Thảo luận Bài thuốc dân gian trị bệnh cho Gà

tải xuống (5).jpg Ngày xưa ông bà nuôi gà chỉ cho ăn hành lá và tỏi để ngừa bệnh, nay thuốc kháng sinh và thú y nhiều nên mất dần cây thuốc dân gian (nhất là những tồn dư độc hại trong thuốc kháng sinh, thú y mang lại). Tìm hiểu thấy hay nên share cho bà con xem thế nào, nếu có gì mọi người góp ý thêm cho

TRỊ BỆNH GÀ

Cây thuốc được sắc cho uống hoặc trộn vào thức ăn. Liều lượng nêu dưới đây thường được dùng cho 10 gà lớn, 20 gà giò hoặc 40 gà con theo mẹ.
Bệnh bạch lỵdo Salmonella pullorum
Lá lốt (16g) + ngãi cứu (16g) + lá xoài (12g) + lá trầu không (12g)
Bệnh hô hấp mãn tính (CRD)
Ba chẽ (20g) + ké đầu ngựa (12g) + trắc bá diệp (16g)+hương nhu (16g)+lá nha đam (12g) Dịch tả gà (Newcastle)
Các thảo dược sau được dùng phòng bệnh tương đối hiệu quả:
- Rễ cây lốt (20g) + gừng khô (15g) + gừng tươi (1 củ to) + xương truật (15g)
- Lá tía tô (15g) + xương bồ (10g) + hoàng nàn chế (15g)+ bạc hà (10g)+ hương phụ (10g)
- Sa nhân (10g) + chỉ xác (10g) + nhục đậu khấu (15g) + quế chi (5g) + hoàng liên (20g) + lô hội (2g)
-Trắc bá diệp (16g) + nọc sởi (16g) + chút chít (16g) + hoàng đằng (12g)
- Hoa kinh giới (50g)+lá tía tô (25g)+kim ngân hoa (25g)+liên kiều (25g)+bạc hà (25g)
Bệnh toi gà(tụ huyết trùng)
Than gỗ (3 cục bằng ngón tay) + gừng sống (3 lát) + tiêu hột (8 hột) + tỏi (3 tép)
Bên cạnh đó, vịt bị toi dùng lá ngãi cứu + hương nhu đốt xông đầu hướng gió cho vịt và xông thuốc nhiều lần trong thời gian có dịch cũng cho hiệu quả tốt.

Last edited by a moderator:
* gà vịt bây giờ thứ 1 ( lai tạo giống , nhiều loại giống)
2 ( vi khuẩng - virus nhiều loại)
3 (thời tiết bất thường)
4 ( cách chăm sóc , điều kiện nuôi)
5 ( nguồn thức ăn)
* bây giờ gà vịt dễ bị bệnh kép lắm nên mấy bài thuốc đó không sài dc đâu

đọc cũng hay nhưng để đi tìm đủ thứ đó thì con gà đã đi nhập tịch rồi.............

Thank mọi người, tui chỉ chia sẽ thôi, cũng sẽ có một số ace nuôi gà sẽ dùng tới, ai biết bài thuốc dân gian nào hay thì góp thêm chứ ko nhất thiết phải dùng, thành phần ra chợ đều có bán. Nhà tui còn ngâm rượu tỏi, rượu tỏi + con rít (ngô công) cho uống trị cúm mùa mưa, gạo với dầu lửa (dầu hỏa) cho uống để xổ (giun, giây thun.. ) chất cặn trong ruột gà, nhưng vì ko biết nói liều lượng ntn nên ko dám đăng. Thank mọi người đã góp ý

Mình thấy rồi.....rất cám ơn bạn.....mình thấy các loại đó một số dễ kiếm và trồng trong vườn được gà có thể tự ăn hoặc mình đun nước cho uống phòng cũng tốt....(quy mô vừa và nhỏ thôi)

Mình thấy rồi.....rất cám ơn bạn.....mình thấy các loại đó một số dễ kiếm và trồng trong vườn được gà có thể tự ăn hoặc mình đun nước cho uống phòng cũng tốt....(quy mô vừa và nhỏ thôi)
Mùa này nếu nuôi nhỏ lẻ bạn kiếm trái đu đủ dầu đập nhỏ cho gà con ăn phòng bệnh cúm (gà bị gù) cũng hay lắm đó. Cây này trong nam nhiều, ko bít ngoài trung và bắc có ko

