Thảo luận 100kg gừng giống ( báo viết )

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Trồng 100kg gừng giống trên diện tích 300m2 đất năm 2010 anh Võ Văn Kiển ở ấp Hội An, xã Đa Phước Hội, huyện Mỏ Cày Nam đã thu lãi trên 60 triệu đồng. Phấn khởi với hiệu quả từ cây gừng mang lại năm nay anh Kiển tiếp tục chọn cây gừng để phát triển kinh tế.

Anh Kiển chia sẻ kinh nghiệm trồng Gừng cho năng suất cao

Anh Kiển bắt đầu trồng gừng năm 2009 qua tham quan học hỏi kinh nghiệm từ nhiều hộ nông dân khác ban đầu anh chọn mua 30kg gừng giống về trồng với giá 50.000 đồng/kg đến mùa thu hoạch sau khi trừ đi chi phí thu lãi trên 20 triệu đồng. Năm 2011 anh Kiển lại tiếp tục phát triển và nhân rộng diện tích trồng gừng lên 120kg gừng giống trên diện tích 350m2.

Theo anh Kiển: muốn cho gừng mọc mầm đều phải tiến hành ủ gừng trước khi xuống giống. Khi mua gừng giống về bà con nông dân không nên trồng ngay xuống đất mà phải xếp gừng thành đống rồi tiến hành ủ trong bóng râm bằng mụn dừa và rác mục, trong quá trình ủ cần đảm bảo đủ độ ẩm, khi gừng đâm mọng (mọc chồi) đến đầu mùa mưa là bắt đầu xuống giống.

Trồng gừng phải lên liếp cao để dễ thoát nước, tránh tình trạng gừng trồng trên liếp gặp nước lớn hay mưa dầm sẽ gây thối củ, chết cây và dễ phát sinh bệnh thối củ. Theo anh Kiển đất trồng gừng cần phải làm tơi xốp, ở khâu chuẩn bị đất thường lên liếp cao khoảng 20cm, để trồng 100kg gừng giống thường dùng khoảng 300kg phân bò + 700kg mụn dừa trộn đều trên liếp cao khoảng 50cm. Sau khi làm đất tiến hành xuống giống gừng. Khoảng cách và mật độ trồng gừng hàng cách hàng, cây cách cây 30x 40cm, tưới nước vừa phải để duy trì đủ độ ẩm tránh tình trạng tưới nước quá nhiều rất dễ làm cho gừng bị thối củ ảnh hưởng đến năng suất cây trồng.

Cây gừng không kén đất, thời điểm xuống giống vào đầu mùa mưa khoảng từ tháng tư âm lịch. Việc chăm sóc gừng cũng tương đối đơn giản không phải tốn chi phí nhiều phù hợp đối với những nông dân đất ít. Gừng sinh trưởng trong mùa mưa nên rất ít khi tưới nước. Cách 2 tháng bón phân một lần gồm hỗn hợp 5kg phân NPK (16-16-8) và 5kg phân Kali để kích thích gừng tăng trưởng và phát triển củ. Gừng rất ít bệnh nhưng phải thường xuyên theo dõi đề phòng và điều trị kịp thời loài sâu đục thân, sâu ăn lá bằng các loại thuốc trừ sâu thông thường.

Với ưu điểm của giống gừng tàu là củ to, bóng láng, ít bị sâu bệnh phù hợp với vùng đất cát pha, gừng trồng sau 8 tháng là bắt đầu thu hoạch mỗi kg gừng giống cho ít nhất là 20kg gừng thương phẩm. Tính toán về hiệu quả của cây gừng anh Kiển cởi mở nói trong niềm vui phấn khởi: “nếu tính ra 120kg gừng sau 8 tháng thu hoạch trên 2 tấn gừng bình quân giá 40.000 đồng/kg như vậy trồng 350m2 gừng theo tính toán chưa đầy 1 năm nông dân sẽ có lãi trên 80 triệu đồng sau khi trừ đi chi phí”.

Thấy cây gừng không khó trồng lại cho nguồn thu nhập cao, giá gừng luôn ổn định ở mức 35.000 - 40.000 đồng/kg, mùa nghịch có lúc lên đến 50.000 đồng/kg. Gừng thu hoạch vào dịp tết dùng làm mứt nên nông dân không phải lo về vấn đề đầu ra, do đó nhiều năm nay gia đình anh Kiển rất phấn khởi với lợi nhuận của cây gừng mang về.

