xin ý kiến về giống gà thả vườn

• Thread starter Dinh Moon
  • Ngày gửi
Chú vân, con đặt hàng trăm con nuôi thử nhan chú, có giao ra phú yên được ko chú?
chà phú yên vùng chú không có xe ra tới vã lại ..xa quá
Chao Anh Van.
Khong thay anh tra loi, sot ruot, nen sang hom nay em da di Binh chanh bat 20 con ga choai (t/cong 10 kg ) la giong ga tau lai ga choi Anh a. Anh cho em hoi : Pham chat thit va trung cua giong ga nay the nao ? Va no co de nuoi nhu ga ri khong ? Em van tin tuong va muon mua ga ri pha cua Anh, khi nao Anh co ga 4 - 6 tuan tuoi, Anh ban cho em khoang 10-15 kg nhe ? Cam on Anh nhieu,
thành thật xin lổi mấy ngày nay bận thiết kế vườn lan nên quên hết việc . giống gà trụi bình chánh thịt rất ngon và nặng cân lắm . bạn hòan toàn có thể nuôi thả như thường . khuyết của giống gà này là năng suất trứng thấp nên làm giống thì hơi dở .gà nòi lai ở khu bình cháng giờ chắc củng còn nhiều ( quê tôi đấy ) gà này nếu nuôi thả thịt rất ngon gà giò nấu canh chua lá vang tuyệt chiêu luôn.
nếu bạn thít giống gà ri pha mình tuyển cho vài chục con làm giống . nhưng phải sang tháng 4 al lúc đó gà dể nuôi và nhanh lớn . mình sẽ tuyển cho bạn gà 30 ngày tuổi . giai đoạn này gà dể nuôi và phát triển nhanh

hầu hết anh em mình nuôi gà thất bại ở dịch bệnh cả . và khi tìm hiểu về con gà thì bạn sẽ thấy toàn là dịch bệnh . tài liệu nuôi gà nếu có 4 trang thì đã có 2 trang dành cho dịch bệnh . lại càng buồn cười khi các bệnh tích biểu hiện của các loại bệnh gần gần giống nhau . chả trách mấy tay thú y chẩn đoán sai liên tục.
ở đây tôi san sẽ với em một ít kinh nghiệm của tôi về con gà ta nhé . gà ta nuôi theo phương thức chăn thả vườn .
dù bạn là bác sỉ thú y . là chuyên gia ..vv tôi vẩn nói là hảy học binh pháp trước khi nuôi gà . bạn sẽ thấy các kế sách hửu dụng của binh pháp như . thiên thời . địa lợi . nhơn hòa . quân quý hồ tinh bất quý hồ đa . đoản binh thắng kỳ binh . và cả kế sách tuyệt vời của binh pháp nhà trần là ngụ binh ư nông . thậm chí là tiêu thổ kháng chiếng vvv đừng cười tôi nhé tôi củng là dân là dân khoa học đấy chử tây chử u củng biết chút chút . vậy mà hơn 10 năm tôi nuôi gà ta toàn xài cách ta chử ta.
thực tế tôi đang sống trên 1 khu đất vốn liếng chỉ có 20 con gà mái đẻ chuồn trại đơn sơ . thu nhập tôi bình quân chia đều trong năm là 300k 1 ngày . đủ cho tôi nạp 3 g . nhậu cafe vvv . 20 con gà tinh tuyển này là quân quý hồ tinh bất quý hồ đa đấy . ít mà tinh nhuệ hơn nhiều mà chả giống ai . mổi ngày tôi nhặt 8-12 quả trứng mổi tháng tôi có 250-300 con gà con chia làm 3 đợt mổi đợt cách nhau 10 ngày . bây giờ bán hay nuôi sẽ ở câu tùy cơ ứng biến .....
tóm lại nuôi gà ta là kỷ thuật . mỹ thuật . và nghệ thuật đấy bạn . khi bạn tạo được 1 đàn giống chuẩn . 1 môi trường thuận lợi cho đàn gà đẽ gà thịt gà hậu bị vvv . khu nuôi gột gà con đúng chuẩn vv thì xem như bạn hoàn tất chiếng lược. bây giờ nuôi vào tháng nào để xuất thịt . tháng nào bán gà con và ...tháng nào tiêu thổ kháng chiếng . dọn dẹp môi trường rút quân về ngĩ ngơi ..."ngụ binh ư nông" .bây giờ thì bạn sẽ thấy dịch bệnh không còn đáng sợ nữa .
nảy giờ tôi chưa trả lời vào trọng tâm câu hỏi của bạn , nhưng tinh hoa nó tôi đả nói với bạn rồi đó . con đường dẩn đến lây truyền dịch bệnh ư ? 1 kẻ thù vô hình thì nói làm sau hết cách di chuyển của nó . có khi nó đi theo mấy cha thú y xã vào tận trại gà bạn không chừng....gà ta có khi nào chết hàng loạt chết sạch đàn không ....có chứ nhưng tổn thất trước đại dịch khoảng 20 % là bạn đã hoàn thành chiếng lược rồi....tôi nói về dịch bệnh theo cách ta nhé . cách này tôi ít khi nào thấy các chuyên gia nói . bạn hảy để ý khu vực bạn đang ở hảy xem tháng nào trong năm đó xảy ra cúm trên gà . ở địa điểmnào hảy ghi rỏ ngày tháng nhé . tôi hứa với bạn năm sau đến hẹn lại lên ở khu vực đó và trước sau chỉ vài tuần thôi . thấy rồi mà không tránh được là sau ??? . tóm lại nuôi gà ta không khó nhưng nuôi thả vườn bạn phải hội đủ các yếu tố thuận lợi nhất cho sự phát triển tự nhiên của con gà sau đó mới bàn đến các vấn đề khác.

