3hecta đất pha cát, nên trồng cây gì hiệu quả kinh tế?

• Thread starter aliang
  • Ngày gửi
mình có 3hecta đất pha cát ở trản táo, huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai. đất nhiều nước chưa vét mương. đất đang trồng điều nhưng không hiệu quả. giờ mình muốn tập trung canh tác theo hướng cơ cấu lại cây trồng, nên mong được các anh em trên diễn đàn tư vấn giúp đỡ. xin chân thành cám ơn

mình có 3hecta đất pha cát ở trản táo, huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai. đất nhiều nước chưa vét mương. đất đang trồng điều nhưng không hiệu quả. giờ mình muốn tập trung canh tác theo hướng cơ cấu lại cây trồng, nên mong được các anh em trên diễn đàn tư vấn giúp đỡ. xin chân thành cám ơn

Nếu cải tạo đất không bị úng hay ngập nước thì bạn cứ trồng Mãng cầu ta(quả na).
Loại này kinh tế,nếu trồng trên đất cát pha sẽ cho chất lượng ngọt hơn,năng suất cũng cao hơn.
Có 2 loại Mãng cầu,là loại Dai và loại Bở.
Nếu trồng bạn nên trồng loại Dai vì thị trường chuộng loại này hơn.
Ưu điểm của loại Dai là trái lớn,vị ngọt thanh,bảo quản và vận chuyển ít bị rụng cuống.

Cây chùm ngây.

Trường hợp đất trên bạn có thể cải tạo lại hệ thống thoát nước tốt. Hiện tại mình thấy cây chùm ngây có giá trị kinh tế cao, bạn nên chú ý đến cây này. Hoặc có mô hình từ site này bạn thử tham khảo nhé mo hinh trang trai .
Vài lời góp ý thân.

làm vườn ươm đi ! đất pha cát làm vườn ươm cây rừng, cây cảnh cũng ok lắm

Khoai Lang, Củ Đậu (Sắn Nước) trồng rất tốt.
Nếu có nhiều lao động, thì làm vườn ươm, bán cây giống.
*

đất pha cát lại úng nước bạn lên líp trồng mảng cầu na là ok.(loại mảng cầu dai đúng như bạn GIAMAN chia sẽ). loại cây này có thể xử lí trái mùa nghịch
ở tây ninh người ta còn có thể xử lí trái theo thời điểm họ chọn.loại cây này rất hợp với đất pha cát.ít sâu bệnh nhiều nhất là rệp sáp nhưng dễ sử lí thôi. ngoài ra bạn có thể xen canh đậu phụng vào chân cây vừa giử ẩm vừa tạo mùn cho đất.nếu là mùa nắng thì tưới 1 lúc được cả hai cây,rảnh mương nếu cạn mùa khô bạn có thể xen canh nuôi gà.tôi củng có mấy sào đất pha cát có trồng thử nhận thấy rất thít hợp với mảng cầu na và đậu phụng.

Last edited by a moderator:

Bác có thể tham khảo giống cây hiệu quả mang lại hiệu quả kinh tế cao :
Trồng cây sưa đỏ mang lại hiệu quả kinh tế cao

Ngày nay khi mà tất cả các ngành nghề đều phát triển nhanh như vũ bão về mọi phương diện. Ngành Nông nghiệp nói chung và trồng trọt nói riêng cũng cần có những bước đột phá mới.

