80% chọn sen làm bình chọn quốc hoa

• Thread starter nguyetquethanhly
  • Ngày gửi
(VTC News) – Với hơn 80% trong 35 nghìn phiếu bình chọn trong 5 ngày trưng bày lấy ý kiến, sen hồng đang là ứng cử viên nặng ký nhất để trở thành Quốc hoa Việt Nam.

Đây là con số được Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch công bố trong đêm hội “Hồn sen Việt” diễn ra tối qua (29/1) tại Trung tâm Triển lãm Văn hóa Nghệ thuật Việt Nam (số 2 Hoa Lư, Hà Nội).

Thực ra, kết quả này không phải là một con số đáng ngạc nhiên vì với 6 tiêu chí được đặt ra trong việc tìm kiếm Quốc hoa như: Dễ trồng ở Việt Nam, phát triển được ở mọi vùng miền; Thể hiện được bản sắc; cốt cách, nguyện vọng và ý chí của nhân dân Việt Nam; Bền, đẹp; Có giá trị lợi ích kinh tế cho người dân; Có giá trị trong văn học nghệ thuật và được nhiều người yêu thích bình chọn thì sen có vẻ là loài hoa hợp lý hơn cả.

riêng mình chọn sen vua --- vua của các loại sen

Last edited by a moderator:
Bác hoclachinh ơi,
Xin bác, nếu có thể, "lì xì" cho bài ý-kiến của bác ngày trước. Mong chấp-thuận.
Kính chúc Tết bác và Quý-quyến.
Thân.
Sao trước nay gọi là "bạn trẻ", nay gọi là "bác" em nghe nổi da gà! Gọi bằng "em" được rồi bác Thuy-canh ơi!
Dạ, chắc quên rồi bác ạ! Ý kiến của em cũng na ná thế thôi, đôi lúc trãi lòng rồi cũng quên, mong bác thông cảm. Được Bác Thuy-canh và bác Mục Tử, những thành viên quan trọng của DĐ, quan tâm là em "sướng muốn điên" rồi, đâu cần phải lục lại làm gì chuyện đã qua! Ý kiến của em cũng vẫn tương tự như những gì đã trãi lòng trên Agriviet.
Năm mới chúc bác Thuy-canh, bác Mục Tử và gia đình Agriviet: SỨC KHỎE - AN KHANG - THỊNH VƯỢNG.
Trân trọng!

trích:
(" Các bác có học được ở nước ngoài họ xài cái
quốc hoa này ở chỗ nào không? "
Bình bầu này nọ cho lắm, đòi công nhận là di sản phi vật thể cho lắm rồi.... ( xin lỗi trước !) vất cho chó gặm thì bình bầu làm cái quái gì ?. Chưa kể sẽ đổ ra bao nhiêu đàm tếu sau lưng. Việt nam mình hay chạy theo mấy thứ ( lại xin lỗi lần nữa ) ruồi bu. )
quốc hoa, quốc phục ,quốc tửu , ...... quắc cần câu. cái nào rồi cũng qua đi như 3 ngày tết trôi qua nhường lại cho những ngày làm việc bìng thường .
thế thì ông bà ta bày ra tết nhứt làm chi để rồi đánh vèo ... tốn kém biết bao nhiêu chỉ để xum vầy-đoàn tựu thôi sao ? và nay bao nhiêu chữ " QUỐC " chỉ để ta bình bầu thôi sao ? như các bác đem tác phẩm của mình dự thi chỉ để xếp hạng để rồi " vàng , bạc , đồng" để làm gì ? . Vấn đề là người kế tục có trân trọng và phát huy nó hay k mà thôi .
vui tết chúc an lành - hạnh phúc .

Chào bạn thuatbonsai, xin gời chúc Tết đến bạn cùng quý-quyến.
Xin được góp ý mọn của tui :
1- Chúng ta đã dùng chữ "Quốc" tôn-quý (trong các danh-từ kép) : Quốc-gia, Quốc-ca, Quốc-kỳ, Quốc-huy...
2- Rồi giờ đây chúng ta dùng chữ quốc (tĩnh-từ) trong các từ gượng ép mới đặt : quốc Hoa, nãy sinh thêm : quốc Thú, quốc Củ...
Như vậy chúng ta có làm cho (2) cũng được tôn-quý như (1), hay ngược lại?

Các nước ngoài họ dùng các thứ trong dòng (2) là "biểu-tượng của quốc-gia" (national symbol, không viết Hoa). Con Kangaroo (tiếng bản địa, khi được đoàn thám-hiểm hỏi : "Con vật gì lạ qua vậy?", đã trả lời : "Kangaroo" (Tôi không hiểu ông nói gì). Được người Úc chọn làm một trong những biểu-tượng của đất nước họ, xứ khác không có. Vậy rồi họ có dành đặc-ân, đặc-quyền gì cho biểu-tượng nầy không?
- Thưa không. Không chút nào hết. Vẫn săn bắn, giết thịt, tuy có kiểm-soát vì lý-do bảo-tồn. Mùa hè thiếu nước Kangaroo chết hàng loạt, mất vệ-sinh, nên chính-quyền cho giết hàng loạt. Thế thôi.

