bác Mục Tử cùng ACE vào góp ý mai Thủ Đức

• Thread starter ♀♪™_BeLove_™♪♀
  • Ngày gửi
Đầu tiên là hình cây Mai nhà em( Mai 12 cánh Thủ Đức ) :

Những bụ hoa như vậy em đã mang vào mát ( hạn chế nắng và nước tưới ) liệu cây có thể nở đúng Tết ko bác Mục Tử + ACE ơi. Hôm nay là ngày 24 âm lịch khoảng ngày nào em có thể mang cây ra nắng lại được bác Mục Tử + ACE.

Em rất mong nhận được chỉ dẫn + cám ơn ACE vào xem :wub:

Last edited by a moderator:
Theo mình khoản 28, 29 tết là mai của bác nở trước một đợt hoa rồi. Sau đó tiếp tục nở tiếp trong tết!

Hôm nay là ngày 24 âm lịch em thấy nụ ra to quá thấy hoảng :confused::confused: em cho vô mát, theo em để ý thì cây trên đồng loạt bung vỏ lụa vào ngày 21 âm lịch . Cho nên em định mang vô mát 2 ngày ( tức đến 26 âm lịch ) em bưng ra nắng lại.

bác Mục Tử, và ACE có nhiều kinh nghiệm thấy cách em làm như trên có khả thi ko góp ý dùm em với, em cám ơn nhiều nhiều :wub::wub:

ban có thê dùng bao nylon sâm màu che toàn bô cây mai, ðem vào noi có bóng râm, khuât gió, tuói nuóc vào lúc tròi mát ðên cuói ngày 28 al ðem ra sân húng suong , dõ bao nylon ra và tuói nuóc bình thuòng, cây mai se ra hoa ðúng têt. Vài dòng góp ý mong ace ðóng góp thêm.

cám ơn bác anhthy nhìu nhìu, ACE vào góp ý giúp em với :huh::huh::huh:

Thơ rằng : Kính vợ đắc thọ, sợ vợ sống lâu, nhịn vợ bớt ưu sầu, để vợ trên đầu trường sinh bất tử ...

Cây cuối cùng 2 ngày nữa bắt đầu nở...khoảng 27 hoặc 28 mãn khai..tết vẫn còn bông nhưng ít..
Bạn trồng mai thật đạt yêu cầu.. nhưng tính sai ngày vặt lá.. mà đa số các vườn mai năm nay đều tính sai...do bị thời tiết đánh...lừa..
Chúc mừng bạn có những cây mai với nhiều nụ đẹp..
Rút kinh ngiệm sang năm ta....tính lại
Niềm vui của người trồng mai là cây mai nhiều bông..và nở đẹp. sau khi nở xong cây khỏe mạnh với những lộc non phóng ra..ào ào tỉa không kịp...đó mới là vui nhất
Còn nó nở vào trúng tết hay không thì kệ...bà nó vì đó là...chuyện nhỏ

Em cám ơn bác Mục Tử nhìu nhìu, em đang tính năm sau ráng làm liều tỉa cành thật mạnh để tạo thêm tán ở trên nữa hihihiihi. Cho em hỏi lần nữa bác Mục Tử ơi, tại hình chụp ko thấy hết được những nụ .
Em quan sát kỹ thì thấy xung quanh những nụ lớn còn có những nụ nhỏ hơn bằng cỡ hột đậu xanh, vậy thì em mang vào chỗ mát có nắng tạt vào còn khoảng 30% đến 26 âm lịch em mang ra nắng lại liệu có khả quan hơn không bác Mục Tử. Em cố làm mọi thứ để năm nay ra bông chừng 29 là được hihihihi.

Thêm nữa, nhìu nhìu nhìu lần cám ơn bác Mục Tử cùng ACE đã quan tâm và bổ sung cho em nhiều kiến thức rất nhìu :wub::wub:

Em quan sát kỹ thì thấy xung quanh những nụ lớn còn có những nụ nhỏ hơn bằng cỡ hột đậu xanh, vậy thì em mang vào chỗ mát có nắng tạt vào còn khoảng 30% đến 26 âm lịch em mang ra nắng lại liệu có khả quan hơn không bác Mục Tử. Em cố làm mọi thứ để năm nay ra bông chừng 29 là được hihihihi.
:

Những nụ đã bung vỏ trấu mà hôm nay to bằng hột đậu xanh...rất hy vọng sẽ nở trúng ngày 1 tết nếu thời tiết không biến đổi nhiều
Nhưng mà bạn đừng nên cầu tòan quá... vạn vật hóa sinh theo môi trường..và luân phiên..cái này tàn...thì cái khác nở.. cái này hóa để cái khác sinh.. và ngày tết dù nở sớm hay muộn trên cành vẫn có bông mai nào đó đang nở
mọi biện pháp can thiệp vào chỉ có thể kéo lùi hoặc làm cho nhanh thêm trong giai đoạn này sai biệt nhau chỉ có nửa ngày tới 1 ngày là tối đa thôi...

Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Tiền đình tạc dạ nhất chi mai
Mãn Giác

Đừng tưởng xuân hết là hoa cũng hết
Ngoài thềm đang nở tuyệt đẹp 1 cành mai

ban có thê dùng bao nylon sâm màu che toàn bô cây mai, ðem vào noi có bóng râm, khuât gió, tuói nuóc vào lúc tròi mát ðên cuói ngày 28 al ðem ra sân húng suong , dõ bao nylon ra và tuói nuóc bình thuòng, cây mai se ra hoa ðúng têt. Vài dòng góp ý mong ace ðóng góp thêm.
Cho vào bao nylon thì phải để chỗ mát cho thêm vài cục nước đá vào nếu chùm ko mất độ thông thoáng làm nhiệt độ tăng thêm khiến hoa nở càng sớm. Đêm thì cho ra ngoài hứng sương.

Tình hình là hôm nay la 26 âm lịch rùi, sau khi em thấy nụ hoa ra to hơn dự kiến ngày 24 em cho vào bóng mát ( giảm nắng 80% ).
Tới nay em để ý tốc độ của nụ hoa tăng chậm lại :wub::wub:, mai 27 em mang ra nắng lai rất khả quan cho Mai ra vào 29 - 30 :wub::wub:

Em rất cám ơn ACE đã nhiệt tình quan tâm và góp ý giúp em hihihihi

Back