Từ phong trào này, hiện ở ấp Hội An xã Đa Phước Hội có gần 30 hộ dân tham gia trồng gừng đang mang lại hiệu quả kinh tế cao.
http://nongsanviettuan.com/vi/news/...ung-de-trong-khong-ken-dat-nang-suat-cao-206/

Hấp dẫn quá nhỉ. Mà sao gương nông dán tỉ phú gừng ít nghe quá vậy ?!
Mình cũng đang tiến hành trồng gừng trong bao
Mình cũng đang tiến hành trồng gừng trong bao
Mình thấy khả thi vì trong nông nghiệp có cái sợ là sản phẩm khó bảo quản nhưng gừng lại dễ bảo quản hơn. Đầu tư trồng gừng cũng không quá lớn và có thể làm các quy mô lớn hay nhỏ tùy điều kiện của mình

Mình đã tin và sẽ làm theo. Còn bạn thì sao?.
Mình học từ lecongtuananh và đang từng bước khởi đầu trồng gừng .
Chưa bán được củ gừng nào lại đang tò mò không biết năm 2015 thì với 1000m trồng lời được bao nhiêu ?
Phòng và trị bệnh này của cây gừng như thế nào ạ ?

Hình 1. Lá gừng héo, vàng và lụi dần

Hình 2. Củ và thân gừng với những đốm biến màu sũng nước do bị bệnh

Bệnh héo lụi vi khuẩn trên cây gừng và biện pháp đối phó ?????

Chưa bán được củ gừng nào lại đang tò mò không biết năm 2015 thì với 1000m trồng lời được bao nhiêu ?

300m2 lãi 60 triệu. 1000m2 lãi 200 triệu nhá. Bớt một ít do làm kém người ta thì còn 150 triệu nhá. Cứ thế mà làm cớ 10000m2 thì mua ô tô đi tham ruộng gừng nhá. Chúc chú sớm phát tài.

Do trồng trên đất mà ra bệnh này

Đối với tôi dù nuôi hay trồng tôi củng coi thường các loại dịch bệnh - các loại dịch bệnh là do mình chưa hóa thân mình vào loại cây trồng vật nuôi ( chưa am hiểu về nó mà ra thôi )

Nếu bạn hiểu rõ phần dấu + thứ 3 hay 4 gì đó ( phần vô đất ) - là sẽ ko có cái loại bệnh dịch này bao giờ

Tôi ghét nhất là mấy cái toppic dịch bệnh và các loại thuốc - lúc nhỏ tuôi nuôi trồng tui có thấy thuốc men gì đâu

Cụ thể như mấy cái hình chụp ở trên thì theo tôi ko bảo là bệnh hay dịch mà theo tôi là do ko hiểu rõ về cây gừng

Tôi thí dụ 1 cái về chăn nuôi ko cần thuốc ví vụ nuôi gà nhé

Khi tôi hốt gà con vào tháng mấy là tôi biết rõ nếu nuôi tháng đó nó sẽ sống được bao nhiêu con
Khi gà đạt 10 ngày là tôi biết rõ con nào sẽ ra đi
Nuôi tháng nào thì tôi biết rõ là tháng đó mình sẽ lấy gì cho nó ăn để có lời
Nuôi lúc nào thì tôi sẽ biết rõ là lúc đó nó sẽ bị bệnh gì nếu mình tránh ko được
Khi bị bệnh lai rai là tôi biết phải làm gì để nó ko thành đại dịch

Nhưng mà phải biết rõ lúc nó bao nhiêu ngày thì nó ăn gì, uống gì, thích gì. ở như thế nào, đến nó cở nào thì mình phải thế nào - nói mà mấy bạn ko hiểu thì lấy gì mà nói - vì có hiểu thế nào là hóa thân đâu

Chăn nuôi này tôi chỉ sợ một điều duy nhất là kẻ trộm mà thôi - còn trồng trọt thì chỉ sợ một điều duy nhất là bán ko được mà thôi .

Nổ kinh ko ??? - kha kha !!! - một ngày nào đó sẽ có những người lập lại những câu nổ này - ngày đó còn rất xa

Last edited by a moderator:
Do trồng trên đất mà ra bệnh này

Đối với tôi dù nuôi hay trồng tôi củng coi thường các loại dịch bệnh - các loại dịch bệnh là do mình chưa hóa thân mình vào loại cây trồng vật nuôi ( chưa am hiểu về nó mà ra thôi )

Nếu bạn hiểu rõ phần dấu + thứ 3 hay 4 gì đó ( phần vô đất ) - là sẽ ko có cái loại bệnh dịch này bao giờ

Tôi ghét nhất là mấy cái toppic dịch bệnh và các loại thuốc - lúc nhỏ tuôi nuôi trồng tui có thấy thuốc men gì đâu

Cụ thể như mấy cái hình chụp ở trên thì theo tôi ko bảo là bệnh hay dịch mà theo tôi là do ko hiểu rõ về cây gừng

Tôi thí dụ 1 cái về chăn nuôi ko cần thuốc ví vụ nuôi gà nhé

Khi tôi hốt gà con vào tháng mấy là tôi biết rõ nếu nuôi tháng đó nó sẽ sống được bao nhiêu con
Khi gà đạt 10 ngày là tôi biết rõ con nào sẽ ra đi
Nuôi tháng nào thì tôi biết rõ là tháng đó mình sẽ lấy gì cho nó ăn
Nuôi lúc nào thì tôi sẽ biết rõ là lúc đó nó sẽ bị bệnh gì nếu mình tránh ko được
Khi bị bệnh lai rai là tôi biết phải làm gì để nó ko thành đại dịch

Chăn nuôi này tôi chỉ sợ một điều duy nhất là kẻ trộm mà thôi - còn trồng trọt thì chỉ sợ một điều duy nhất là bán ko được mà thôi .

