2 Ha đất đồi hỗn hợp trong đó mặt bằng 1000m2, Ao 200m2 làm trang trại gì?

• Thread starter Mr Sang
  • Ngày gửi
Em chào các tiền bối, quê em Tây Bác, xuất thân thuần nông, hiện em kinh doanh TP HCM không ok lắm, muôn về quê làm trang trại, cái máu của em thích nuôi Gà, cá...
Nhà em có 2 Ha đất đồi hỗn hợp trong đó mặt bằng 1000m2, Ao 200m2, xin các bác chỉ giáo làm trang trại gì được, mô hình ra sao?
Em có khoảng 200tr vốn, với ý tưởng sau:
Xây chuồng trại: 40tr.
Hệ thống đường điện, đường nước phục vụ sinh hoạt và trang trại 10Tr.
1. Nuôi Gà chuồng trại 2000 con, sau khi được 0.7Kg rồi thả vườn.
2. Nuôi bồ câu Pháp: 200 cặp.
3. Thả cá Trạch vào ao: 200m2 (Ao không có lưu lượng nước vào và ra, kiểu ao tù)
4. Đất đồi trồng cây...
5. Thuê nhân công: 01 người = 4tr/ tháng.
Xin các bác chỉ giáo xem có OK không ạ? Quy mô và hình thức nữa? Em chưa có kinh nghiệm gì.
Bác nào có kinh nghiệm hoạch toán giúp em xem chi phí đầu vào cụ thể hết bao nhiêu ạ?
Em xin cảm ơn.
sangnguyenshl@gmail.com
0985294298

File đính kèm

• Tay Bac.jpg
    Tay Bac.jpg
    123.7 KB · Lượt xem: 8.011
Đất như bác thì e nghĩ tập trung vào hướng trồng cây. E nghĩ tập trung vào mít và bưởi đầu ra dễ mà hợp với đất đồi. Mà ra quả quanh năm.khi cây lớn ít công chăm lợi nhuận được vài triệu trên 1 cây nếu thuận lợi. Còn chăn nuôi thì e khuyên bác khổng nên nuối gà và lợn rủi ro nghiên cứu nuôi trĩ hay hơn bác ah.ý kiến riêng của e bác tham khảo

Đất như bác thì e nghĩ tập trung vào hướng trồng cây. E nghĩ tập trung vào mít và bưởi đầu ra dễ mà hợp với đất đồi. Mà ra quả quanh năm.khi cây lớn ít công chăm lợi nhuận được vài triệu trên 1 cây nếu thuận lợi. Còn chăn nuôi thì e khuyên bác khổng nên nuối gà và lợn rủi ro nghiên cứu nuôi trĩ hay hơn bác ah.ý kiến riêng của e bác tham khảo
Cảm ơn bác Thuận.

bác có thể nghiên cứu nuôi Ốc nhồi xem. em thấy ở Bắc cạn gần chỗ anh họ đang nuôi trồng ốc nhổi rất thịnh và phát chiển để cung cấp xuống các tỉnh lân cận Hà Nội. trên đất đồi thì a trồng sắn, khoai làm thức ăn cho ốc , còn dưới ao thì a nuôi ốc.

Back