4000m2 có đủ nuôi 20 con bò.

• Thread starter shigheki
  • Ngày gửi
Hiện e có 4000m2 đất tại sông hinh(trước đó dùng để trồng sắn),nay muốn chuyển hứơng nuôi bò vỗ béo nhưng còn nhiều thắc mắc nên lên đây xin ý kiến mọi người.e tính thế này:
500m2 e dành làm chuồng trại.
3500m2 còn lại e trồng cỏ nuôi bò.
Tiền thuê ngừơi nuôi là 200k/con/tháng.
4-6th là xuất 1 lần.
Gần đó có chợ nên có thêm nguồn thức ăn.
Xin mọi người nêu ý kiến nhiệt tình.

Vậy bạn không nghe nói rơm ủ chua à, có thử mới có biết!

ủ chua thì em biết chứ .... Lọ mọ lên cái diễn đàn này 5-6 năm rồi ...nên việc ủ chua bằng muối vôi,bằng đạm,bằng mật em đã đọc...

Nhưng việc làm đó chỉ có tác dụng tốt nhất đối với những lúc khô hạn ko có cỏ,mùa đông miền bắc ko cỏ ...

Giá trị năng lượng của cỏ ủ chua cũng không có cao ... .. nuôi vỗ béo giai đoạn cuối ko phải là cầm cự chống đói ... mà phải tối ưu nhất để đạt được giá trị kinh tế chứ ...

Không hẳn rơm rạ ủ chua là để giúp trâu bò chống đói, nó có giá trị dinh dưỡng bên cạnh thức ăn xanh, thức ăn tinh. Rơm rạ cũng có thể dùng vỗ béo bò chứ bác. Ở địa phương em, nhất là huyện Ba tri, ngoài thức ăn xanh, thì rơm rạ là thức ăn chủ lực đó chứ!
Ngoài ra còn một số trang cũng nói về thức ăn cho bò và cách vỗ béo, xin gởi các bác tham khảo.
http://www.sonongnghiephatinh.gov.vn/news2538/Ky-thuat-vo-beo-bo.htm
http://www.qdnd.vn/qdndsite/vi-vn/6...-tham-canh-tap-trung-o-cac-don-vi/256410.html.

ủ chua thì em biết chứ .... Lọ mọ lên cái diễn đàn này 5-6 năm rồi ...nên việc ủ chua bằng muối vôi,bằng đạm,bằng mật em đã đọc...

Nhưng việc làm đó chỉ có tác dụng tốt nhất đối với những lúc khô hạn ko có cỏ,mùa đông miền bắc ko cỏ ...

Giá trị năng lượng của cỏ ủ chua cũng không có cao ... .. nuôi vỗ béo giai đoạn cuối ko phải là cầm cự chống đói ... mà phải tối ưu nhất để đạt được giá trị kinh tế chứ ...
Ủ chua hok cần nhưng rơm rạ khô mỗi con 1 ngày 1 vài kg là hok thể hok có ( mấy ông vỗ bò chuyên nghiệp nói) :(

ủ chua như mình thấy trên quê vợ ... nói thì đơn giản nhưng cũng khá phiền phức đấy ... còn fải tốn kém thêm nguyên liệu phụ gia nữa

Nếu như nuôi lợn ủ chua bằng men ... Lên men các loại củ tinh bột ( miền núi hay dùng củ sắn) để nuôi lợn mà không phải qua nấu hiện tại nhiều nơi vẫn làm rất tốt ( men trung quốc thì fải)

Còn ủ rơm: nó chỉ có tác dụng lớn nhất là giúp cho trâu bò dễ hấp thụ rơm rạ thôi ... Mùa đông,cỏ tươi ít,tỉ lệ ăn cỏ khô rơm rạ cao ... Để giúp trâu bò dễ tiêu hóa có khi đến mười mấy kg rơm khô/ngày ... thì việc ủ chua có ý nghĩa ... còn về mặt giá trị năng lượng sau khi ủ ( tỉ lệ đạm trong rơm vốn nghèo nàn - qua ủ tăng cũng chả được mấy )

Nếu nuôi vỗ béo .. cơ cấu thức ăn lại khác với nuôi tránh rét qua đông,hoặc nuôi tránh hạn .... sau khi tẩy giun sán.cơ cấu thức ăn trong đó có cám cao đạm,cỏ tươi tốt nhất,tinh bột của các loại củ ủ...đợt nọ có người trên này còn nói cho ăn cả ít bỗng rượu như chăn lợn nữa....