Đọc cái comment của bác mà tôi phải mở unikey vào đây đấy

Tôi củng chẳn nịnh bác làm gì - nhưng thấy hửu duyên sao sao ấy .

Bất cứ cái gì chứ đừng nói là trồng trọt hay chăn nuôi - củng giống như học võ vậy - đúng ko bác .

Khi mới nhập môn thì nghĩ rằng ta đây sẽ học võ giỏi hơn mọi người - Ta sẽ hay hơn mọi người vì ta khôn ngoan lanh lợi hơn - ta tìm các chiêu thức như áo giáp, nón bảo hiểm che chắn chắc là ta sẽ hơn người

Khi đả vào môn rồi thì - ôi thôi sao mình làm cách nào củng bị dính đòn - và lúc này mới chính là quyết định thành bại

Khi đả đạt được mức độ tinh túy võ công - thì chẳn cần phải lo nghĩ chiêu thức chi cả - mọi việc điều tùy cơ ứng biến

Khi đả đạt mức độ tinh hoa võ thuật - thì mới thấy được mọi thứ là hư vô - có củng như không mà ko củng như có - bởi vì mình đả hòa vào với đất trời vạn vật - mọi xoay chuyển của vạn vật củng sẽ xoay chuyển mình và ngược lại mình củng làm xoay chuyển vạn vật

Chắc chỉ có em với bác hiểu thôi - kha kha !!! nhưng mà zui .

Tóm lại tôi nói cho các bạn mới tiềm hiểu - hiểu rõ vấn đề hơn đó là - mình muốn giỏi vần đề gì và muốn cao thâm trong vấn đề đó thì mình hảy hòa mình vào nó - mọi thứ như chính cơ thể của mình - mình sẽ hiểu tất cả . Muốn cái gì thì hòa mình vào cái đó - khi nào mình bệnh và bệnh gì, khi nào nó bệnh và bệnh gì - khi nào mình vui và khi nào nó buồn - mình thích cái gì, nó thích cái gì - mình muốn cái gì nó muốn cái gì ... . Cùng như khi đạt mức độ tinh hoa võ thuật - mình ko cần thủ , mình chỉ cần nhìn đối phương hay một cử động của đối phương - mình củng biết họ muốn gì, họ ra chiêu thức gì - muốn né chiêu hay phá chiêu hay phản chiêu là do mình quyết định .