Nổ kinh ko ??? - kha kha !!! - một ngày nào đó sẽ có những người lập lại những câu nổ này - ngày đó còn rất xa
Về chuyện con gà thì nổ quá kinh. Chuyện khác em không đánh giá được.

Nói để các bạn hiểu là mình phải hóa thân vào cái cây trồng vật nuôi thì mới được - chứ chính xác 100% thì chỉ có cách vật đầu nó đi cho nó sống chính xác như mình suy đoán .

Chăn nuôi là phải vật đầu bớt đi cho nó chính xác - các bạn nhé !

Kha kha !!!

Cái toppic thì tôi ko có đọc - nhưng trồng gừng thì 1 lời 15 ( khoảng đó nếu có giá ) - rớt giá thì bán chợ địa phương còn 10

Nhưng mà trồng đúng thì cực khổ lắm - nên ko ai trồng nhiều được - 2 công là chổng mông suốt ngày.

Về chuyện con gà thì nổ quá kinh. Chuyện khác em không đánh giá được.
Nổ chơi thôi - chứ chăn nuôi thì phải thức ăn và thuốc men cho nó phù hợp với khoa học chứ nếu ko nó bị bênh dịch chết hết - tuyệt chủng rồi sao

Chỉ có thức ăn và thuốc men nó mới tồn tại được - chứ thuận theo lẻ tự nhiên thì nó sẽ dần chết hết và tuyệt chủng - cụ thể là mấy con trong sách đỏ VN - nó tuyệt chủng chẳn qua là nó ko biết ăn thức ăn công nghiệp với thuốc men và sống thiếu khoa học.
Kha kha !!!

Từ từ rồi con gì ko biết ăn thức ăn công nghiệp và thuốc men sẽ đi vào tuyệt chủng - do nó bị bệnh dịch hay nó ăn ko đủ chất và ăn uống thiếu khoa học - Kha kha !!!

Lạc đề mẹ nó rồi - kha kha !!!

mình bán gừng giống giá 35000đ/kg.
gừng của bạn @ mooootnua bị bệnh là do bị úng nước, trong ảnh bạn trồng gừng không lên luống mà trồng theo kiểu trồng mía, không thoát được nước, độ ẩm quá cao.
gừng ít bị sâu, nếu có chỉ loại sâu cuốn lá dễ trị, chủ yếu là bệnh. phòng bệnh bằng cách tránh để độ ẩm quá cao, trước khi trồng rắc vôi bột và thuốc diệt các loại sâu, giun dế cắn và làm tổn thương dễ, tránh xới xáo làm tổn thương đến rễ, củ, thân bằng cách khi trồng đánh rạch sau đó khi cần xới hớt một phần đất trên rạch xuống lấp luôn phân bón vừa cho gừng ăn. định kỳ dùng nước vôi loãng tưới cho gừng một tháng hai lần.
vài kinh nghiệm chia sẻ với các bác.
đây là kinh nghiệm mình học của một cụ có kinh nghiệm hai mươi năm trồng gừng khi đi thu mua gừng cho bà chị.
bác nào có nhu cầu gừng giống gọi mình : 0902.099.112

gừng của bạn @ mooootnua bị bệnh là do bị úng nước, trong ảnh bạn trồng gừng không lên luống mà trồng theo kiểu trồng mía, không thoát được nước, độ ẩm quá cao.
gừng ít bị sâu, nếu có chỉ loại sâu cuốn lá dễ trị, chủ yếu là bệnh. phòng bệnh bằng cách tránh để độ ẩm quá cao, trước khi trồng rắc vôi bột và thuốc diệt các loại sâu, giun dế cắn và làm tổn thương dễ, tránh xới xáo làm tổn thương đến rễ, củ, thân bằng cách khi trồng đánh rạch sau đó khi cần xới hớt một phần đất trên rạch xuống lấp luôn phân bón vừa cho gừng ăn. định kỳ dùng nước vôi loãng tưới cho gừng một tháng hai lần.
đây là kinh nghiệm mình học của một cụ có kinh nghiệm hai mươi năm trồng gừng khi đi thu mua gừng cho bà chị.
Bạn biết kinh nghiệm vô đất cho gừng như thế nào không ?

Mình đã đặt hàng giống gừng của Đại. Hy vọng sự hợp tác lâu dài!

cho miih hoi trong gung mih muon căn vào dịp tết bán thì mih trồng vào tháng mấy là hợp lý cám ơn các bạn đã trả lời cho mih thank

Back