1 triệu bạn sẽ khởi nghiệp như nào để làm giàu

• Thread starter buinam
  • Ngày gửi
chào tất cả mọi người trong diễn đàn mình đang cầm 1 triệu trong tay , cùng 4.000m2 đất vườn và 700m2 đất ruộng , điện nước thì ok ,mình chỉ có 1 triệu và muốn khởi nghiệp với một con số nhỏ như vậy thôi , các bạn có ý tưởng gì hay vào cùng thảo luận và giúp mình với....??

có thể bỏ 1 triệu đấy mua vài chục con gà rồi nhân giống dần k bác, nhà e đang có một vườn rau ngót e đang tính nhân giống ra trồng vào 700m2 đất ruộng , khỏi phải mua giống rau đã,

có thể bỏ 1 triệu đấy mua vài chục con gà rồi nhân giống dần k bác, nhà e đang có một vườn rau ngót e đang tính nhân giống ra trồng vào 700m2 đất ruộng , khỏi phải mua giống rau đã,
Đi sang các nhà hàng xóm mà trộm gà về nuôi cho nhanh bác ợ
chào tất cả mọi người trong diễn đàn mình đang cầm 1 triệu trong tay , cùng 4.000m2 đất vườn và 700m2 đất ruộng , điện nước thì ok ,mình chỉ có 1 triệu và muốn khởi nghiệp với một con số nhỏ như vậy thôi , các bạn có ý tưởng gì hay vào cùng thảo luận và giúp mình với....??
Khi nào làm cái gì thì ới mình một tiếng ..mình khăn gói qua học nghề

1tr?!, à mà bạn muốn mau giàu hay hay lâu giàu vậy bạn, muốn mau thì chấp nhận may rủi, đầu tư vé số nhé bạn. Còn lâu giàu thì mua một con dê cái và nuôi lớn lên đễ phối giống, còn bạn hảy kiếm 1 công việc nào đó để nuôi bản thân và chăn dê, đầu tiên cứ vậy đã nhé, còn đất thì trồng cỏ voi ruộng thì trồng lúa mùa khô trồng đậu phụng tưới, như vậy sớm muộn rồi cũng giàu thôi lo gì

ý tưởng của bạn rất hay , nhưng theo bạn nghĩ với 700m2 đất ruộng của mình trồng lúa hay trồng rau tốt hơn mình thì đang có ý trồng rau ngót.

Cặp đôi sống… không cần tiền như "thời nguyên thủy"

(Dân Việt) Một cặp đôi tại Úc đã quyết định trải nghiệm cuộc sống tự cung tự cấp trong suốt 1 năm.

Một năm trước, Rachel Newby (24 tuổi) và bạn trai Liam Culbertson (26 tuổi) đã rất táo bạo khi quyết định sống tự cung tự cấp như thời nguyên thủy và không cần tiền.

Nơi cả hai thực hiện ý tưởng này là mảnh đất hoang của một người bạn ở bang Victoria, Úc. Cặp đôi đã dựng một ngôi nhà nhỏ từ gỗ vụn và các vật liệu tái chế, tự trồng trọt và chăn nuôi để lấy thức ăn.

Rachel và Liam quyết định sống không cần tiền trên mảnh đất hoang tại bang Victoria, Úc.

Rachel và Liam chia sẻ rằng ban đầu mọi thứ không được tốt đẹp cho lắm. Đất đai thiếu chất dinh dưỡng làm cho hạt giống không thể nảy mầm. Khí hậu khắc nghiệt khiến việc sống trong túp lều không khả thi nên họ phải xây nhà gỗ. Căn nhà cũng chỉ đủ chỗ để ngủ với chiều rộng 2,5 mét vuông và cao 3 mét. Vào những thời điểm khó khăn, họ thậm chí còn bới móc từ xe chở rác.