Chắc chỉ có tôi và bác hiểu thôi !

Đọc toppic từ lâu - tôi muốn trả lời nhưng tôi ko comment vì comment củng có mấy ai hiểu - mà đả hiểu rồi thì comment củng chỉ là vô dụng .

P/s : quên trả lời toppic ( ko trả lời thì quá vô duyên và nhiều chuyện )

Chẳn có loại gà nào hơn gà nào cả - con nào củng có cái hay cái dở - vấn đề là loại nào phù hợp với mình ( sở thích, điều kiện nuôi, nước nôi, khí hậu, thức ăn ... ) mà thôi - quan trọng nhất là mình rành về loại đó .

Kỳ nhông là ông kỳ đà
Kỳ đà là cha cắt ké
Cắt ké là mẹ kỳ nhông

Kháng bệnh cao thì lâu lớn
Mau lớn thì thì khó nuôi
Vừa mau lớn kháng cao thì khó bán
Dể bán thì lại khó nuôi

Loại nào ngon nhất - loại võ công nào thiên hạ vô địch nhất ??? - kha kha !!!
Lính đánh thủy ngon hay lính đánh bộ ngon - hay đặt công là ngon nhất, vừa thủy vừa bộ luôn, nhưng ác cái nổi là chỉ đánh vào ban đêm thôi, chịu ko ??? - kha kha !!!

Tùy cơ ứng biến - kha kha !!! - củng như bác trần vân thôi .

Mau lớn - kháng cao - thì ko có - chứ lớn vừa vừa và kháng vừa vừa như đặc công thì củng có - là gà tàu lai nòi ( tàu lai , nòi lai ) - nhưng liệu nó có phù hợp với nơi của bạn ko , liệu bạn có rành về nó ko mà thôi .

Last edited by a moderator:
chà phú yên vùng chú không có xe ra tới vã lại ..xa quá

thành thật xin lổi mấy ngày nay bận thiết kế vườn lan nên quên hết việc . giống gà trụi bình chánh thịt rất ngon và nặng cân lắm . bạn hòan toàn có thể nuôi thả như thường . khuyết của giống gà này là năng suất trứng thấp nên làm giống thì hơi dở .gà nòi lai ở khu bình cháng giờ chắc củng còn nhiều ( quê tôi đấy ) gà này nếu nuôi thả thịt rất ngon gà giò nấu canh chua lá vang tuyệt chiêu luôn.
nếu bạn thít giống gà ri pha mình tuyển cho vài chục con làm giống . nhưng phải sang tháng 4 al lúc đó gà dể nuôi và nhanh lớn . mình sẽ tuyển cho bạn gà 30 ngày tuổi . giai đoạn này gà dể nuôi và phát triển nhanh

Anh,
Em cam on Anh truoc. Thang 4 AL se phu hop voi em, vi khi do, dam ga lai choi nay cung da lon ( neu no con song :)), em se "xu ly" no 1 phan hay toan bo de nuoi dot moi. Em cho ga cua Anh. Cam on Anh nhieu.

Bất cứ cái gì chứ đừng nói là trồng trọt hay chăn nuôi - củng giống như học võ vậy - đúng ko bác .

Khi mới nhập môn thì nghĩ rằng ta đây sẽ học võ giỏi hơn mọi người - Ta sẽ hay hơn mọi người vì ta khôn ngoan lanh lợi hơn - ta tìm các chiêu thức như áo giáp, nón bảo hiểm che chắn chắc là ta sẽ hơn người

Khi đả vào môn rồi thì - ôi thôi sao mình làm cách nào củng bị dính đòn - và lúc này mới chính là quyết định thành bại

Khi đả đạt được mức độ tinh túy võ công - thì chẳn cần phải lo nghĩ chiêu thức chi cả - mọi việc điều tùy cơ ứng biến