Với khẩu phần phải chất ... để tạo 5-7 lạng thịt/ngày (hoặc hơn thế) ... thì việc ủ chua nhiều rơm rạ cho ăn là phương án không cần thiết ... ăn dặm có tí chút thì cứ cỏ khô như kutyhn nói là chuẩn nhất

Đấy là chưa kể việc ủ chua tốn công mà đôi khi lại bị hỏng do các nguyên nhân khách quan ( bục bao,nhiệt độ nóng,lạnh thất thường dẫn đến vi sinh phát triển không theo ý muốn dẫn tới nguyên liệu rơm rạ có thể hỏng hoặc chưa đúng độ cho bò ăn

Ủ bằng nguyên liệu có bột,đường còn hay bị mốc về mùa nóng ....

1. Nếu như nuôi lợn ủ chua bằng men ... Lên men các loại củ tinh bột ( miền núi hay dùng củ sắn) để nuôi lợn mà không phải qua nấu hiện tại nhiều nơi vẫn làm rất tốt ( men trung quốc thì fải)

2. Còn ủ rơm: nó chỉ có tác dụng lớn nhất là giúp cho trâu bò dễ hấp thụ rơm rạ thôi ... Mùa đông,cỏ tươi ít,tỉ lệ ăn cỏ khô rơm rạ cao ... Để giúp trâu bò dễ tiêu hóa có khi đến mười mấy kg rơm khô/ngày ... thì việc ủ chua có ý nghĩa ... còn về mặt giá trị năng lượng sau khi ủ ( tỉ lệ đạm trong rơm vốn nghèo nàn - qua ủ tăng cũng chả được mấy )

Với khẩu phần phải chất ... để tạo 5-7 lạng thịt/ngày (hoặc hơn thế) ... thì việc ủ chua nhiều rơm rạ cho ăn là phương án không cần thiết ... ăn dặm có tí chút thì cứ cỏ khô như kutyhn nói là chuẩn nhất

Ủ bằng nguyên liệu có bột,đường còn hay bị mốc về mùa nóng ....
thôi bác đã không biết thì đừng tỏ ra nguy hiểm nữa, lý với chả luận
ủ chua thức ăn tinh thì là men của vn sản xuất, giá khá rẻ.
Còn rơm thì chả ai đem ủ chua cả, đơn giản nó có cái qué gì mà chua cho được
độ đạm của rơm thấp, tăng chả được mấy thì đó là lý luận của người chưa qua nuôi bò thực tiễn, em nghe phát là biết luôn :eek:
Cỏ khô hả. Bác cứ phơiCỏ thử đi rồi biết :confused: em "gia cát dự" là hoặc bác phơi khổ cỏ xong phải cho bò ăn ngay vì không dự trữ đc, hoặc bò nhà bác phải ăn cỏ mốc
tất nhiên rơm ủ ure sẽ ko bị chua mốc về mùa nắng vì trong đó chỉ có rơm, ure, nước (một số nơi cho thêm cả muối, vôi, càng ko sợ chua mốc) :D

Oài cứ to tiếng với nhau chi :p Vỗ béo bò thì hok thể tính rơm dạ đc. Nó cần để giúp bò chuyển hóa thức ăn cho nhanh và tránh đầy hơi do ăn nhiều cỏ tươi. Thời gian vỗ trong Nam e hok rõ nhưng ngoài này chỉ 2-3 tháng thôi, ngta hok nuôi 4-12 tháng đâu :(. Nên vỗ là phải cỏ tươi + thức ăn tinh. Thì mới mau lên thịt đc.

