Xin tư vấn làm máy ấp trứng

em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

có mấy cái lỗ để thoát khí, còn 1 cái nữa sau cái quạt để hút khí vào.

phieu.bat1902

Nghiệp dư
Em cũng ko biết nhiều, nhưng em cũng đang tìm hiểu để ra tết là em tự làm 1 cái nhưng là máy ấp số lượng lớn. em đọc 1 số tài liều thì thấy nói là phần cấp nhiệt là dùng bóng maixo ko sáng, và có bộ tự động điều chỉnh nhiệt độ, nhưng ko biết nó như thế nào và ở đâu bán? bác biết chỉ hộ em được ko? em ở sóc sơn hà nội.

anhmytran

Thứ thiệt
Nông dân @
Mấy chục năm trước, ỏ Hàng Ngang, Hàng Đào, Hàng Bông, Lò Đúc, dọc Ga Hàng Cỏ,
ngoài đường có nhiều người bán đủ các loại hàng, kể cả các thứ bạn không nhìn thấy,
nhưng cứ hỏi, thì người ta sẽ tìm cho. Giá cả cũng chẳng dắt. Dây Mai so rất sẵn, vì
nó không phải hàng cấm hay độc hại gì cả.
*
Máy của bạn cần có bộ phận khống chế độ ẩm và bộ đảo trứng nữa.
*

Máy của bạn OK rồi đó, đầy đủ role, Dimer, quạt thông gió, ẩm kế, nhiệt kế.
Còn lại là bộn phận đảo trứng và kỹ thuật ấp trong từng giai đoạn của trứng
Hôm bửa tôi cũng đã làm một cái giống bạn, ấp nở OK, không đến nổi khó khăn lắm, chủ yếu lá chú tâm.

anhmytran

Thứ thiệt
Nông dân @
Có máy đo độ ẩm nhưng không có máy khống chế độ ẩm?
*
Máy khống chế độ ẩm chỉ là 2 lớp nắp đậy có đục lỗ giống nhau thôi.
Muốn cho đổ ẩm cao, thì để hở hết các lỗ ra.
Muốn bớt ẩm, thì cho các lỗ so le với nhau, thì các lỗ không hở hết ra.
*
Nếu không che lỗ, nước sẽ chóng bay hơi, phải chăm nước luôn luôn,
tốn tiền đốt sưởi, và trứng bị ngột nước, gà mới nở sẽ lâu ráo lông.
*

máy ấp

em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

có mấy cái lỗ để thoát khí, còn 1 cái nữa sau cái quạt để hút khí vào.

Nói chung về thiết kế cơ bản bạn đã là ok , nhưng cách bố trí của bạn thì chưa đươc tốt lắm , bạn nên đều chỉnh lại vị trí của quạt , thì nhiệt độ sẻ điều hơn , ko tập tring nhiệt phần dưới
chúc bạn thành công !!!!1

Chào bạn saharaa,
Mấy cái thiết bị đo nhiệt độ, độ ẩm (như trong hình) bạn mua ở đâu vậy?
Còn cái khay nước để trong tủ có tác dụng gì vậy?

nguyenthanh2687

Nghiệp dư
Chào bạn saharaa,
Mấy cái thiết bị đo nhiệt độ, độ ẩm (như trong hình) bạn mua ở đâu vậy?
Còn cái khay nước để trong tủ có tác dụng gì vậy?
Mấy thiết bị đó bạn có thể ra mua ở các cửa hàng bán dụng cụ y tế.
Còn khay nước thì dùng để cung cấp độ ẩm cho lò ấp..!

hoang khang

Nghiệp dư
Góp ý với bạn là vị trí quạt & hướng quạt thổi đặt chưa khoa học, vị trí bóng tuy không sai nhưng thiếu tấm che bóng để hạn chế bức xạ nhiệt và bức xạ ánh sáng vì bóng quá gần trứng.

Giải pháp góp ý:
Dùng quạt nhỏ hơn, đặt quạt thổi lên trên để tạo tuần hoàn gió và ít thất thoát nhiệt khi mở cửa.
Bóng đèn nên có tấm che ngăn cách giữa bóng và trứng.

LyHien

Có kinh nghiệm
Bác Hoàng Khang Đúng rồi đó bạn đối với thùng xốp này ta nên dùng quạt nhỏ hơn .bóng đèn điện thì che lại để giảm tia bức xạ .

HackerPro

Nghiệp dư
Ai làm rồi và " Chuẩn " Thì Post 1 bài nói về quy trình và mua dụng cụ cần thiết cho anh em hiều đi

Ai làm rồi và " Chuẩn " Thì Post 1 bài nói về quy trình và mua dụng cụ cần thiết cho anh em hiều đi
Chuẩn xác. Nhờ các bác am hiểu viết bài hướng dẫn về cách làm và nơi mua dụng cụ để tụi em học hửi.

phieu.bat1902

Nghiệp dư
Đúng rùi đó vấn đề này em nghĩ là rất nhiều người quan tâm. chúng ta đều là những người nông dân thật thà chất phát cả, nên ko có gì để dấu diếm cả. tất cả mọi người trong Agriviet ai đã từng làm, đang làm, hay sắp làm máy ấp trứng tự động thì hãy chia sẻ cùng mọi người để mọi người cùng quan tâm có thể chia sẻ học hỏi lẫn nhau cùng nhau phát triển cho ra những máy ấp trứng ok nhất. 1 lần nữa em kêu gọi những bậc tiền bối hãy chia sẻ kinh nghiệm cho nhưng bậc hậu bối học hỏi! Em xin cảm ơn!

Mấy bác chỉ em mua cái role tự động nhé!. nó là loại gì ? mua ở đâu? bao nhiêu tiền ?
Em làm xong cái máy ấp trứng , điều chỉnh nhiệt đô bằng tay nó phiền quá
cảm ơn trước!

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH