100 triệu có làm được chăn nuôi không??

xin chào mọi người. em muốn được tư vấn về ngành chăn nuôi.
hiện tại em đang làm công nhân. em dành dụm được 100 triệu.
em muốn đem số tiền đó làm chăn nuôi (lợn + gà thả vườn) nhừng em chưa có kinh nghiệm gì.. với số tiền đó em mong muốn được mọi người đi trước khuyên bảo và chỉ dạy. quê em ở thái bình em muốn tìm 1 cơ sở nào đó để làm và học hỏi kinh nghiệm. và bước đầu để chăn nuôi thì phải làm sao ạ .
em năm nay 21 tuổi nhưng em rất yêu ngành nghề chăn nuôi . em còn trẻ nên muốn được các cô chú tư vấn .

Last edited:
Tuy hơi muộn nhưng e vẫn mún góp ý tham gia nhé :
100 trịu ? Bác mún chăn nuôi ? Nhưng bác k nói gì tới nơi bác mún chăn nuôi ? bác có đất k ? rộng khoảng bao nhiu ?
100 triệu ? nếu có đất thì bác làm đc hơi bị nhìu đấy . Tiền thức ăn +con giống , k hết nổi 100 trịu đâu .

nuoi ga

hay tra loi nhung cau hoi nay nhe
1. ban cho ga an gi ?
2. ga thuong bi benh j tri nhu the nao.
3. mat do nuoi nhu the nao la hop li, thiet ke chuon nhu the nao hop ve sinh .....
..... van con rat nhieu nhe ban hay suy nghi. neu tra loi het thi ban da nuoi ga duoc roi:blush:

RSpBK

Bạn trẻ tuổi mà "tài cao" nhỉ? dành dụm được 100tr và có ý tưởng tự làm ông chủ bẳng tuổi bạn mình vưỡn còn phải ăn bám gia đình!
Chúc bạn thành công với ước mơ và ý tưởng của mình!

Mình cũng thích chăn nuôi từ bé, giờ 30 cái tuổi xuân rồi mà vưỡn chưa thực hiện được mơ ước này, lớn lên Mình học Chế Tạo Máy Bách Khoa Hà Nội, đi làm theo chuyên ngành một thời gian thì làm kinh doanh, hiện tại Mình làm kinh doanh ba thứ bà nhằng gì cũng làm, cũng chạ liên quan đến chăn nuôi giề. Kiến thức chăn nuôi là con số không tròn trĩnh.

Giờ để thỏa lòng làm nông mình định tậu lô đất lấy cái chăn nuôi dưng mờ nó xa vời quá vì đất cát Hà Nội mà bạn biết đó, vài nghìn m2 thì nó to tiền quá.

Mình đang có dự định về quê để mua đất làm cái này (vưỡn chưa biết nên trồng cây gì và nuôi con gì?) Dưng mình dự định đào ao thả cá, quanh ao mình làm một xe đá hộc sau đó trồng cây sanh để cho rễ bám từ bé vào đá, trồng quanh ao mình nghĩ gần nước cây sẽ nhanh tốt, đấy là ngu ý của mình.

Mình cũng đang muốn tìm hiểu và thăm quan các trang trại khác để học hỏi nhưng chưa biết trang trại nào cả, bạn biết chỉ mình với nhá!

Thân ái!

hay tra loi nhung cau hoi nay nhe
1. ban cho ga an gi ?
2. ga thuong bi benh j tri nhu the nao.
3. mat do nuoi nhu the nao la hop li, thiet ke chuon nhu the nao hop ve sinh .....
..... van con rat nhieu nhe ban hay suy nghi. neu tra loi het thi ban da nuoi ga duoc roi:blush:
em ấy chưa nuôi gà đâu em ấy mới về bắc định chăn nuôi như bận một số việc lên vẫn chưa bắt đầu

2 năm đẻ ra 100 triệu thì đáng ngưỡng mộ lắm đấy. Một công nhân chăm chỉ và tiết kiệm ^^.
Hi, Mình rất vui vì gặp được những người giống mình ở đây. Vì trước đấy suy nghĩ về quê làm nông nghiệp của mình cứ bị bạn bè bảo hâm :D. Mình làm ở HN 7 năm rồi lương cũng ổn định. Nhưng mình rất thích về quê làm việc.
Mình vừa viết một topic ở bên Trồng trọt thì hóa ra là nhầm Thread :D.
Mình 28 tuổi, có 1 mảnh đất ở Giao Thủy - Nam Định khoảng 2000(m2). Bao gồm khoảng 1000m2 đang là ruộng, 150m2 là ao và 100m2 là công trình xây dựng. Nhà gần cánh đồng nhưng tiện giao thông, nước để sinh hoạt đầy đủ.
Vốn của mình hiện có là khoảng 100 triệu, nếu máu lên thì có thể dồn đc thêm 1 ít nữa :p.
Về nhân lực: giai đoạn đầu chắc mình không dành fulltime về quê đc mà vẫn phải ở HN làm công ăn lương phòng rủi ro đã. Nhưng ở quê thì anh em họ hàng của mình rất nhiều người rỗi việc và sẵn sàng giúp mình.
1. Mình muốn mở trang trại trên mảnh đất này nhưng cũng chưa biết làm gì :D.
2. Quê mình hiện chính quyền địa phương đang có chính sách cho thuê đất 30 năm. Mình có khả năng thuê đc 4 mẫu đất trong năm nay hoặc năm sau. Mình cũng rất hứng thú. Nhưng cũng chưa biết nên làm gì với nó vì nếu thuê thì giai đoạn đầu vốn của mình rất eo hẹp.

Tóm lại với những điều kiện như thế mình nên trồng cây gì? nuôi con gì? để tạo công ăn việc làm cho bà con họ hàng đồng thời có cơ hội làm giàu trên chính quê hương mình. Nhờ các lão nông có kinh nghiệm chỉ giúp hoặc share cho mình một vài ý tưởng hay hướng đi nào đó.

Nhân tiện mình cũng rất mong đc nc, trao đổi và hợp tác với anh em trong diễn đàn, những người có cùng chí hướng. SĐT của mình là 0978304000.

Tôi nghĩ là bạn sẽ không làm được đâu. Bạn mới 21t làm công nhân mà dành dụm được số tiền đó. Tức là trung bình 1 tháng bạn cất đi được khoảng 2t5 tháng nào cũng vậy. Khi làm chăn nuôi bạn sẽ phải giành hết thời gian vào công việc mới và mất đi khoản đó. Toi nghĩ bạn nên tiếp tục làm công việc của mình đi.

Tôi nghĩ là bạn sẽ không làm được đâu. Bạn mới 21t làm công nhân mà dành dụm được số tiền đó. Tức là trung bình 1 tháng bạn cất đi được khoảng 2t5 tháng nào cũng vậy. Khi làm chăn nuôi bạn sẽ phải giành hết thời gian vào công việc mới và mất đi khoản đó. Toi nghĩ bạn nên tiếp tục làm công việc của mình đi.

--------

Số tiền đó bạn nên đầu tư vào việc học tập nâng cao kiến thức. Đầu tư vào học tập không bao giờ lỗ. 30 tuổi kiếm tiền chưa muộn.

Theo tôi thấy thì bác vuadui này chỉ làm nông dân được thôi vì bác tính toán hay quá! bạn nói: "trung bình 1 tháng bạn cất đi được khoảng 2t5 tháng nào cũng vậy". Mỗi thán cất đi 2,5tr thì sau 2 năm sẽ dành được 200tr hả bác??? heeheheheh.....

Đùa vui thôi đừng giận nhen bác!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

--------

với số tuổi của bạn hơi nhỏ , chưa có nhiều kinh nghiệm trong ngành nông nghiệp nên bạn chưa gặp phải những khó khăn thử thách trong ngành nông nghiệp ( mà làm nông nghiệp quan trọng là kinh nghiệm) bạn có thể học hỏi những người khác để bổ sung thêm kiến thức và từ đó đúc rút ra kinh nghiệm cho bản thân mình.
số vốn của bạn không quá lớn và cần thiết để làm nông lý tưởng, vì bạn phải có diện tích đất canh tác, xây dựng chuồng trại, con giống, thức ăn chăn nuôi, hệ thống điện nước ... và quan trọng nhất là sự quyết tâm, tính kiên định cố gắng đến cùng.
và nữa là sự ủng hộ của gia đình và người thân chẳng hạn. Bạn sẽ cảm thấy hơi cô đơn lẻ loi nếu ở 1 mình nhưng cố gắng cũng vượt qua được.
Theo mình nghĩ thì bạn khó có thể thực hiện được mơ ước của mình. mà nếu có thì cũng có những trải nghiệm không thực sự dễ dàng, dù sao mình cũng chúc bạn sẽ thành công trên con đường mình đã chọn.
hãy cố gắng nỗ lực hết mình vì những niềm đam mê của mình rồi 1 ngày bạn sẽ thành công.

