Xin ý kiến bà con về con Dê

• Thread starter PK2010
  • Ngày gửi
Kính gửi toàn thể bà con trên diễn đàn Agriviet!

Em đang quan tâm đến con dê nuôi bán công nghiệp (cho ăn cây cỏ + thức ăn tinh) nhưng thấy ít bà con trên diễn đàn nuôi con vật này. Kính mong bà con góp ý thêm về loại vật nuôi này nhé, cụ thể:

1. Tình hình đầu ra của con dê có khả quan lắm không? Giá dê thịt có biến động lắm không? Giá dê thịt hiện trung bình bao nhiêu các bác nhỉ?

2. Con giống hiện nay có trung tâm uy tín nào ở Miền nam cung cấp không các bác? giá con giống có cao lắm không nhỉ?

3. Dê hướng thịt nên nuôi loại nào thì phù hợp?

4. Khu vực Miền đông nam bộ nuôi dê có gặp trở ngại gì không các bác?

Xin các bác nhiệt tình đóng góp ý kiến giúp em nhé, tiện thể bác nào có tài liệu về nuôi dê vui lòng post lên cho em tham khảo với nhé.

Chân thành cảm ơn ý kiến của các bác.

vấn đề vê giống dê

bố em nói dê ăn được nhiều thức ăn nhưng rơm khô thì nó không chịu ăn hoặc ăn rất ít ,ngày trước nhà em nuôi mấy con bò kéo chỉ cho ăn rơm khô kể cả mùa mưa hay mùa khô mà nó vẫn béo ú.dê được cái khôn hơn bò là đi ăn tự về chuồng được,ngày em còn nhỏ nhà em có con dê mẹ dẫn 2 dê con di ăn đến tối tự về thì bị xe oto tông chết 2,thương dê quá em khóc thút thít cả đêm.vì dê có thể tự đi ăn nên nếu ta rào kín khu đất lại thì sẽ đỡ tốn công chăn dắt như bò.như bác thuy-canh đã trình bày ở trên:chia khu đất ra làm 4 ô rồi thả dê luân phiên từng ô.đất của bác rộng vậy nếu rào lại hết cũng khá tốn kém
mình hiện tại vẫn đang còn học nhưng vẫn yêu thích nông nghiệp mặc dù nghành học chẳng liên quan gì đến nn cả.mình cũng quan tâm đến dê nhưng kinh nghiệm không có vì ở quê chăn nuôi lạc hậu nên cũng chẳng nghiên cứu sách vở gì nhiều.nếu là bạn mình sẽ.nuôi và trồng cỏ thí điểm từ đó mới biết chắc nhu cầu thực tế của dê đồng thời vừa nhân giống dê vừa nhân giông cỏ.hàng rào trồng thêm keo dậu và sua đũa cho dê ăn.hungnongdan ở đâu vậy,nếu bạn ghé được qua buôn mê thuột mình tặng bạn 1 bao giống cây tô mộc về trồng hàng rào
nhà mình có khoảng 7ha hiện không làm nữa mà đang cho thuê,mình đang ươm cây sưa đỏ để trồng và sau khi ra trường minh nghiên cứu trồng tiếp 1 số cây nhóm 1. bạn đã trồng rừng rồi tư vấn giúp mình được không?đây là link topic của mình,có gì nhờ bạn tư vấn giúp:http://agriviet.com/home/threads/90977-kinh-nghiem-thuc-tien-ve-trong-rung#axzz1ucrIlsdS

--------

mình thì nghiêng về giông dê cỏ địa phương hơn.
không biết ý kiến của ACE ntn?
ps:không biết ở chỗ khác ntn chứ ở quê em bò kéo đắt kinh khủng nhất là bò lai sin,1 con bò kéo gỗ giá khoảng 40-50tr.em chưa thấy ai nuôi bò để thịt cả,người ta chỉ thịt bò không còn khả năng sinh sán và kéo thôi

Last edited:
Cảm ơn bạn bskeu nhé, tiếc quá mình ở ngoài bắc nên cũng khó xin của bạn được, nhưng nếu cần thì mình sẽ đến chỗ bạn để lấy. Việc nuôi con gì bây giờ mình vẫn chưa xác định rõ, nhưng mình vẫn nghiêng về con dê, nó có nhiều ưu điểm hơn con trâu và con bò. Bạn thấy sao?