Tại VN, không biết các ao Sen, đầm Sen còn được duy-trì, hay đã thành cao-ốc hết rồi?!
Cứ sống ngay thẳng với bản sắc Việt-Nam, đủ đẹp, đủ hãnh-diện, vậy cần gì phải vay mượn, hay o ép? Cái "xuồng ba lá", vụ "len trâu mùa nước nổi", nhất là "Áo Dài", "Nước Mắm" đã trở thành là 1 từ trong Tự-điển nước ngoài; chúng tôi hãnh-diện với "Chả giò", "Phở"... và các món nầy luôn có mặt trong các lễ hội văn-hóa xứ người, để chúng tôi được đưa ra mời, ra khoe... "Vườn Dừa xanh biếc khắp nơi", "Lũy tre ấm tình quê-hương xóm làng" "Thãm lúa bạt ngàn"... là những thứ chúng tôi sung-sướng khoe mời du-lịch đến thăm. Chưa bao giờ chúng tôi khoe cây hoa Sen, và cầu xin cho đừng ai hỏi tui về VN thì đi đến đâu, sẽ được chiêm ngưỡng loài "Quốc-hoa" nầy, bởi tui sẽ thưa thật : "Xin lỗi, tui không biết".
Chúc bà con một cái Têt vui.
Thân.

Last edited:
Tôi nhớ ra rằng có cái "quốc" cần bình chọn gấp nhất bây giờ là QUỐC NẠN
@Bác Thuy-canh: có thể đây là 1 trong những phần "nhạy cảm" không được up ý kiến đây bác ơi!

Tôi thì không dám ý kiến, ý có gì cả, vì biết rằng dẫu mình có đánh trống la làng thì cũng không ai (những người có trách nhiệm) thèm để ý tới, chỉ xin tự nhủ với lòng: " Nếu muốn có quốc hoa, quốc phục, quốc tửu hay quốc gì gì đó thì nên để quốc tế người ta chọn dùm cho (sẽ khách quan hơn vì người ta thấy độc đáo thì mới chọn, mới khen) chứ tự mình lấy ý kiến của mình sao giống mèo khen mèo dài đuôi quá" :D
Đây không phải là tham gia ý kiến nghe bà con, chỉ là nói chơi cho vui mấy ngày tết thôi. Có gì không phải xin mọi người ................. cứ mạnh tay :2cat::2cat::2cat::2cat::2cat:

Cái đồ........ nói ..... rất phải ......
(xin lỗi nhé vì hơi vô lễ)

theo tôi thì Việt Nam nên chọn hoa mai vàng làm quốc hoa thì hợp lý hơn , vì sen đã được nước ấn độ chọn làm quốc hoa rồi .hơn nữa sen thì nước nào trồng cũng được và cũng có hết còn hoa đào cũng vậy ,trung quốc ,hàn quốc ,nhật bản đều có hoa đào.Chỉ riêng hoa mai vàng ngày xuân là có lẻ chỉ riêng Việt am là độc quyền thôi. phải không các bác ?
---------------

Tôi nhớ ra rằng có cái "quốc" cần bình chọn gấp nhất bây giờ là QUỐC NẠN

Đang quắc cần câu, lại đọc được cái này. Thấy hợp lý ... bỏ vợ..
:10^:
...được ấy chứ.

Đầu năm dùng rượu nếp mới tự tay cất thơm lừng các bác ạ.

Nhân dịp năm mới lạc đà tui xin được:

CUNG kính mời nhau chén rượu nồng
CHÚC mừng năm đến, tiễn năm xong
TÂN niên phúc lộc khơi vừa dạ
XUÂN mới tài danh khởi thỏa lòng
VẠN chuyện lo toan thay đổi hết
SỰ gì bế tắc thảy hanh thông
NHƯ anh, như chị, bằng bè bạn
Ý nguyện, duyên lành, đẹp ước mong.

căn bệnh cố hữu của người Việt Nam ta *tự tôn dân tộc mà*.Em thấy hoa cau cũng được các bác cho ý kiến

Các bác cứ chọn cho lắm, em thì e chọn hoa...liễu làm quốc hoa đấy nhé:2cat:

bác miêu tả rõ cho mọi người về hình dáng màu sắc mùi hương của Quốc hoa này không ạ.khi nào bác bán cho em ít giống về trồng nhá

Chỉ buồn cho "quốc hoa" là sau khi được bầu, nó thể hiện ở chỗ nào, và như thế nào?
Bao nhiêu bài thơ hay, có hồn, sẽ làm ra để ca ngợi nó?
Bao nhiêu bức vẽ nổi tiếng sẽ vẽ về nó, và được in ra khắp nơi?
Bao nhiêu câu truyện tình, tiểu thuyết viết có Sen trong đó?
Bao nhiêu bản nhạc hay, bài hát hay về Sen?
Bao nhiêu công ty có in hình bông Sen trên mặt hàng của họ?
Bao nhiêu công viên, công ty, nhà tư trồng Sen trong khuôn viên?
Sau bao nhiêu năm thì trên trái đất cứ thấy Sen là nghĩ đến ViệtNam?

sự bình chọn ngẫu nhiên trong 1 nhóm người...trong khi đa số người VN theo đạo phật, .nên thấy cây hoa sen có trong danh mục..họ chấm Hoa sen ngay..
Nếu câu hỏi chọn hoa nào là quốc hoa được hỏi trong 1 xóm đạo,, đa số sẽ chọn Hoa Huệ trắng...vì đó là biểu tượng cho sự thanh khiết mà tôn giáo này đã dành cho Huệ trắng
Cách chọn bị ảnh hưởng theo tình cảm...và chưa có sự thể hiện của sự khách quan

Trong danh mục nếu không có hoa Sen, và không có hoa Huệ trắng thì kết quả nhất định sẽ đúng hơn...vì bắt buộc người chọn phải suy ngĩ

Cái này có nhiều nguyên nhân lắm bác ah! Đa số được em giải thích ở trên rồi! Nhưng còn nguyên nhân khác nữa là hoa sen gắn với vị cha già dân tộc- chủ tịch Hồ Chí Minh ( Quê Bác ở Làng Sen)!
Chính vì sự thiêng liêng đó nên hoa sen được đa số người ủng hộ!

Back