kg phải bây giờ bạn ấy đang học hỏi kinh nghiệm đó sao??? Nếu số vốn thật sự lớn (như ý của bác) và tất cả mọi điều kiện đều lý tưởng hết thì đâu cần phải lên đây học hỏi kinh nghiệm, phải kg chủ thớt?

--------

Hiện nay tôi đang công tác tại "Trung Tâm Ươm Tạo Doanh Nghiệp Nông Nghiệp Công Nghệ Cao" Trung tâm này la của nhà nước có chức năng hỗ trợ cho các tổ chức cá nhân có ý tưởng thành lập doanh nghiệp trong lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao, Trung tâm có thể hỗ trợ cho các bạn về cơ sở vật chất, kỹ thuật công nghệ, nguồn tài chính. Vậy nếu bạn có ý tưởng kinh doanh hãy liên lac trực tiếp với chúng tôi.( Đào Tuấn Anh 091.6699.624)

Có khi nào liên lạc với bác xong thì mất luôn ý tưởng luôn kg hả bác??? heeheheh

Last edited by a moderator:
hão huyền không làm ngồi đấy mà kêu la . chẳng có cái gì tự trên trời rơi xuống đâu bạn ơi .những quyết định vội vàng là quyết định đầy bất trắc.hãy xây dựng mô hình v.a.c.lấy ngắn nuôi dài muốn giầu nuôi cá muốn khá nuôi heo muốn nghèo nuôi gà vịt.vì một tiền gà ba tiền thóc.hãy lấy ít thắng nhiều lấy nhu thắng cương.hãy tạo sự đột biến về sản phẩm hơn nữa đó là lợi thế cạnh tranh. chúc may mắn

Vốn 100triệu - Nuôi gà đá đi bạn ơi

Mình rất ngưỡng mộ bạn. Mình TNĐH chính qui làm được 9 năm rồi cũng chỉ dư được 2 cây vàng hà. Mình đang làm thế này bạn xem có được không.
Nhà mình có 1 công đất vườn (1.000 m vuông). Nuôi 3 em gà mái (bổn dữ nha) + gà trống (đẹp hình, ăn độ 2 cái trở lên nhe). Cứ thế mà cản ra. Gà con nở ra bạn cho lên lồng mà nuơi. Cứ 1 tháng là gà mái lại đẻ mà mặc sức nuôi. Nở ra gà mái thì ăn thịt (đỡ tốn tiền đồ ăn lắm nhe), gà trống thì bán em nào đẹp đá hay thì bèo lắm >=1 triệu. Em nào xấu thì ít nhất cũng 500 ngàn. Cứ thế mỗi năm kiếm chiừng 20 em gà trống trừ chi phí cũng lời được 20 - 25 triệu. Đặc biệt chỉ tận dụng thời gian rỗi thôi, cv cơ quan vẫn đi làm bình thường.
Dần dần đam mê bạn sẽ có tarị gà giống mình.

Trại gà đá Bến Tre - Chuyên cung cấp gà đá bổn Bến Tre
Giá cả anh em yên tâm, hợp túi tiền lại có gà hay. Luôn update gà mới.
Mời ghé thăm website của chúng tôi. Xem 1 số em vừa poss lên cho anh em chơi tết năm nay nhé.
Vui lòng LH: 0979.668.773 or 0914.293444 (gặp Trực)
http://ww.gabentre.com

xem video tarị gà: http://www.youtube.com/watch?v=_Ekc2bQD5NA&feature=youtu.be

bạn có thể cho mình biết bạn ở đâu ko.đất của bạn có xa khu dân cư ko

tôi nghĩ bác nên nuôi động vật hoang dã đi vì hiện tại nuôi những con vật này đang ăn nên làm ra đấy với 100 triệu bác có thể đầu tư nuôi Gắn, hươu nai lấy nhung, Nhím, Gà Sao... là những mô hình nuôi rất có lợi nhuận đấy.