đất bác rộng vậy sẽ thuận lợi cho việc chăn thả,hồi nghỉ hè năm ngoái em về quê em ở yên mô-ninh bình thấy người ta thả dê trên núi nhìn rất thích.anh ở ngoài bắc nên qua ninh bình thăm quan xem sao.còn vẫn đề trồng cỏ cũng vậy anh nên đi thực tế sẽ tốt hơn.chúc anh có những quyết định đúng đắn

bố em nói dê ăn được nhiều thức ăn nhưng rơm khô thì nó không chịu ăn hoặc ăn rất ít ,ngày trước nhà em nuôi mấy con bò kéo chỉ cho ăn rơm khô kể cả mùa mưa hay mùa khô mà nó vẫn béo ú.dê được cái khôn hơn bò là đi ăn tự về chuồng được,ngày em còn nhỏ nhà em có con dê mẹ dẫn 2 dê con di ăn đến tối tự về thì bị xe oto tông chết 2,thương dê quá em khóc thút thít cả đêm.vì dê có thể tự đi ăn nên nếu ta rào kín khu đất lại thì sẽ đỡ tốn công chăn dắt như bò.như bác thuy-canh đã trình bày ở trên:chia khu đất ra làm 4 ô rồi thả dê luân phiên từng ô.đất của bác rộng vậy nếu rào lại hết cũng khá tốn kém
Rào lưới B40 có đc ko bạn? Nghe nói dê nó phá lắm??

ở chỗ em có người rào bằng lưới b40 nhưng là diện tích nhỏ thôi,nếu diện tích lớn chắc cũng khá tốn kém.theo em tốt nhất là trồng cây keo dậu làm hàng rào với mật độ 0.5-1m sau vài năm cây lớn,ta răng dây kẽm gai(khoảng 4-5 dây).cây keo dậu lấy lá cho dê ăn.

Uh.mình sẽ thu xếp thời gian để đi thăm quan một chuyến,trước hết mình sẽ lên viện nghiên cứu dê cừu thỏ đã. Mà nuôi dê và bò cùng với nhau được ko nhỉ?

theo em nghĩ anh nên chọn dê hoặc bò,(bản thân em thích dê hơn)vì:vốn lớn,người chăn thả không thê trông coi 1 lúc cả dê lãn bò được trừ khi anh nuôi nhốt,chuồng trại phải riêng biệt,bò thì ntn nào cũng được nhưng dê phải sạch sẽ và chuyên môn hóa 1 thứ sẽ tốt hơn là làm lan man nhiều thứ.đấy là suy nghĩ của em không biết ace ntn?
ps:không biết chủ threat dạo này nuôi dê thế nào rồi nhỉ.chủ threat có thể chia sẻ hình ảnh và kinh nghiệm cho ace ?

Uh. Minh cũng nghĩ vậy, ko nên đầu tư miên man sẽ ko tập trung để phát triển được. Quyết tâm với con dê thôi. Mình đã thích nó từ lâu rồi mà. ACE nào đang nuôi dê thì cho mọi người kinh nghiệm học hỏi nhé.

ps:không biết chủ threat dạo này nuôi dê thế nào rồi nhỉ.chủ threat có thể chia sẻ hình ảnh và kinh nghiệm cho ace ?

Cám ơn bác quan tâm, em có báo cáo với các bác rùi
link: http://agriviet.com/home/threads/50071-Xin-y-kien-ba-con-ve-con-De/page5#axzz1uquvSxCs

Mới nuôi nên chưa có oánh giá cụ thể bác à. Tình hình rất chi là tình hình: em mua dê họ cho ăn ngon mặc dẹp, ăn toàn hoa lá cành, về đến em bắt các chú găm cỏ với cám nên các chú phản đối kịch liệt lắm. Cỏ thì còn châm chế đói quá cũng xơi chớ cám thì các chú ứ thềm ngửi.

Tình hình là thế, tình hình lắm bác à!

