Ai biết cách chữa bệnh cho dế

• Thread starter d32a1994
  • Ngày gửi
Số là thế này,em mới gầy dựng được ít con dế(được chết khoảng 5000 ngàn con),chẳng hiểu sao lại bị bệnh,cứ co giật rồi chết,lại phát ra mùi hôi.Em thấy rất sạch,khô ráo nên cả tháng cũng không thay thùng và hốt phân ra,nay thấy chết nên em sang thùng và hốt phân ra rồi nhưng vẫn thấy chết một ít,bỏ ăn.riêng một thùng khi thay ra em thấy kiến nên hốt hết dế ra ngoài rồi xịt kiến,4 tiếng đồng hồ sau mới lại cho dế vào,3 hôm sau thấy chết nhiều lắm.giờ không biết phải làm như thế nào.còn một vấn đè nữa,đó là bình thường 40 ngày là tụi nó mọc cánh rồi đẻ,con nào cũng mọc và lớn rất đều nhưng sao bây giờ lại lớn không đều và mọc cánh lác đác gây khó khăn trong việc tập trung lại cho đẻ.em cho ăn cám gạo và rau xanh ngày hai lần (cám con cò mắc quá mà tụi nó ăn nhiều nên kham không nổi).Bây giờ bác nào có ít kinh nghiệm thì chỉ giáo cho em làm sao cho con dế của em hết bệnh và lớn đều.em xin đa tạ

Chào bạn ! mình cũng mới nuôi dế nhưng chưa thấy hiện tượng như bạn nhưng theo mình có thể do các nguyên nhân sau. Ban đầu dế chết có thể bị đi ngoài do chuồng trại bẩn, nóng, quá ẩm. nhìn chuồng trại khô ráo vì phân dế thường rất khô nhưng rất bẩn đấy bạn ạ. còn thùng bạn thấy kiến sau đó bạn xịt kiến thấy chết nhiều hơn thì 100 % là vì bạn xịt kiến. dế rất mẫn cảm với thuốc bảo vệ thực vật và diệt côn trùng. Còn vấn đề dế phát triển không đều thì mình cũng đang đau đầu, mỏi lưng vì vấn đề này nhưng mình biết nguyên nhân của mình là do nuôi 2 ngày trứng vào một thùng, không biết đó có phải là nguyên nhân của bạn không. còn nữa mình không nuôi bằng cám gạo mà nuôi bằng cám gà. mình thấy hình như trong cám gà có kháng sinh hay sao ấy. chào bạn

xem dế có bị ỉa chảy không bạn? nếu có thì diệt hết đi trị không hết đâu, phung thuốc kể trùng, trước lúc mình nuôi con cóc, nuôi dế cho nó ăn dế cũng bị thế nhưng bị thêm ỉa chãy nữa, nên mình diệt hết vì không biết thuốc chữa (với mình nuôi ít chỉ có 1 thùng mốp thôi), mà dế sinh sản nhanh mà, bạn thể bỏ thêm vit C vào nước cho dế uống xem có đỡ không, nếu dế chết có mùi hôi thì chắc là dế có bị ỉa chãy rồi bạn, coi lại bạn cho ăn bằng gì, nếu cám thì xem cám có bị mốc hay bị hỏng không, còn cỏ thì thay cỏ khác đi, thùng chứa thì phun thuốc sát trùng hết rồi đem phơi nắng luôn.

Back