Hay hay

nói nghe mắc cười ... nhưng thực sự bạn có ý muốn gì đây ? 100tr một số tiền rất lớn cho người khởi nghiệp. Nhưng là số nhỏ cho những người đã thành công.
Tôi tin rằng bạn đã chọn vật nuôi cho mình, hãy tìm hiểu kỹ vật nuôi và bạn chọn. Đầu ra thế nào v..v... và bạn sẽ thành công. Tóm lại bạn là ngưởi rất may mắn khi khởi nghiệp vì bạn có vốn rất cao. Chúc bạn thành công

NHẬN XÉT CỦA BẠN KINH NGHIỆM THẬT ĐẤY! HAY, HAY..:wub::6^:

ban qua chuyen muc CHAN NUÔI doc cac bai cua minh di se ro.bai "nuoi ga tha vuon-van de....." nhieu van de lam, minh co 5 hay 6 bai ve ga tha vuon roi do
:9^:

100tr thì nuôi dược nhiều thứ lắm,quan trọng là bạn muốn nuôi ji,và phải biết kỹ thuật gì.nhím,gà,heo,chồn,vịt,rắn....................

Làm công nhân mà để dành được 100tr, chả buồn cho tôi 7 năm làm Kế toán chẳng dư 1 xu.
Tôi đây còn buồn hơn bạn.Đã 30 tuổi đời với 3năm ra làm ở nhà nước với 2tr/tháng.Tiền thuê nhà không đủ nói gì đến tiền ăn, tiền cưới vợ

--------

em muốn đem số tiền đó làm chăn nuôi (lợn + gà thả vườn) nhừng em chưa có kinh nghiệm gì.. với số tiền đó em mong muốn được mọi người đi trước khuyên bảo và chỉ dạy. quê em ở thái bình em muốn tìm 1 cơ sở nào đó để làm và học hỏi kinh nghiệm. và bước đầu để chăn nuôi thì phải làm sao ạ .
em năm nay 21 tuổi nhưng em rất yêu ngành nghề chăn nuôi . em còn trẻ nên muốn được các cô chú tư vấn .
Bằng tuổi bạn tôi mơi đi học chuyên nghiệp.bây giờ đã 30t rồi mà vẫn bám 2tr/tháng tiền nhà nước.nếu bạn thực sự muốn chăn nuôi mà bạn chưa biết gì về nó thì bạn nên xin vào làm công nhân trong trang trại một thời gian.khi nào bạn đủ tự tin bạn mới bắt đầu làm lúc đấy số vốn bạn tích góp không phải là 100tr nữa.Bạn còn trẻ.Chúc bạn thành công.

Làm công nhân mà để dành được 100tr, chả buồn cho tôi 7 năm làm Kế toán chẳng dư 1 xu.
Tôi đây còn buồn hơn bạn.Đã 30 tuổi đời với 3năm ra làm ở nhà nước với 2tr/tháng.Tiền thuê nhà không đủ nói gì đến tiền ăn, tiền cưới vợ

--------

Bằng tuổi bạn tôi mơi đi học chuyên nghiệp.bây giờ đã 30t rồi mà vẫn bám 2tr/tháng tiền nhà nước.nếu bạn thực sự muốn chăn nuôi mà bạn chưa biết gì về nó thì bạn nên xin vào làm công nhân trong trang trại một thời gian.khi nào bạn đủ tự tin bạn mới bắt đầu làm lúc đấy số vốn bạn tích góp không phải là 100tr nữa.Bạn còn trẻ.Chúc bạn thành công.