Nuôi con gì , trồng cây gì để đem lại hiệu quả kinh tế cao , cải thiện đời sống cho bà con nông dân là một câu hỏi đang được nhiều người quan tâm .
Nếu những ai đã từng trồng hoặc quan tâm đến cây Sưa đỏ, có lẽ rất nhiều người biết đến Vườn ươm An Long Sơn tại Xã Đắk Nia, Thị Xã Gia Nghĩa, Tỉnh Đắk Nông. Bởi nơi đây được biết đến là một trong những trung tâm lớn, đầu tiên của cả nước ươm giống thành công cây Sưa đỏ. Vườn ươm đã áp dụng những công nghệ tiên tiến vào sản xuất, nhân giống và đã tạo ra cho thị trường nhiều loại giống cây trồng có chất lượng cao, có giá trị kinh tế lớn. Mỗi năm cung cấp cho thị trường hàng chục vạn cây giống, phục vụ thiết thực cho nhu cầu của thị trường, góp phần chung vào sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hoá nền nông nghiệp và phát triển nông thôn Việt Nam.
Đến Vườn ươm Long Sơn chúng tôi tìm gặp anh Nguyễn Băng Hoàng Hải - người tiên phong nhân giống thành công cây Sưa đỏ. Khi được hỏi về giá trị kinh tế của cây Sưa đỏ, anh chia sẻ :“Cây Sưa đỏ có lõi thớ mịn, màu đỏ, mùi thơm, dễ làm màu bóng đẹp, không mối mọt, từ thời xa xưa ông cha đã biết dùng để làm đồ gia dụng như: giường, tủ, bàn thờ…Ngày nay, người ta làm dược liệu, đồ mỹ nghệ cao cấp: chạm, khắc khảm. Cây thẳng có tán đẹp, hoa thơm, nên được trồng làm cây cảnh, cây đường phố, vườn thực vật.
Đặc biệt, Sưa đỏ còn là hàng hoá dùng để xuất khẩu với giá rất đắt, giá xuất khẩu năm 2011 bình quân gỗ lõi khoảng 4,4 triệu đồng/kg, tính ra 1m3 nặng khoảng 2,5 tấn có giá trị 11 tỷ đồng. Thị trường xuất khẩu chủ yếu là Trung Quốc, Đài Loan, Hồng kong, Nhật Bản…Đồ gia dụng làm bằng gỗ Sưa rất đắt. Ví dụ: Chiếc giường kiểu mới hình quả núi, làm bằng gỗ Lát, giá hiện tại là 2.000.000đ, nếu làm bằng lõi gỗ Sưa đỏ thì có giá trị bằng 150.000.000đ hay 1 chiếc khay đựng chén kích thước 34 x 45 cm, đáy bằng nan cân nặng 300g với giá xuất khẩu 1,6 triệu đồng”.
Ngoài những thông tin mà anh Thiết cung cấp, chúng tôi có tìm hiểu và được biết thực trạng cây Sưa đỏ hiện nay đang có nguy cơ bị diệt chủng, theo sách đỏ Việt Nam thì tình trạng báo động nguy cấp do bị săn lùng khai thác kiệt quệ, số lượng giảm sút rõ rệt. Chưa kể đến vấn nạn “Sưa tặc” đang hoành hành khắp các địa bàn có trồng cây Sưa. Trong thời gian qua, trên các phương tiện truyền thông đại chúng đã liên tục thông tin về các vụ việc liên quan đến vấn đề này.
Do vậy, để khắc phục thực trạng trên thì biện pháp quan trọng hàng đầu là phải bảo vệ rừng tự nhiên còn sót lại và gây trồng đại trà cây Sưa đỏ trên phạm vi toàn quốc, vừa đem lại màu xanh cho tổ quốc, vừa làm đẹp đường phố, vườn cây công viên và giữ lại được nguồn gen quý hiếm, cho thu nhập rất cao, ích nước, lợi nhà.
Qua bài viết này, chúng tôi muốn giới thiệu cùng bạn đọc một địa điểm “tin cậy” để lựa chọn giống cây Sưa đỏ đó là Vườn ươm Trang Trại Long Sơn thuộc Thôn Nghĩa Thuận xã Đăk Nia, Thị Xã Gia Nghĩa, Tỉnh Đăk Nông hoặc NR:432 Lô E C/c Hùng Vương F11, Q.5, TP HCM.

Điện thoại: 0822 449 496 Fax: 0838 547 500
Di động: 0989.115.115 hoặc 0915.115.105

Thông tin quá cũ

Từ khi cơn sốt gỗ sưa, đi từ nam đến bắc thấy đâu đâu cung làm giống, cũng trồng sưa, lúc cao điểm bán 20k/ cây giống đến nay như thị trường một số nơi đã bão hoà giá họ xuống còn 1000₫/ cây như daklak, vĩnh phú..Theo tính toán sơ trong gần 8 năm vừa qua trên cả nước trồng khoảng 300-500 triệu cây sưa. Một tín hiệu vui cho việc trồng rừng và cũng cảnh báo là đừng ảo tủởng vào giá ảo đó. Nó cũng như giá đỉa, giá nhím, giá chồn nhung đen.