Khi đả đạt mức độ tinh hoa võ thuật - thì mới thấy được mọi thứ là hư vô - có củng như không mà ko củng như có - bởi vì mình đả hòa vào với đất trời vạn vật - mọi xoay chuyển của vạn vật củng sẽ xoay chuyển mình và ngược lại mình củng làm xoay chuyển vạn vật

Tóm lại tôi nói cho các bạn mới tiềm hiểu - hiểu rõ vấn đề hơn đó là - mình muốn giỏi vần đề gì và muốn cao thâm trong vấn đề đó thì mình hảy hòa mình vào nó - mọi thứ như chính cơ thể của mình - mình sẽ hiểu tất cả . Muốn cái gì thì hòa mình vào cái đó - khi nào mình bệnh và bệnh gì, khi nào nó bệnh và bệnh gì - khi nào mình vui và khi nào nó buồn - mình thích cái gì, nó thích cái gì - mình muốn cái gì nó muốn cái gì ... . Cùng như khi đạt mức độ tinh hoa võ thuật - mình ko cần thủ , mình chỉ cần nhìn đối phương hay một cử động của đối phương - mình củng biết họ muốn gì, họ ra chiêu thức gì - muốn né chiêu hay phá chiêu hay phản chiêu là do mình quyết định .

Đọc toppic từ lâu - tôi muốn trả lời nhưng tôi ko comment vì comment củng có mấy ai hiểu - mà đả hiểu rồi thì comment củng chỉ là vô dụng .

Chẳn có loại gà nào hơn gà nào cả - con nào củng có cái hay cái dở - vấn đề là loại nào phù hợp với mình ( sở thích, điều kiện nuôi, nước nôi, khí hậu, thức ăn ... ) mà thôi - quan trọng nhất là mình rành về loại đó .

Kỳ nhông là ông kỳ đà
Kỳ đà là cha cắt ké
Cắt ké là mẹ kỳ nhông

Mau lớn thì thì khó nuôi
Dể bán thì lại khó nuôi

Lính đánh thủy ngon hay lính đánh bộ ngon - hay đặt công là ngon nhất, vừa thủy vừa bộ luôn, nhưng ác cái nổi là chỉ đánh vào ban đêm thôi, chịu ko ??? - kha kha !!!

Mau lớn - kháng cao - thì ko có - chứ lớn vừa vừa và kháng vừa vừa như đặc công thì củng có - là gà tàu lai nòi ( tàu lai , nòi lai ) - nhưng liệu nó có phù hợp với nơi của bạn ko , liệu bạn có rành về nó ko mà thôi .
Chao Bac,
Tu khi bat dau duoc t/hien niem dam me nuoi-trong, toi lo mo len net va tim thay dien Dan nay, toi doc nhieu, va thuc long rat phuc kien thuc, kinh nghiem thuc te cua Bac, toi rat thich khau khi cua Bac, tuy co nhung luc Bac noi hoi kho nghe ::)) .(bac dung gian nhe).
Toi khong biet ti gi ve nong nghiep, vai chuc nam truoc, con nho, song o que Thi cung thay moi nguoi nuoi - trong, nhung toi lai ko truc tiep. Bay gio vi thich va co dk de lam, nen phai Tim Hieu. Toi nuoi - trong de Gia dinh su dung va neu ngon - dep thi bieu Anh em - ban be, va co le : chi phi bo ra de nuoi - trong se nhieu hon ra cho mua San pham. Do la vi me va vui Bac a.
Toi rat mong duoc cac Bac tren dien dan chi giao de thu vui cua toi co thanh qua va bot ton kem.
Bac dang song va l/viec o SG phai ko ? Neu duoc, cho toi gap Bac, de cafe - an uong, giao luu va hoc hoi Bac, nhe ?

Các bác cho em biết giống gà lai chọi có thích ngi duợc vơi khí hậu ở thanh hoá không ạ ?

