lý dc. Nhưng giá xuất bán thì vẫn như nhau.
Còn nuôi gà thì thương lái ít , bắt số lượng nhỏ. Mẹ cháu đi bán gà suốt, sắp thành lái buôn gà rồi.
Cũng nuôi thêm gà ri thuần đẻ trứng ấp nữa nhưng cạnh tranh thị trường cũng khó.
Chú nuôi thả vườn ít nên chắc khó làm vacxin hey, chú nhớ cố giữ lại ít con để tết nay còn có miếng thịt gà sạch mà đãi bạn nữa chứ
Thấy làm nông ko dễ như tinh chú hey
Mình đang làm ở TP.HCM, cũng định về huế nuôi gà. Mỗi con thấy bán cũng được 100k. Sao thấy có vẻ chùn tay vậy nhỉ. Bạn ở huyện nào vậy, mình ghé học tập kinh nghiệm tý.

Back