Ấp trứng vịt có giống với trứng gà không?

• Thread starter dqvinh1
  • Ngày gửi
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi, ấp trứng vịt thì có khác gì so với trứng gà không, em tham khảo qua nhiều tài liệu và bài viết thì thấy có tài liệu bảo là đối với trứng thủy cầm, trong quá trình ấp cần lấy trứng ra ngoài một ngày 2,3 lần để làm lạnh trứng. Các bác cho em ý kiến với. Ở chổ em ở có bà hàng xóm đem trứng vịt đến chổ lò ấp gà ấp mà không nở, thế là đem về luộc . Em mới bỏ vô lò 100 cái, các bác góp ý giúp em không em ăn trứng lộn phát ớn mất:1^:
Em mới vô nghề, có chi nhờ các bác chỉ bảo tận tình. Em xin cám ơn các bác nhiều lắm lắm.

chao bạn theo thiển ý của mình thì mỗi loại trứng cần 1 quy trình ấp khác nhau. tốt nhất là ko nên ấp chung nhiều loại trứng.
với trứng thủy cầm ko phải là cần làm mát trứng mà do cần độ ẩm cao hơn nen mỗi ngày bạn cần xịt thêm nước ấm k38 độ 1 đến 2 lần để tăng ẩm độ. ko dc xịt nc lạnh vì phôi sẽ bị lah đột ngột dân đến chết phôi( thoải mái ăn trứng lộn)hjhj
thứ 2 trưng thủy câm cug cần độ thoáng khí hơn trứng gà nên bạn cân điều chinh máy với máy tự động hoặc mỗi ngày lấy trứng ra ngoài 2 lan mỗi lần vài phút. vì trưng vịt ít lỗ khí hơn gà mà.
thứ 3 theo mình biết thì trứng vịt cần nhiệt độ cao hơn trứng ga k0.5 độ nên bạn cũng cần điều chỉnh máy cho thik hợp.
Đôi điều chia sẻ chúc bạn thành công

chao bạn theo thiển ý của mình thì mỗi loại trứng cần 1 quy trình ấp khác nhau. tốt nhất là ko nên ấp chung nhiều loại trứng.
với trứng thủy cầm ko phải là cần làm mát trứng mà do cần độ ẩm cao hơn nen mỗi ngày bạn cần xịt thêm nước ấm k38 độ 1 đến 2 lần để tăng ẩm độ. ko dc xịt nc lạnh vì phôi sẽ bị lah đột ngột dân đến chết phôi( thoải mái ăn trứng lộn)hjhj
thứ 2 trưng thủy câm cug cần độ thoáng khí hơn trứng gà nên bạn cân điều chinh máy với máy tự động hoặc mỗi ngày lấy trứng ra ngoài 2 lan mỗi lần vài phút. vì trưng vịt ít lỗ khí hơn gà mà.
thứ 3 theo mình biết thì trứng vịt cần nhiệt độ cao hơn trứng ga k0.5 độ nên bạn cũng cần điều chỉnh máy cho thik hợp.
Đôi điều chia sẻ chúc bạn thành công

Cám ơn bác nhiều nghe

Gà được xếp vào giống gia cầm, vịt được xếp vào giống thuỷ cầm nên cách ấp chắc chắn là sẽ có khác biệt nhau.
Tôi rất đồng ý với thông tin bạn tiengdan_codon đưa ra. Không thể chỉnh sửa gì hơn thông tin bạn đã đưa ra. Chỉ xin bổ xung thêm ít thông tin để giúp bạn dqvinh1 làm tốt hơn là trứng ấp sau 7 ngày ta phun sương làm mát trung bình 2 lần ngày làm át trứng, ngày nào nóng quá thì 3 lần cho đến khi trứng nở. Khi trứng nở nên chuyển ra khay nở được thiết kế riêng vì khi vịt nỡ còn phần chất bã trong trứng sền sệt rất dơ.
Chúc thành công.

Gà được xếp vào giống gia cầm, vịt được xếp vào giống thuỷ cầm nên cách ấp chắc chắn là sẽ có khác biệt nhau.
Tôi rất đồng ý với thông tin bạn tiengdan_codon đưa ra. Không thể chỉnh sửa gì hơn thông tin bạn đã đưa ra. Chỉ xin bổ xung thêm ít thông tin để giúp bạn dqvinh1 làm tốt hơn là trứng ấp sau 7 ngày ta phun sương làm mát trung bình 2 lần ngày làm át trứng, ngày nào nóng quá thì 3 lần cho đến khi trứng nở. Khi trứng nở nên chuyển ra khay nở được thiết kế riêng vì khi vịt nỡ còn phần chất bã trong trứng sền sệt rất dơ.
Chúc thành công.
Cám ơn bác

em thấy ấp vịt ngày nào cũng phải cho ra để phun nước để tăng độ ẩm cho chứng con gà thì không phải gỉ chỉ đơn giả là cho chứng vào rồi cho ra để soi và chỉ đợi ngày nở là song còn chứng thủy cầm thì rất phức tạp

Vịt là Thuỷ cầm, và cũng là Gia Cầm.
Tất cả các loại Cầm Thú, hễ nuôi mà không hoang dã
đều là Gia Cầm, Gia Thú hết.
*
Chẳng qua người Việt xài tiếng Hán nên mới có chuyện.
*

Chẵng biết gì về chuyện ấp trứng gà hay trứng vịt nhưng cách đây 2 tuần thằng em nó mua về 5 trứng vịt lộn (loại trứng già), luộc ăn 2 trứng, 3 trứng để trong tủ thức ăn mà quên luôn. 1 Tuần sau mình nghe tiếng sột soạt trong tủ, tưởng chuột nên xách cây rình. Mở tủ ra ai dè 3 trứng nở 2 con, 1 trứng bị hư.
Đem 2 con đó cho thằng bé trong xóm nuôi chơi, tới hôm nay thì 1 con đã lên đường vì chuột cắn.

Back