Kỳ nhông là ông kỳ đà
Kỳ đà là cha cắt ké
Cắt ké là mẹ kỳ nhông

Mau lớn thì thì khó nuôi
Dể bán thì lại khó nuôi

đọc thấy vui vui vấn đề là như thế đấy . trong đời thường , trong kinh doanh , chăn nuôi , trồng trọt....tùy theo cách nhình cách suy luận sẽ có nhửng quan điểm khác nhau . nhưng rồi củng quay về 1 điểm chung mà tôi chưa dùng văn từ nào để giải thích được . chợt thấy binh pháp lại có phần nói lên được cái tôi muốn nói .....cứ nghĩ binh pháp là để tàn sát thống trị nhau . cứ nghĩ vỏ thuật là để sát thương nhau không chịu nhình vào nó mà suy luận thì thật uổng . tôi kinh doanh trồng trọt , chăn nuôi. kỷ thuật đều đã làm và thấy chả gì khác nhau cả . nhất là trong kinh doanh ai củng thấy tôi lổ và tôi đã tồn tại hơn 20 năm trong kinh doanh . chả là cao nhân gì cả nhưng tôi hiểu cái vô chiêu thắng hửu chiêu của vỏ thuật ...có dịp mình uống cafe nhé...
Các bác cho em biết giống gà lai chọi có thích ngi duợc vơi khí hậu ở thanh hoá không ạ ?
vùng thanh hóa nóng và lạnh chênh lệch nhau nhiều em nên nuôi gà ri pha sẽ tốt hơn . riêng gà lai chọi nuôi mùa nắng củng ok nhưng mùa lạnh giống này không thích nghi lắm vì gà giò chúng ít lông lắm

Vâng em cảm ơn bác ạ nhưng em còn chút e dè về giống không biết mua ở dâu thì tốt ạ

Cháu chưa nuôi gà, nhưng cách nghĩ của cháu lại gần giống với cách làm của bác. Cũng có ý định chia nhỏ đàn gà ra, phân các khu vực nuôi ra. Chỗ cháu gà thì người dân nuôi chăn thả tự nhiên, được con nào hay con đó, vì thế cơ bản gà chết rất nhiều. Chủ yếu cháu thấy 2 bệnh là bệnh đậu và bệnh gà đứng ủ rủ. Vậy là vấn đề bệnh dịch cháu vẫn chưa rõ được con đường lây lan của nó. Nếu với quy mô của bác và cách làm như bác nói thì cháu thấy vẫn có thể sống được với con gà vườn. Chuồng trại của cháu biệt lập với nhà dân, có xây dựng tường cao 2m, Không ai ra vào khu vực đó ngoài bản thân cháu. con đường lây lan qua người là được loại trừ. Trên không cháu sẽ phủ lưới, ngăn ngừa lây lan qua chim chóc, còn lại là nguồn bệnh phát sinh trong bản thân con gà. Bác có thể cho cháu hỏi cái diện tích chăn thả của bác hiện nay là khoản bao nhiêu không? Để cháu tính xem cái không gian thích hợp mà cháu có thể thử nghiệm. Vì hiện nay cháu đang làm thử 130m2 và định nuôi 10 mái 1 trống. Vì sợ thu nhập không sống nổi nên cháu để cho gia đình trông giúp. Cháu phải đi làm ở tphcm. Tháng mới về 1 tuần kiêm tra xem. Cháu luôn băn khoăn với không gian ấy có thể nuôi được bao nhiêu con gà thịt. Vì nuôi luân canh nên cái không gian đó buộc phải chia nhỏ ra nữa. Gà bố mẹ thì sống biệt lập rồi. Khu ủ gà cũng tách riêng rồi. Chỉ còn khoản 100m2 sân vườn trồng cây. Không biết cháu có thể thả vào bao nhiêu con gà thịt thì hiệu quả nhất vậy bác.
Bạn nên nuôi gà địa phương vì nó đã thích ứng với môi trường quê bạn rồi. Với diện tích đó bạn thử 50~100 con gà. Bệnh gà thì rất nhiều bạn nên nghiên cứu về vacxin và thuốc phòng và vitamin. Tường cao là đc rồi k cần đầu tư thêm lưới đâu. Quan trọng nhất trong nuôi gà là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Đặc biệt không chủ quan. Chúc bạn thành công