Nói thật điều e lo nhất là thức ăn tinh,nhưng khi e giao lại cho người nuôi thì họ nói cứ để họ lo,khó cái là bjo giá thuê 200k/con/tháng họ ko chịu,mặc dù em nói là e cho luôn tiền bán phân.tính sao đây mấy a/c.

thôi bác đã không biết thì đừng tỏ ra nguy hiểm nữa, lý với chả luận

Tôi nguy hiểm chỗ nào? Lý luận chỗ nào .... chỉ ra đi ... Đừng tưởng mình ngon ăn ông cụ non

Nhà vợ tôi nuôi Trâu trọi đó nữa bạn ... Ông bà ngoại có cổ phần hẳn hoi trong sân trọi trâu .... hàng năm đến mùa trọi trâu ... trâu từ xuôi lên,từ trên xuống ... nói không phải phét ... mấy cái chu trình vỗ béo,trồng cỏ,tôi và anh trai phải nghiên cứu đủ thể loại đó bạn ạ ...cho nên cái quy trình vỗ béo bằng ủ chua của bác trên kia nói ra tôi thấy không cần thiết và chả ai áp dụng mấy( ở miền bắc nhé)

ủ chua thức ăn tinh thì là men của vn sản xuất, giá khá rẻ

Tôi nói men trung quốc thì phải ... bởi tôi thấy nhà vợ toàn sài loại đó ủ sắn nghiền cho lợn ...thôi nhé

Cỏ khô hả. Bác cứ phơiCỏ thử đi rồi biết :confused: em "gia cát dự" là hoặc bác phơi khổ cỏ xong phải cho bò ăn ngay vì không dự trữ đc, hoặc bò nhà bác phải ăn cỏ mốc

nhầm to ... thế mà cứ đòi phát biểu lớn ... Trâu trọi được ưu tiên ăn bằng ngô lá,thân cây ngô non ... còn trâu cày vẫn phải ăn dặm cỏ khô,rơm dạ quanh năm .... làm cái nhà sàn ... lợp bằng lá cọ ... ăn thoải mái ... bạn cứ hỏi mấy người miền núi trên diễn đàn này là biết thôi mà ... Kinh nghiệm thực tiễn của bạn nó khác ngoài bắc lắm ... cho nên cứ khiêm tốn một ít cũng chả sao

độ đạm của rơm thấp, tăng chả được mấy thì đó là lý luận của người chưa qua nuôi bò thực tiễn, em nghe phát là biết luôn

nghe là biết luôn ,hay đọc quá nhanh mà chưa hiểu hết ý?

Tôi nói giá trị dinh dưỡng của rơm thấp - dùng ủ chua trong mùa đông cho ăn dặm để giúp bò,trâu dễ tiêu hóa khi fải ăn quá nhiều rơm khô đúng quá chứ
... cho nên vỗ béo cho thức ăn cám,tinh bột củ ủ chua,cỏ tươi .... có cái gì sai ?

bạn nghĩ cỏ là xen lu lô không lên men được ... vậy tại sao trồng nấm người ta cho thêm phụ gia là đạm,cám gạo,gỉ đường,các hóa chất khác ... để làm gì ? chẳng phải để kích thích vi sinh phát triển .... cỏ cho bò ăn vẫn ủ chua được . và tôi nói ở trên phải cho thêm phụ gia tốn kém là vậy đó

Trong hình mũi tên là cái nhà chứa rơm cho bò ... còn ruộng ngô kia là của Trâu trọi dịp tết,cả khoai lang cũng là thức ăn dặm và thức ăn tinh nữa ...

Last edited by a moderator:
Các bác bình tĩnh.chúng ta chỉ là trao đổi kn cho nhau thôi,đừng làm mất hòa khí.bỏ qua việc thức ăn nha,xin giúp e cách quản lý tài chính,thu chi vì e ở tận tp hcm.

Nói thật điều e lo nhất là thức ăn tinh,nhưng khi e giao lại cho người nuôi thì họ nói cứ để họ lo,khó cái là bjo giá thuê 200k/con/tháng họ ko chịu,mặc dù em nói là e cho luôn tiền bán phân.tính sao đây mấy a/c.
Bạn ở HN là mình làm ngay với bạn :). Tiếc cái là tận HCM :(

thôi, bác nuoide :(
bác chưa phân biệt được cỏ khô với rơm khô mà cứ cãi em
ở trên bác nói cách làm nhà chứa cỏ khô
ở dưới bác post tấm hình đây là nhà chứa ...rơm khô :confused:
tất cả những gì bác phân tích trên, đều do chưa phân biệt được giữa rơm và cỏ :oops:
Đó là chưa kể bác còn chưa phân biệt được ủ chua với ủ ure nữa
Còn vụ trồng nấm em xin phép không bàn đến nhiều, loãng chủ đề. Tuy em không rành về nấm lắm những cũng dc anh Druif chỉ vẽ cho 1 ít, cũng biết nấm ăn được trực tiếp đạm, cám, ngô... chứ ko chờ đến vi sinh vật ăn rơm vì tụi nó ăn rất lâu,