--------

Hiện nay tôi đang công tác tại "Trung Tâm Ươm Tạo Doanh Nghiệp Nông Nghiệp Công Nghệ Cao" Trung tâm này la của nhà nước có chức năng hỗ trợ cho các tổ chức cá nhân có ý tưởng thành lập doanh nghiệp trong lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao, Trung tâm có thể hỗ trợ cho các bạn về cơ sở vật chất, kỹ thuật công nghệ, nguồn tài chính. Vậy nếu bạn có ý tưởng kinh doanh hãy liên lac trực tiếp với chúng tôi.( Đào Tuấn Anh 091.6699.624)
Chào bạn.mình có nhiều ý tưởng về chăn nuôi theo mình là rất hay nhưng hiện tại mình không đủ lực để thực hiện ý tưởng. Nghe bạn nói đến chức năng của trung tâm mình muốn tìm hiểu thêm

--------

Bạn trẻ tuổi mà "tài cao" nhỉ? dành dụm được 100tr và có ý tưởng tự làm ông chủ bẳng tuổi bạn mình vưỡn còn phải ăn bám gia đình!
Chúc bạn thành công với ước mơ và ý tưởng của mình!

Mình cũng thích chăn nuôi từ bé, giờ 30 cái tuổi xuân rồi mà vưỡn chưa thực hiện được mơ ước này, lớn lên Mình học Chế Tạo Máy Bách Khoa Hà Nội, đi làm theo chuyên ngành một thời gian thì làm kinh doanh, hiện tại Mình làm kinh doanh ba thứ bà nhằng gì cũng làm, cũng chạ liên quan đến chăn nuôi giề. Kiến thức chăn nuôi là con số không tròn trĩnh.

Giờ để thỏa lòng làm nông mình định tậu lô đất lấy cái chăn nuôi dưng mờ nó xa vời quá vì đất cát Hà Nội mà bạn biết đó, vài nghìn m2 thì nó to tiền quá.

Mình đang có dự định về quê để mua đất làm cái này (vưỡn chưa biết nên trồng cây gì và nuôi con gì?) Dưng mình dự định đào ao thả cá, quanh ao mình làm một xe đá hộc sau đó trồng cây sanh để cho rễ bám từ bé vào đá, trồng quanh ao mình nghĩ gần nước cây sẽ nhanh tốt, đấy là ngu ý của mình.

Mình cũng đang muốn tìm hiểu và thăm quan các trang trại khác để học hỏi nhưng chưa biết trang trại nào cả, bạn biết chỉ mình với nhá!

Thân ái!
Các bác có tiền nhưng thiếu đất, kiến thức chăn nuôi...còn tôi đây thiếu mỗi tiền.

Last edited by a moderator:
Nên bắt đầu từ quy mô nhỏ nhất
Tích luỹ kinh nghiệp và dần dần mới mở rộng quy mô
Mình cũng đang định làm một mô hình chăn nuôi lợn, gà và vịt siêu trứng...

mình rất ủng hộ bác chủ làm trang trại, bản thân mình cũng thế, làm kỹ sư xây dựng được 5 năm rồi, tích góp cũng được 300 triệu, mình cũng đã lên kế hoạch trồng hoa lan cắt cành với mảnh đất vườn nhà 1000m vuông....................tại vì mình nghỉ rất đơn giản, trên đời này có ai đi làm công mà giàu đâu,chỉ có làm chủ mới giàu.

chúc bác thành công

Mình phục bạn thật đó, dành dụm được những 100 triệu.
Ở đây tôi thấy nhiều bạn khuyên là nuôi gà thịt thả vườn. Tuy nhiên với món này thì bạn nên tìm đầu ra trước khi chăn nuôi. hiện nay có nhiều nhà thầu gà tức là họ bỏ gà con, thức ăn, thuốc thú y và cả đầu ra.
Bạn nên xem xét vì tôi nghĩ chăn nuôi bất kỳ con gì thì đầu ra cho sản phẩm cũng rất quan trọng.

nuôi thỏ

làm công nhân mà bạn còn dành dụm được cả trăm triệu cũng giỏi lắm rồi ,tôi nghĩ bạn thử nuôi thỏ xem sao,ít vốn,dễ nuôi,đẻ rất nhanh ,chỉ cần vài con giống trong vòng 2 năm là bạn đã có một bầy thỏ cũng ra trò lắm rồi,trên thành phố người ta cũng hay nhâụ thịt thỏ lắm, thức ăn cho thỏ cũng dễ kiếm ,chỉ cần chịu khó ra chợ lượm rau sâu người bán rau loại ra cho thỏ ăn là được rồi,nhớ đừng cho thỏ uống nước kẻo nó chết không kịp ngáp đấy

Back