Xin tư vấn làm máy ấp trứng

• Thread starter saharaa
  • Ngày gửi
em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

có mấy cái lỗ để thoát khí, còn 1 cái nữa sau cái quạt để hút khí vào.

bạn nên mua cái Rơle nhiệt độ dương loại này cũng khá hay! mình làm lò ấp cũng tốt lắm. chúc bạn thành công<v:shape style="WIDTH: 209.25pt; HEIGHT: 168.75pt" id=il_fi alt="" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1025"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:href="http://www.google.com.vn/url?source=imglanding&ct=img&q=http://dientudienlanhbachkhoa.com.vn/userfiles/products/748.jpg&sa=X&ei=toNnUN6BJs6GrAfbzoCADw&ved=0CAkQ8wc&usg=AFQjCNG3yKwTE2gRu3PYai0pUCWIn5IMKg"><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 209.25pt; HEIGHT: 168.75pt" id=il_fi alt="" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_i1025"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:href="http://www.google.com.vn/url?source=imglanding&ct=img&q=http://dientudienlanhbachkhoa.com.vn/userfiles/products/748.jpg&sa=X&ei=toNnUN6BJs6GrAfbzoCADw&ved=0CAkQ8wc&usg=AFQjCNG3yKwTE2gRu3PYai0pUCWIn5IMKg"><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600">
[<v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"> <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 225pt; HEIGHT: 168.75pt" id=_x0000_i1025 alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:href="http://dientudienlanhbachkhoa.com.vn/userfiles/products/748.jpg"></v:imagedata></v:shape>QUOTE]
[/QUOTE] <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 225pt; HEIGHT: 168.75pt" id=_x0000_i1025 alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:href="http://dientudienlanhbachkhoa.com.vn/userfiles/products/748.jpg"></v:imagedata></v:shape>
</v:imagedata></v:shape>

</v:imagedata></v:shape>

Bộ cung cấp nhiệt ở trên, rồi quạt xuống dưới,
thì trứng ở trên sẽ nóng quá, trứng ở dưới lạnh quá.
Chuyện này đã bàn từ lâu rồi.
*
Nguồn nhiệt phải ở dưới mới dễ làm và công suất lớn.
Nguồn nhiệt ở trên như gà mái ấp chỉ làm được mấy
chục trứng như ổ gà thôi. Nếu làm công suất lớn, thì
phải có ống đưa khí nóng xuống đáy trước khi quạt vào
trứng. Chuyện này cũng đã bàn nhiều lần từ lâu rồi.
*
Các bạn chịu khó tham khảo các bài cũ sẽ thấy.
Cũng có thể các bài cũ bị xoá đi rồi, tìm không thấy.
*

Tôi đọc mấy bài khác nghe nói quả trứng phải để đầu to lên trên, đầu nhỏ xuống dưới, sao đây lại thấy để nằm ngang vậy? Như thế có được không các anh chị.

em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

Anh em nào o gan HCM thi có thể mua role tự động (<300000d thì phải) gần cong vien hoàng van thụ, an suong di vào duong cong hoa gap vong xoay chạy thang qua cong vien hoang van thụ, tiem vùa qua vong xoay là tới, kế bên karaokr hoàng hạc hay j minh quen roi!
mua 1 thung mút, 2 m day dien, 1 chui va bong den, 1 quạt( 70000/cai). về chế là oke

Tôi đọc mấy bài khác nghe nói quả trứng phải để đầu to lên trên, đầu nhỏ xuống dưới, sao đây lại thấy để nằm ngang vậy? Như thế có được không các anh chị.
Trứng bán ở chợ, thì người ta xếp vào hộp bằng bìa xốp,
đầu to ở trên. Tuy thế, tôi không biết trứng xếp trong
thùng ấp thì như thế nào? Thực tế gà mẹ ấp trứng thì hầu
hết trứng đều nằm ngang. Đặc biệt khi gà con nở trong
trứng, thì trứng nằm ngang, mỏ gà con mổ một lỗ thủng ở
giữa trứng, hơi xế về phía đầu to một chút. Sau đó vỏ
trứng nứt vòng quanh trứng ở nơi lỗ thủng đó. Cuối cùng
vỏ trứng vỡ làm 2 mảnh, và mảnh phía đầu to thì nhỏ hơn
mảnh kia. Vậy thì xếp trứng đầu to lên trên cũng không
mấy khác so với gà mẹ ấp trứng trong tự nhiên. Có điều
phải nghiêng qua nghiêng lại trứng trong máy ấp, vì không
đảo trứng được như gà mẹ.
*
Lẽ ra bạn đặt trứng trong hộp bìa như bán ở chợ, chứ
không để trứng lăn qua lăn lại như trong hình.
*

sao khong cho canh quat lòi ra ngoài để lay khong khi ben ngoai vào vậy ban????