Last edited by a moderator:
ủ men thức ăn tinh--> làm cho vi sinh vật phân giải các chất dinh dưỡng từ dạng phức tạp-->về chất dinh dưỡng đơn giản dễ tiêu hóa
ủ chua rơm cỏ khô--> làm rơm mềm dễ ăn+ các vi sinh vật .ở trâu bò có các vi sinh vật có thể phân giải các chất chứa Nito thành chất đạm, nên ta có thể bổ sung ure trong quá trình ủ
ủ chua cỏ tươi--> lượng nước trong cỏ > 60%--> ủ nhằm mục đích giữ nước và các chất dinh dưỡng giống với lúc ban đầu. có thể bảo quản được lâu+ bổ sung 1 lượng lớn vi sinh vật phân hủy chất sơ

có nhiều điều liên quan đến rơm khô, cỏ khô, phụ phẩm nông nghiệp dùng làm thức ăn chăn nuôi. từ mỗi loại nguyên liệu chính chúng ta sẽ có những công thức cụ thể nhằm tối ưu hóa hiệu xuất chăn nuôi.
Cỏ khô và rơm khô rất khác nhau.ủ chua, ủ lên men rượu. ủ vi sinh hoạt hóa có nhiều cách và nhiều dạng khác nhau. chúng ta nên nhận dạng cho đúng.

ngoài ra khi các vi sinh vật trong dạ cỏ bị chết thì đây cũng là nguồn bổ sung chất đạm cho động vật

ở trên bác nói cách làm nhà chứa cỏ khô
ở dưới bác post tấm hình đây là nhà chứa ...rơm khô :confused:

Anh bạn thân mến ... Chúng tôi đang nói ủ rơm để làm thức ăn chứ hoàn toàn không nói ủ cỏ,và cũng hoàn toàn không nói làm nhà phơi cỏ ..... Cái này bạn tự viết ra rồi lu loa cho tôi không phân biệt thế nào là rơm... thế nào là cỏ ....Bạn đọc lại một lần nữa trên tinh thần anh em diễn đàn tôn trọng lẫn nhau

Bạn nghĩ tôi chém gió cho vui nên nói tôi lý luận xuông,tỏ ra nguy hiểm ... Hài quá bạn ... Chỉ cần xem lại 3 trang đầu tiên... bạn thấy tôi viết về vấn đề này rất nghiêm túc,dựa trên những gì gia đình làm đó

Ngay như ủ men trung quốc ... ... dùng cái gì là quyền của người nuôi ... đâu cứ phải VN

tất cả những gì bác phân tích trên, đều do chưa phân biệt được giữa rơm và cỏ

Tôi tóm tắt các ý của tôi nhé:

Nuôi bò thúc giai đoạn cuối lấy thịt: Ưu tiên tuyệt đối những thức ăn có hàm lượng dinh dưỡng tốt nhất: Cám,cỏ tươi,tinh bột củ ủ chua vvv

Còn anh học làm nông dân nói ủ rơm rạ vì anh ấy cho rằng đó là nguồn thức ăn dinh dưỡng tốt

Và tôi cho rằng rơm khô ở miền bắc chỉ cho ăn nhiều vào mùa đông khi lượng cỏ tươi ít ... và giá trị năng lượng của nó thấp ... thế nên nuôi thúc bò thì việc ủ rơm chưa phải là giải pháp tối ưu ....

Toàn bộ sự việc chỉ có vậy: Và tiếp theo đó là bài viết của bạn ... nào là gia cát dự,nào là thiếu thực tiễn,nào là tỏ ra nguy hiểm vv

Thú thực: Tôi hơi thất vọng về bạn vì trước đây tôi cũng thấy bạn vui tính,thanh niên trong nhiều chủ đề khác .... Tôi ko cần bạn xin lỗi,hay làm gì đó tương tự ... nhưng việc bạn đánh trống lảng bằng cái câu phân biệt rơm với cỏ khô ... trong khi tôi toàn nói về rơm ủ ... khiến tôi thấy không vui tí nào ... thà cứ nói với nhau một câu ... em đọc nhầm,em đọc không kỹ ... em viết vội mong anh em thông cảm cho nó dĩ hòa vi quý ...