Thế mà mình cứ tưởng là dê cũng ăn cỏ tốt như bò, trâu, bởi nghĩ dê ăn tạp, cây cỏ gì cũng xơi tất.
Không biết nuôi dê có dễ tiêu thụ ở Sài Gòn không nhỉ? Mình thấy quán lẩu dê rất nhiều ở SG chắc hẳn là nhu cầu thịt rất lớn. Không biết đầu ra có khả quan không?
Còn một chuyện là thấy người ta ăn vú dê nướng rất nhiều, nhưng theo mình biết thì rất hiếm dê cái bị mần thịt. Vậy vú dê trong mấy quán nhậu có khi nào người ta độn vú con khác không cà?
Thân

ngày trước nhà em nuôi bò kéo chỉ cho ăn toàn rơm khô với mấy tô cám thừa của heo mà bò vân béo.hầu như con bò nào mua về cũng không biết ăn cám do người dân chỉ chăn thả bò ngoài đồng.em tập cho bò ăn cám bằng cách:hòa cám rồi pha thêm ít muối cho mặn(bò thích mặn vì người dân ko bổ sung thêm muối)rối banh miệng bò ra lấy tay bốc cám nhét vào miệng bò và bôi xung quanh miệng,vì miệng dính cám nên bò liếm quanh miệng để sạch miệng lâu dần chúng ghiền cám dữ lắm thậm chí em bê xô cám cho heo ăn mà bò lao vào đòi ăn.bác pk2010 thử áp dụng phương pháp trên với dê xem sao.chúc bác thành công

--------

dê ăn tạp nhưng chúng chỉ ăn lá tươi còn bò ăn cỏ và 1 số lá cây nhưng bò ăn được cả rơm khô,cỏ khô và gốc rạ

Last edited:
mấy hôm bạn quá nên không thường xuyên vào trong diễn đàn được, ACE có gì mới không. Ngoài bắc nuôi dê có lẽ sợ nhất vào mùa đông, không có nguồn thức ăn cho dê và cũng hay bị chết dê con lắm. mùa đông vừa rồi có bác nuôi gần 100 con dê để cũng được kha khá, vậy mà qua mùa đông số lượng chỉ còn có ngót 50 chục cả dê cái, thấy mà ớn, bác nào có kinh nghiệm về vấn để giữ dê vào mùa đông không?

uh, mình cũng biết là giống dê địa phương thì thích nghi tốt với khí hậu miền bắc, xong hiệu quả kinh tế thì lại không cao, để đạt được hiệu quả cao có lẽ lên dung hoà được các yếu tố đó, vừa thích tốt với khí hậu và vừa đạt trọng lượng mang lại hiệu quả kinh tế...

Bác Hungnongdan theo tôi khuyên bác nên đi 1 vòng xung quanh vùng xem những nơi gần nhà họ nuôi dê gì, giải quyết cho vấn đề mùa đông ra sao, bác nên chọn con giống ở địa phương gần nơi bác ở để mua tránh trường hợp mua về môi trương không thích hợp dê bị chết hoặc lâu lớn, bác cứ đi thực tế một số trại dê gần nhà sẽ có thông tin nhiệu hơn.Tôi ở miền nam kg có mùa đông nên kg rành để giúp bác được .

Vâng cảm ơn bác david nhiều, cái khó chỗ e là gần nhà cũng ko nhiều trại nuôi, mà có nuôi thì cũng toàn là chưa thành công. Đi tìm hiểu cũng thấy buồn, ai cũng chỉ muốn thanh lý cả đàn. Vậy thì ai dám nuôi chứ.huhu. Hiện tại e rất mơ hồ. Mong có sự giúp đỡ lớn.

Các bác ơi cho em hỏi, dê của em nhập về được tầm 1.5 tháng thì có 1 con sinh được 1 chú nhưng tình trạng sức khoẻ chú ấy rất tệ: năng tầm 1.5kg, không đứng nổi, biết bú nhưng rất yếu. Em không biết do yếu tố bất lợi nào? môi trường nuôi? dinh dưỡng hay do thoái hoá giống (đồng huyết)?

Các bác góp ý giúp em để khắc phục tình hình này nhé.
Tks các bác.

E nghĩ là do quá trình vận chuyển đã ảnh hưởng đến dê mẹ và thai. Vừa rồi ông anh của em cũng bị tình trạng như a, dê con đẻ ra bị chết luôn. Làm em thấy hoang mang quá. Bây giờ về đến chuồng rồi, bác chăm sóc cẩn thận xem sao. Có lẽ bác cũng nên thay dê đực cho ăn chắc.

Back