Quạt ở đâu cũng được, nhưng ở ngoài thì mất tác dụng
thông gió bên trong. Vậy là phải 2 quạt, môt bên trong
và một bên ngoài, trong khi chỉ 1 bên trong là đủ rồi.
*
Thông khí chỉ cần vài lỗ nhỏ thôi. Đối với tủ nhỏ thì
không cần lỗ nào, vì khe hở của cánh cửa tủ đã đủ rồi.
*
Bổ sung thêm kỹ thuật ấp trứng:
Trứng ấp ngày 18 trở đi thì không đảo nữa, vì lúc
này trứng lộn đã sắp nở rồi. Đảo trứng lúc này hại
sức khoẻ gà con. Phải đặt trứng nằm ngang vào khay
sắp nở, thường đặt dưới đáy tủ ấp.
*
Không áp dụng kỹ thuật này, thì tỷ lệ nở thấp, và
gà con ấp ra không khoẻ.
*

-------
Mình chưa làm máy ấp trứng nhưng theo anmytran là Ok rồi đó! Theo hình trên mình thấy có 2 ngăn thùng xốp, ngăn trên bạn nên đặt nguồn nhiệt, quạt trên nóc hộp thổi nhiệt xuống, giữa 2 thùng xốp là vách ngăn kim loại để hở 2 bên vách để thổi nhiệt xuống tảng ra 2 bên theo 2 vách kim loại đi xuống đáy thùng, từ đó nhiệt tảng vào giữa và toả ngược lên. Như vậy là trong lòng ấp nhiệt toả đều: bên dưới lên + 2 vách + vách trên! OK!:huh:
Nếu thành công bạn tổng kết chi phí hết bao nhiêu, mua thiết bị,... mình làm 1 cái!

Máy ấp trứng

Về cái máy này cho mình hỏi tỷ lệ thành công là bao nhiêu vậy bạn.
Cảm ơn.

Nhiều máy ấp trứng của TQ thấy có quạt ở trên.
Đó không phải là quạt thồi xuống đâu, mà là
quạt hút khí lên đó. Khí hút vào quạt, thì
xuống một ống rồi toả ra ở đáy lò ấp.
*
Bạn chịu khó thí nghiệm làm quạt ở trên thổi
xuống vào một tấm ván, xem bao nhiêu phần
trăm khí theo kẽ hở quanh tấm ván mà men theo
vách lò xuống đến đáy lò?
*

mình có kinh nghiêm 3 năm về ấp trứng : và đã tạo ra bộ điều khiển nhiệt - độ ẩm chính xác 0,01độ , có hệ thống hẹn h đảo trứng theo chu kỳ tự đặt , có loa và hệ thống bảo vệ khi có sự cố , có hình ảnh phần cơ khí ok ,bạn nào cần alo 01664539017

cac tien boi cho em hoi 1 ti dc ko ak? em o nam dinh.em rat muon lam 1cai may ap trung nhung ko biet mua cac thiet bi can dung o dau cua nam dinh ban ak!!co bac nao o nam dinh ko ak, mong cac bac chi giup. em xin cam on ak. sdt cua em 0986675777..mong cac bac giup do em voi ak.

tôi ở cà mau và cũng rất thít cái máy ấp trứng này tôi chủ yếu áp gà vịt nhà khoảng 20,30 trung được rồi. bạn có thể giúp tôi làm một cái được ko?

Được chứ, b có thể hỏi riêng bất kì ai có kn tự làm. Dễ nhất và nhanh nhất là mua đèn sợi đốt 25 w, đóng kín thùng ấp lại. Đặt đèn đáy chính giữa r xếp trứng xung quanh sao cho trứng chỉ ấm lòng tay b, nói cách khác như cơ thể b khi đang làm việc. Mở đầu như thế với 30 quả ok. K cần quạt, đảo nhiều lần coi nhiệt lun. K thì qua kênh của mình xem phim mới tải. Tóm lại là dù ít hay nhiều nếu k trông thì cũng 7 lít.

Last edited by a moderator:
Em thấy để điện trực tiếp không tốt cho lắm ạ.Nếu là hơi nóng sẽ tốt hơn em định làm một cái có quạt cấp nhiệt nóng.theo em nghĩ thì máy ấp trứng phải có một quạt cấp nhiệt vào trong lò ấp để cấp nhiệt khi nhiệt độ thiếu thì đồng hồ sẽ cấp nhiệt độ lấy từ bóng điện cấp vào.và em nghĩ là nhiệt độ bên ngoài đi qua cái bóng đèn để lấy nhiệt.một cái quạt trao đổi nhiệt độ trong lò tức là khi nào nhiệt độ trong lò cũng đc đảo để đều nhau.còn một cái là thỉnh thoảng hút nhiệt độ trong lò ra để cấp khí mới ạ.theo em thì như thế các bác thấy thế nào ạ.

Tất cả cách cấp nhiệt để ấp đều là gián tiếp, nhìn chung mình đã từng làm 3 quạt có cấp nhiệt, hút ra ngoài nhưng cơ bản là k cấn thiết, chỉ cầnn quan tâm nhiệt k phả trực tiếp vào trứng từ đèn là được r.

Back