Thôi 2 AE ui. Mọi ng lên đây giúp đỡ nhau là chính. Diễn đàn là 1 mái nhà chung của bà con nông dân. E hi vọng mọi ng giúp đỡ nhau và tranh luận để đi lên. Không nên căng thẳng như thế. Chín bỏ làm mười nào :p

em thì em thấy chẳng cần xin lỗi gì đâu :eek:
em thấy bác chẳng rành cái gì mà cứ lên phán này phán nọ nên em phản ứng thôi
mấy nhóc như gakochet9x hăm hở vô đọc rồi tin, nghe theo lại khổ thân :confused:

Còn 1 cái nữa, Bác đừng đem con trâu chọi ra khè hàng em :oops:. Nông dân tụi em nuôi con bò cần ra đồng tiền, kiếm miếng cơm , Chứ không cần nuôi ra con bò chọi để đem thi Bò Khỏe Bò Đẹp, nên đừng áp dụng công thức của trâu chọi cho con bò, bác nhé

Nuôi bò là 1 bài toán kinh tế, đã kinh tế thì phải thực dụng, phải là thực tiễn. tìm phương pháp tối ưu vỗ bò làm gì khi nó quá đắt, em cũng có vài công thức vỗ bò gần gần tối ưu nhưng chung quy lại thì tiền cá quá tiền cơm.
Trong khi rơm khô rất rẻ, ure cũng rẻ. Dự trữ được lâu, ngày mưa hay ngày nắng cũng cho ăn được cũng làm được
Mùa đông, mùa hè gì cũng cho ăn được. Bò phát triển tốt
Thế sao lại bảo Phương án tối ưu gì gì đấy không cần rơm ủ.
Thế bác có bản hoạch toán lợi nhuận cho cái Tối ưu ấy không? đem so sánh với cái bản hoạch toán của em xem ai lời hơn

thứ nhất là anh thuê người ta nuôi 200 ngàn/1 con/1 tháng chắc chắn người ta không làm, nuôi con bò đâu có dễ, thậm chí nhà người ta nuôi có 1 2 con bò mà vẫn phải thức khuya dậy sớm cắt cỏ, nấu cháo cho bò, đằng này anh bảo họ nuôi 10 con mà mỗi tháng được có 2tr thì chẳng có ai dại gì mà làm cả. nếu lên được 4-5tr thì mặc may người ta còn làm nên thuê giá đó không khả thi.
Với diện tích như thế, anh có thể dành một phần diện tích nhỏ để trồng sắn, thêm nguồn thức ăn cho bò, phần còn lại ta trồng cỏ và làm chuồng, ở sông hinh tôi biết đất rộng nên anh có thể chăn nuôi kiểu ban ngày thả cho đi ăn cỏ, chiều dắt về, và anh muốn vỗ béo thì nên ủ rơm chua,cỏ chua nghe nói cách này vỗ béo bò khá hiệu quả. Hàng ngày anh còn phải mua cám gạo về để nấu cháo cho tụi nó ăn thì mới nhanh mập được. cách tính toán của anh còn sơ sài và hình như anh cũng chưa nắm được rõ cách thức nuôi bò vỗ béo sao cho chuẩn. thiết nghĩ anh nên tìm kiểu thật kĩ càng rồi mới làm để tránh thất bại. ở sông hinh cũng có rất nhiều người nuôi bò đàn, anh nên đi học hỏi thực tế, tôi thấy ở sông hinh thì kiểu nuôi bò đàn thực tế và ít ruổi ro hơn là nuôi vỗ béo.
Và nếu anh nuôi thì anh có thể thuê người làm theo tháng 3-5tr/ tháng tùy bao ăn hay không .và anh cũng phải là một nhân công, bởi nếu thuê 2 công thì anh không có lời và nuôi 10 con bò thì phải cần 2 người.

Back