Dần dần, mọi việc cũng dễ dàng hơn. Rachel và Liam đã tự trồng được rau quả, nuôi được một bầy vịt và làm thuê cho các trang trại để đổi lấy hàng hóa. Cặp đôi dùng nhà vệ sinh công cộng, tắm dưới mưa và giặt quần áo ở những vũng nước.

Cặp đôi đã rất vất vả mới có thể trồng trọt được trên mảnh đất cằn cỗi.

Ngoài ra, họ còn nuôi một bầy vịt gômd 5 vịt cái và 2 vịt đực.

Do điều kiện khắc nghiệt nên cặp đôi phải dựng một ngôi nhà thay vì dùng lều để ở.

Cận cảnh ngôi nhà hạnh phúc của cặp đôi kì lạ.

Tuy nhiên, cũng có một số trường hợp ngoại lệ. Liam đã phải bỏ ra 300 USD để chữa trị bệnh răng miệng và Rachel đã mua một chiếc xe đạp để cô có thể đi vào thị trấn.

Hiện tại, cặp đôi vẫn chưa quyết định xem có nên tiếp tục sống tại bàng Victoria hay chuyển tới nơi khác để tiếp tục thách thức khả năng của mình.

1tr?!, à mà bạn muốn mau giàu hay hay lâu giàu vậy bạn, muốn mau thì chấp nhận may rủi, đầu tư vé số nhé bạn. Còn lâu giàu thì mua một con dê cái và nuôi lớn lên đễ phối giống, còn bạn hảy kiếm 1 công việc nào đó để nuôi bản thân và chăn dê, đầu tiên cứ vậy đã nhé, còn đất thì trồng cỏ voi ruộng thì trồng lúa mùa khô trồng đậu phụng tưới, như vậy sớm muộn rồi cũng giàu thôi lo gì
Con dê cái mà có giá 1 triệu sao bạn?? Mình nghĩ ít ra cũng gấp đôi số đó!!!
ý tưởng của bạn rất hay , nhưng theo bạn nghĩ với 700m2 đất ruộng của mình trồng lúa hay trồng rau tốt hơn mình thì đang có ý trồng rau ngót.
Nếu bạn muốn giàu trong 1 ngày thì nên đầu tư vào 1con lô! Sáng mua chiều xổ, chưa đầy 12h từ 1 triệu -> 75tr (cái này phải xem vận mai của bạn). Còn lâu giàu thì mình thấy bạn nên trồng rau,còn chăn nuôi mà khởi đầu vs 1 triệu thì khó lắm bạn ak!

Mình sinh 1990 đã tốt nghiệp đi làm dc 2,5 năm hiện tại mình có dư được 150m thời gian gần đây mình tính nghỉ việc đi theo con đường nông nghiệp bạn nào tư vấn giùm mình nên đầu tư gì nhé.mình có 700m2 vườn 500m2 ruộng và 500m2 ao.

Con dê cái mà có giá 1 triệu sao bạn?? Mình nghĩ ít ra cũng gấp đôi số đó!!!

Nếu bạn muốn giàu trong 1 ngày thì nên đầu tư vào 1con lô! Sáng mua chiều xổ, chưa đầy 12h từ 1 triệu -> 75tr (cái này phải xem vận mai của bạn). Còn lâu giàu thì mình thấy bạn nên trồng rau,còn chăn nuôi mà khởi đầu vs 1 triệu thì khó lắm bạn ak!
dê đã cai sửa mẹ không 1tr vậy thì bạn muốn bao nhiêu, 1tr thì chỉ có vậy thôi, nuôi di.
Cặp đôi sống… không cần tiền như "thời nguyên thủy"

(Dân Việt) Một cặp đôi tại Úc đã quyết định trải nghiệm cuộc sống tự cung tự cấp trong suốt 1 năm.

Một năm trước, Rachel Newby (24 tuổi) và bạn trai Liam Culbertson (26 tuổi) đã rất táo bạo khi quyết định sống tự cung tự cấp như thời nguyên thủy và không cần tiền.

