1 gà trống có thể đạp được 9 gà máy ?

Anh em cho mình hỏi cái.Mình nuôi 9 gà máy thả vườn.nhưng chỉ có 1 gà trống.vậy có được ko ? có ảnh hưởng gì đến việc nở con ko ?xin được chỉ giáo.xin cảm ơn anh em .

em cũng mua 1 máy ấp trứng loại nhỏ nhất chủ yếu dùng cho bồ câu, vì loại bỏ đc 1 số lượng trứng hư đáng kể trong quá trình chim ấp mà do nó đi phân vào ổ. Đến khi gần nở thì đưa sang bố mẹ Pháp có thời gian ấp trứng tương tự.
Tuy nhiên em thắc mắc vấn đề ẩm độ như thế nào. Nếu có thể bác cho em xin 1 lời khuyên. Nếu trường hợp trứng có cồ 100% thì tỉ lệ ấp máy thành công là bao nhiêu.

Em xin cảm ơn

em cũng mua 1 máy ấp trứng loại nhỏ nhất chủ yếu dùng cho bồ câu, vì loại bỏ đc 1 số lượng trứng hư đáng kể trong quá trình chim ấp mà do nó đi phân vào ổ. Đến khi gần nở thì đưa sang bố mẹ Pháp có thời gian ấp trứng tương tự.
Tuy nhiên em thắc mắc vấn đề ẩm độ như thế nào. Nếu có thể bác cho em xin 1 lời khuyên. Nếu trường hợp trứng có cồ 100% thì tỉ lệ ấp máy thành công là bao nhiêu.

Em xin cảm ơn

Tôi không làm máy ấp trứng cho chim nên tôi không dám tư vấn bừa bãi cho bạn được. Mong bạn thông cảm.

Nếu là box kỷ thuật chăn nuôi ko nói về mua bán .vậy Hoàng Khang cũng có thể trả lời kỷ thuât về máy ấp trứng cho câu hỏi của mình được chứ !Vì mình định mua một máy ấp trứng cho mười con gà mái.nhưng ko biết mua loại nào cho thích hợp.khi mua máy xong rồi có cần mua thiết bị gì thêm nữa ko ?xin được tư vấn

10 con mái đẻ có 2 trường hợp :
- Nếu nuôi tốt thì đẻ mỗi ngày
- Hoặc vì lý do nào đó đẻ cách ngày.

Thôi tôi cứ tính gà đẻ mổi ngảy để trừ hao luôn cho bạn vậy:
5 ngày bạn có 50 trứng (5 ngày gom trứng ấp 1 lần)

*___50 trứng___*___100 trứng___*___150 trứng___*____________*
ngày 1 ngày 5 ngày 10 ngày 15 ngày 20
50 trứng lần 1 50 trứng lần 2 50 trứng lần 3 50 trứng lần 4 50 trứng lần 1 nỡ => có chổ cho 50 trứng tiếp theo.

Vây bạn cần một máy từ 150-200 trứng là đẹp nhất.

Last edited by a moderator:
cảm ơn Hoang Khang đã tư vấn.cho mình hỏi thêm là : máy 160 trứng ở web của bạn.vậy là ấp được 160 trứng gà đúng ko ? mua máy về là xài liền hay còn phải mua thêm thiết bị gì nữa ko ? hiện ở nhà mình có bình ăc quy và bộ biến DC > AC rồi để ngừa khi cúp điện

bác cứ lo bác cạnh nhà nuôi mình học hỏi nhiều. 1 con trống duy nhất nhưng gà mái thì 30 e. đẻ 1 lan khoảng 10 con mái thui. tỷ lệ trứng nở binh thường nhá. k ảnh hưởng. bác ấy nuôi gà bán gà con. và kinh nghiệm thì lâu năm rùi. mình học rất nhiều

hay quá giờ e mới biết 1 trống đạp được 10 con mái ,vậy mà ba e cứ nói là 1 trống 2 mái là đủ ,vừa rồi 2 bà gà đi ấp hết ổng ở ko.tội gớm,toàn tính đè mấy bà tre lai mỹ đạp,mà làm sao đạp được,gà nòi đòn mà đòi đạp gà tre,chán ông gà wa

chào các bạn, tình cờ đọc dc chủ đề này mình xin góp ý như sau
nhà mình nuôi gà tàu, mình k biết chính xác nó gọi là gà gì gà mà ng ta thường đá lông màu vàng đỏ, lông đuôi đen
20 con gà hơn mà chỉ có 1 gà trống thôi. gà mái vẫn đẻ trứng và có trống, số trứng nở bình thường bạn à

Con gà trống tơ rất khỏe, một trống 12 tháng tuổi có thể đạp 20 gà mái trong điều kiện nuôi thả rong. Hiện tôi đang có 1 con như vậy, trứng nào soi cũng có trống và gà con rất khỏe. Còn chuồng gà trống già thì tỷ lệ trống là 70% và gà con nỡ ra lâu lâu có con còi cọc. Gà nuôi nhốt thì chỉ đạp được tầm 4 con là giỏi lắm rồi.
Nhưng mà nó có đạp hết mấy con mái kg. Mình chỉ sợ nó dạp có 1 2 con còn mấy con kia kg dạp.

Nhưng mà nó có đạp hết mấy con mái kg. Mình chỉ sợ nó dạp có 1 2 con còn mấy con kia kg dạp.
20 con đẻ mà trứng nào soi cũng có trống . Còn gà già quá lứa thì tỉ lệ nở chừng 70 % và đôi khi có con còi cọc . Nuôi nhốt thì đạp tầm 4 con là giỏi lắm rồi
++++
Người ta đã nói thế rồi mà bạn lại hỏi là nó có đạp hết mấy con mái kg là sao ? Nó không đạp mà có trống à ?

Vậy, có bạn nào biết : - Một lần đạp mái, mấy trứng có "trống"?
TINH TRÙNG GÀ TRỐNG CÓ THỂ SỐNG 12 NGÀY TRONG TỬ CUNG GÀ MÁY NÊN CÓ THỂ THỤ TINH CHO NHỮNG TRỨNG NON TIẾP THEO CHỈ 1 LẦN ĐẠP MÁY.

Back