Chào tất cả các thành viên trong Hội !
Nói về con "gà" thì từ xưa đến nay tất cả mọi nhà, mọi người đều nuôi, nhưng nuôi để làm kinh tế thì chỉ có số ít thành công thôi!
Dịch bệnh thì suy cho cùng là do con người tạo ra thôi! Nếu có điều kiện cách ly tốt như chủ toop thì quá tốt rồi! Mình cũng nghe được chút ít kinh nghiệm dân gian của người từng trải về con gà về phòng chống dịch bệnh là trong khu vực nuôi gà trồng thêm vài bụi xả và mấy cây bạch đàn khoảng 2 tuần cắt lá xả và lá bạch đàn đốt ung khói chuồng gà, kèm theo bí mật trồng vài cây cần sa cho gà ăn mỗi tháng một lần là không còn dịch bệnh nữa! nhà ông chú nuôi nay la 20 năm rồi mà không có dịch bệnh đó!

Bạn nên nuôi gà địa phương vì nó đã thích ứng với môi trường quê bạn rồi. Với diện tích đó bạn thử 50~100 con gà. Bệnh gà thì rất nhiều bạn nên nghiên cứu về vacxin và thuốc phòng và vitamin. Tường cao là đc rồi k cần đầu tư thêm lưới đâu. Quan trọng nhất trong nuôi gà là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Đặc biệt không chủ quan. Chúc bạn thành công
le manh hung co y tuong giong het minh luc dau, minh cung vay va dang nuoi rat ok, voi dien tich do co the nuoi nhieu hon, mo hinh do khi thuc hien se con rat nhieu dieu phai lam nhung roi se on
Chào tất cả các thành viên trong Hội !
Nói về con "gà" thì từ xưa đến nay tất cả mọi nhà, mọi người đều nuôi, nhưng nuôi để làm kinh tế thì chỉ có số ít thành công thôi!
Dịch bệnh thì suy cho cùng là do con người tạo ra thôi! Nếu có điều kiện cách ly tốt như chủ toop thì quá tốt rồi! Mình cũng nghe được chút ít kinh nghiệm dân gian của người từng trải về con gà về phòng chống dịch bệnh là trong khu vực nuôi gà trồng thêm vài bụi xả và mấy cây bạch đàn khoảng 2 tuần cắt lá xả và lá bạch đàn đốt ung khói chuồng gà, kèm theo bí mật trồng vài cây cần sa cho gà ăn mỗi tháng một lần là không còn dịch bệnh nữa! nhà ông chú nuôi nay la 20 năm rồi mà không có dịch bệnh đó!
xa nay da co dau xa tinh luyen, bach dan dot choi thoi chu trai lon lam sao un khoi duoc, them nua la can sa noi tot thi minh an luon chu trong cho ga phi qua, loai ma tuy cam nay dat lam, sao tu nguoi nong dan can cu, chan chinh lai thanh nhung ke lam an bat hop phap, pha hoai xh vay ban? dich benh thuong do moi truong, thoi tiet, thay doi khi hau...co nhieu loai benh ga da xuat hien tu xua den nay roi sao do con nguoi duoc, con nguoi con o tranh khoi benh tat nua...cay can sa thi minh o thu vi no nguy hai cho xh, con cay sa voi bach dan un cha an thua gi, chang co hieu qua..co un xam xit con ga thi benh van con do