Nơi cả hai thực hiện ý tưởng này là mảnh đất hoang của một người bạn ở bang Victoria, Úc. Cặp đôi đã dựng một ngôi nhà nhỏ từ gỗ vụn và các vật liệu tái chế, tự trồng trọt và chăn nuôi để lấy thức ăn.

Rachel và Liam quyết định sống không cần tiền trên mảnh đất hoang tại bang Victoria, Úc.

Rachel và Liam chia sẻ rằng ban đầu mọi thứ không được tốt đẹp cho lắm. Đất đai thiếu chất dinh dưỡng làm cho hạt giống không thể nảy mầm. Khí hậu khắc nghiệt khiến việc sống trong túp lều không khả thi nên họ phải xây nhà gỗ. Căn nhà cũng chỉ đủ chỗ để ngủ với chiều rộng 2,5 mét vuông và cao 3 mét. Vào những thời điểm khó khăn, họ thậm chí còn bới móc từ xe chở rác.

Dần dần, mọi việc cũng dễ dàng hơn. Rachel và Liam đã tự trồng được rau quả, nuôi được một bầy vịt và làm thuê cho các trang trại để đổi lấy hàng hóa. Cặp đôi dùng nhà vệ sinh công cộng, tắm dưới mưa và giặt quần áo ở những vũng nước.

Cặp đôi đã rất vất vả mới có thể trồng trọt được trên mảnh đất cằn cỗi.

Ngoài ra, họ còn nuôi một bầy vịt gômd 5 vịt cái và 2 vịt đực.

Do điều kiện khắc nghiệt nên cặp đôi phải dựng một ngôi nhà thay vì dùng lều để ở.

Cận cảnh ngôi nhà hạnh phúc của cặp đôi kì lạ.

Tuy nhiên, cũng có một số trường hợp ngoại lệ. Liam đã phải bỏ ra 300 USD để chữa trị bệnh răng miệng và Rachel đã mua một chiếc xe đạp để cô có thể đi vào thị trấn.

Hiện tại, cặp đôi vẫn chưa quyết định xem có nên tiếp tục sống tại bàng Victoria hay chuyển tới nơi khác để tiếp tục thách thức khả năng của mình.
Lạc đề rồi bạn ơi, cặp đôi bên Úc sống không cần tiền còn VN này muốn làm giàu mà bạn ơi.

Mua mấy chục con gà giống hết 1 triệu. Sau đó thì gà sẽ ăn gì để lớn đây?

Mình sinh 1990 đã tốt nghiệp đi làm dc 2,5 năm hiện tại mình có dư được 150m thời gian gần đây mình tính nghỉ việc đi theo con đường nông nghiệp bạn nào tư vấn giùm mình nên đầu tư gì nhé.mình có 700m2 vườn 500m2 ruộng và 500m2 ao.
150m này có phải tiền không bạn, đọc bài này thấy toàn m là m mà m2 mới ghê chớ, tấc đất tấc vàng thế này mà còn không làm thì phí. Đùa vui thôi chứ nhìn vào tổng thể thì thấy lam mô hình VAC là hợp lý nhất còn cây con giống thì trong diển đàn này không thiếu thứ gì, ai thành công thứ gì mà thich hợp với mình thì ALO xin chuyển giao công nghệ, mình nghỉ chắc không ai hẹp hòi gì đâu, rồi rối ở đâu gở ở đó lo gì.

Mình giới thiệu bạn bộ phim " the Little forest " hy vọng xem xong bạn sẽ nghĩ được nhiều điều. Phim của Nhật, theo mình là rất hay rất hạnh phúc, chỉ có 1 cảm giác hạnh phục thôi

dê đã cai sửa mẹ không 1tr vậy thì bạn muốn bao nhiêu, 1tr thì chỉ có vậy thôi, nuôi di.

Lạc đề rồi bạn ơi, cặp đôi bên Úc sống không cần tiền còn VN này muốn làm giàu mà bạn ơi.