Từ khi cơn sốt gỗ sưa, đi từ nam đến bắc thấy đâu đâu cung làm giống, cũng trồng sưa, lúc cao điểm bán 20k/ cây giống đến nay như thị trường một số nơi đã bão hoà giá họ xuống còn 1000₫/ cây như daklak, vĩnh phú..Theo tính toán sơ trong gần 8 năm vừa qua trên cả nước trồng khoảng 300-500 triệu cây sưa. Một tín hiệu vui cho việc trồng rừng và cũng cảnh báo là đừng ảo tủởng vào giá ảo đó. Nó cũng như giá đỉa, giá nhím, giá chồn nhung đen.

bác này nói có lý, em làm theo cách lâu dài và kỹ lượng, không theo phong trào được, bố mình trồng sưa giờ to cỡ 30cm rồi mà thấy kg ăn thua.
mình đã trồng sắn rồi (mì) thấy cũng khả quan, lấy ngắn nuôi dài mà.

cám ơn tất cả các anh em đã tư vấn nhiệt tình. vì bấy lâu lo canh tác nên không lên diễn đàn.thành thật xin lỗi và cám ơn

đất pha cát lại úng nước bạn lên líp trồng mảng cầu na là ok.(loại mảng cầu dai đúng như bạn GIAMAN chia sẽ). loại cây này có thể xử lí trái mùa nghịch
ở tây ninh người ta còn có thể xử lí trái theo thời điểm họ chọn.loại cây này rất hợp với đất pha cát.ít sâu bệnh nhiều nhất là rệp sáp nhưng dễ sử lí thôi. ngoài ra bạn có thể xen canh đậu phụng vào chân cây vừa giử ẩm vừa tạo mùn cho đất.nếu là mùa nắng thì tưới 1 lúc được cả hai cây,rảnh mương nếu cạn mùa khô bạn có thể xen canh nuôi gà.tôi củng có mấy sào đất pha cát có trồng thử nhận thấy rất thít hợp với mảng cầu na và đậu phụng.

2 bạn này nói cực chuẩn. Chỉ có cây mãng cầu na trồng trên đất pha cát là hiệu quả nhất. Song với diện tích đất tương đối lớn thế này bạn cần phải tính đến vốn đầu tư.
Hiện mình biết 1 giống mãng cầu na mới. Hiệu quả kinh tế cao. Năm nay mình cũng đang kiếm đất để trồng 2hec. Nếu bạn muốn tìm hiểu liên lạc mình,mình dẫn đi xem vườn.
Minh cũng ở xuân lộc. Có j mail minh xuanhoang.lk@gmail.com

Cây chùm ngây.

Trường hợp đất trên bạn có thể cải tạo lại hệ thống thoát nước tốt. Hiện tại mình thấy cây chùm ngây có giá trị kinh tế cao, bạn nên chú ý đến cây này. Hoặc có mô hình từ site này bạn thử tham khảo nhé mo hinh trang trai .
Vài lời góp ý thân.
Thu trong ca phe thi sao

Thu trong ca phe thi sao
Theo em biết vùng từ quảng trị trở ra không trồng được. Quảng trị vùng Khe Sanh - Lao Bảo có trồng giống catimo cũng không mấy hiệu quả, Còn Nông trường Than Uyên ở vùng Tây Bắc cũng có trồng thử từ những năm 1960 nhưng mà chết hết vì mùa đông lạnh năm nào có sương muoi là ra đi,

đất thịt pha cát thì rồng rau hữu cơ, rau sạch là hợp lí, không thì trồng gấc, các loại họ đậu, bí...trồng tốt lắm ah

Anh có thể trồng cây cải đỏ. Giàu dinh dưỡng hơn nhiều lần cải trắng, vì lạ nên dầu ra cũng dễ hơn.

Bác tham khảo trồng na thái thử xem. Trồng 18th có quả. Quả nặng tren 1kg. Giá bán hiện tại là từ 150k đến 200k 1kg. Tết 250k 1kg. Cây tự thụ phấn dễ trồng. Bác muốn tìm hiểu thêm hay cần giống thì lh e 0976005282

tui cũng có một heh chắc theo ý kiến anh em để tham khảo nên trồng cây chi để phù hợp chắc tui hướng cây na và đậu phộng hoặc cây sưa các bác nhỉ

Back