Kỳ nhông là ông kỳ đà
Kỳ đà là cha cắt ké
Cắt ké là mẹ kỳ nhông

Mau lớn thì thì khó nuôi
Dể bán thì lại khó nuôi

Thánh này là thánh võ, còn thánh Lộc là thánh binh pháp. hai thánh này kết hợp chắc được như Tào Tháo và Tuân Úc bên Tàu quá. Chắc nuôi gà rảnh quá một thánh mắc võng đọc binh pháp thánh kia luyện khí công đến mức thâm hậu nên bình luận như Game online võ lâm truyện kỳ vậy. hic. Mới chuyễn sang hướng làm nông cũng may mình đi tham khảo nhiều và luyện trên Agriviet được 1 tháng rồi không thì tẩu hỏa nhập ma mất. Nhớ ngày xưa mới về làm phó chi nhánh gặp nhân viên đúng y chang hai ông này. gặp ông NVKD thì đọc vanh vách 4 trang giấy A4 mã sản phẩm, vào cô kế toán thì word và Excel thì nhoáy nhoáy, ra ông công nhân thì điều khiển cần cẫu thì điêu luyện như múa, ông đứng máy thì một tay cầm máy tính bấm bấm một tay điều khiển bảng tự động, tất cả rất chuyện nghiệp và rất trình độ, sau một ngày quan sát đêm nằm nghĩ mình là ma mới lại đi quản lý toán chuyên nghiệp này liệu có chỉ đạo nổi không!? ....sau 2 tháng vừa áp dụng bao nhiêu kỹ chiến thuật từ khả năng hiểu biết của mình đến kế nhìn trộm, đến khích tướng để biết thông tin rồi đến mời ăn nhậu..v.v.. thì mình thuộc lòng hết công việc của ngần ấy người các bạn ạ. Dẫu biết rằng vì miếng cơm manh áo thì phải có sở trường và sở đoản, sở trường thì bạn biết rồi đó là công việc thực tế còn sở đoản là gì là phép tung hỏa mù. làm phức tạp hóa vấn đề để bổ trợ cho sở trường. Mới sang lĩnh vực này còn kém hiểu biết mong các hạ đừng chê cười xin được ý kiến sau. Nuôi gà nhất thiết phải nắm vững lý thuyết về quá trình nuôi, rồi thực hiện nghiêm ngặt vacxin như hướng dẫn chắc đến 99% sẽ không lỗ. còn hình thức nuôi thì nếu có đủ điều kiện về vốn, thời gian, không gian thì làm luôn số lượng lớn (chắc 500 đổ lên) thì lợi nhuận nó mới có con số kha khá chứ nuôi 3 đến 4 tháng ròng mà nuôi ít chia ra không đáng bao nhiêu sẽ dễ nản chí. còn nếu không có điều kiện trên thì làm như cách 2 anh này là chuẩn. quất 200 em về. nuôi lớn em trống xuất bán, chọn em mái trẻ khỏe lại làm giống, các em còi cọc giết thịt ăn nhậu đi bán chi cho nó mang tiếng. cứ như vậy sẽ có đàn gà giống đảm bảo sạch bệnh để nuôi. (bình luận trên chỉ mang tính chất xây dựng và giải trí không có ý dìm hàng mong anh em không ném gạch). thanks

Với 15.000m2 đất. Có thể nuôi gà thả vườn lãi mỗi tháng được 10 triệu không bác. Hay cần một diện tích lớn hơn vậy bác. Quá trình làm việc thì làm từ nhỏ đến lớn, cái cháu muốn hỏi là khả năng sinh lời trên diện tích như vậy là có thể đạt được hay không, hay là cần một diện tích lớn hơn để thả gà. Vì cháu đang tìm kiếm 1 phương án về quê, và cháu đã xây dựng xong chuồng trại của 1 mô hình trên 100m2 rồi, và đang tìm giống gà để gia đình nuôi thử. Cứ chần chừ hoài thì không biết bao giờ mới thoát khỏi thành phố, thấy bác cũng có kinh nghiệm nuôi gà nên cháu hỏi thử để quyết 1 lần luôn. Cảm ơn bác trước.
VỚi lượng đất 15000 m2 thì bạn co thể làm lời từ nuôi gà với con số rất lớn đó , 1 tỷ/ năm vẫn còn kịp b. Chủ yếu là b có nuôi và phòng dịch được không hui đôi lời góp ý hi hi

Back