Bài báo này cũng không liên quan lắm đến topic nhưng mình thấy
tin tức này cũng hay nên chia sẻ như là 1 động lực giúp bạn ấy có thể có thêm ý tưởng để khởi nghiệp. :)

Những gì bạn đưa ra quá ít .
Trước tiên mình muốn biết bạn ( mình ) là ai như thế nào ...gia cảnh hoàn cảnh và khả năng của bạn như thế nào ? Vấn đề này mới là quan trọng nhất . Nông nghiệp không phải là một bài toán cũng không phải là bàn cờ .
Trước tiên bạn phải biết bản thân mình là ai và có thể làm được gì ... chuyên môn , điều kiện và chiến lược ( tấn công , phòng thủ , đột kích , công kích tất cả bạn điều phải biết ) và cần nhất là kỹ năng để đưa dự định của mình đi từ nơi này đến nơi khác .Ngoài vấn đề bản thân ra còn lưu ý đến vấn đề người thân , gia đình và nhiều người bên cạnh bạn để lợi dụng cùng lúc phải triệt tiêu tất cả các mối nguy hại có thể .
Tiếp đến là đất đai . Bạn cần phải biết nó ở tỉnh nào thuộc nước nào và như thế nào ...nhân sinh , lòng dạ con người ra sao ...thời tiết , loại đất nguồn nước và trạng thái cơ địa vốn có của đất .
Tầm nhìn nông nghiệp cần phải rộng lớn và rõ ràng ...đến đống phân của con gà cách đó 10 km cũng phải biết và hiểu rõ nguồn lợi của nó .
Còn số vốn 1 triệu - Không phải là vấn đề lớn - Vấn đề lớn là bạn làm gì để sống và cuộc sống của bạn được đảm bảo chưa ? Hay là bạn phải dùng 1 triệu để đi bán bé số rồi từ từ từng bước chứ không thể trồng rau - với 1 triệu thì làm rau mầm còn thiếu . Có câu nói hay '' làm giàu thì dể - Làm đủ ăn mới khó ''
Ngoài ra trong nông nghiệp bạn phải biết hóa thân ...
--------------------------
Còn về ý tưởng bản thân của mình với những gì bạn đưa ra thì mình có những lời sau :
1 Triệu làm vốn để nuôi sống bản thân từ xã hội bên ngoài như vé số , phụ hồ ...từ đây tìm kiếm những nguồn lực rẻ tiền hoặc một nhà hảo tâm - Vể nhà hảo tâm thì mình không mơ . Còn nguồn lực rẻ tiền như cơm thừa canh cặn và đến đống phân bò mình cũng tận dụng làm sao có ích với điều kiện nông nghiệp của mình . 700 M ĐÓ ( loại đất gì , chất lượng ra sao ) mình cần có nguồn lực rẻ tiền mà có lợi nhất để đầu tư vào 700 m đất - Tiếp đến là giống loài để chọn để đầu tư - Nếu chọn rau hoa thì tốn rất nhiều thời gian và công sức mà thực tế với 1 triệu thì không nên - Mình sẽ trồng chuối ( vốn ít lời nhiều ) vì dể trồng và tốn ít thời gian ...tùy vào 700 m như thế nào rồi mình tính vào việc trồng chuối rồi mình sẽ có thu nhập từ chuối . Cái này vốn bỏ ra chỉ là công sức và thời gian...kỹ thuật như chế phẩm EM và nhớ chọn chiến thuật phòng thủ đánh gọn , tốn ít thời gian lẫn chi phí công sức ĐỂ CÓ KẾT QUẢ AN TOÀN NHẤT CHO BƯỚC ĐẦU .
Khi có chuối rồi mình trồng gừng ( 1 vốn 15 lời đó nha ) Muốn học kỹ thuật trồng gừng đỉnh cao của mình không ?

Last edited by a moderator:

Back