Mùa này nếu nuôi nhỏ lẻ bạn kiếm trái đu đủ dầu đập nhỏ cho gà con ăn phòng bệnh cúm (gà bị gù) cũng hay lắm đó. Cây này trong nam nhiều, ko bít ngoài trung và bắc có ko
Nó không giống đu đủ bt à bạn? Thực ra có bác chỉ cách bác ấy lấy lá nhót đun nước cho gà uống thì gà không bị đi ỉa nên mình thấy lấy cây làm thuốc cũng hay

Mình tham khảo thấy hạt của cây này độc tính cao lắm, gà ăn vào có khi nào lại ngủm không nhỉ.
hihi, mình trộn với thức ăn gà con từ trước tới giờ đàn gà mình vẫn ổn, nhưng thật là có lỗi vì ko nói liều lượng ntn, mà cũng không biết chỉ ntn bởi mình cho trộn cho ăn theo kinh nghiệm gia đình, chỉ nhắm chừng thôi. Mùa nào cũng cho ăn hết, cách vài ngày lại trộn thức ăn với hành, tỏi, xả băm nhuyễn (cho gà ăn chứ hog phải để luộc nha). Gà xung quanh nhà bị cúm chết cả đàn còn nhà mình rơi vãi 5-7 e là cao, ah mà mình nuôi có trăm mấy con gà ta vườn chứ ko nuôi nhiều. Kinh nghiệm riêng nha

Mình thì như vầy :mình nuôi chơi có 4 con gà thôi được khoảng 1tháng có 2 con ủ rũ ,chảy nước mũi nước miệng ,mình nhìn trên nền đất có phân sáp màu cafe sữa hơn 1tuần ,mình quét dọn chuồng sạch sẽ xong bỏ vô vườn vài bụi Trinh Nữ Hoàng Cung cho gà ăn lá ,vài ngày sau mình để ý 2 con hết bệnh khỏe mạnh luôn ,đang tiếp tục ngâm cứu tiếp

Last edited:
Thank mọi người, tui chỉ chia sẽ thôi, cũng sẽ có một số ace nuôi gà sẽ dùng tới, ai biết bài thuốc dân gian nào hay thì góp thêm chứ ko nhất thiết phải dùng, thành phần ra chợ đều có bán. Nhà tui còn ngâm rượu tỏi, rượu tỏi + con rít (ngô công) cho uống trị cúm mùa mưa, gạo với dầu lửa (dầu hỏa) cho uống để xổ (giun, giây thun.. ) chất cặn trong ruột gà, nhưng vì ko biết nói liều lượng ntn nên ko dám đăng. Thank mọi người đã góp ý
Gạo với dầu hỏa ntn bạn

B
Mình thì như vầy :mình nuôi chơi có 4 con gà thôi được khoảng 1tháng có 2 con ủ rũ ,chảy nước mũi nước miệng ,mình nhìn trên nền đất có phân sáp màu cafe sữa hơn 1tuần ,mình quét dọn chuồng sạch sẽ xong bỏ vô vườn vài bụi Trinh Nữ Hoàng Cung cho gà ăn lá ,vài ngày sau mình để ý 2 con hết bệnh khỏe mạnh luôn ,đang tiếp tục ngâm cứu tiếp
Bạn ơi cây trinh nữ hoàng cung nhìn ntn?

B

Bạn ơi cây trinh nữ hoàng cung nhìn ntn?
google bạn ơi, nhìn nó tựa như cây lan nhưng trồng dưới đất, vùng nào cũng trồng được, cũng dễ trồng
Gạo với dầu hỏa ntn bạn
chỉ cần chế dầu vô gạo cho ướt là được, vớt ra cho ăn liền, nhưng chỉ với con nào bệnh nặng hoặc nghi ngờ thôi bạn, và cũng cho ăn riêng chứ không cho ăn nguyên đàn. ah mà cho ăn ít thôi nha bạn
hay nè, có phát hiện mới thì chia sẻ cùng ae nha

google bạn ơi, nhìn nó tựa như cây lan nhưng trồng dưới đất, vùng nào cũng trồng được, cũng dễ trồng

chỉ cần chế dầu vô gạo cho ướt là được, vớt ra cho ăn liền, nhưng chỉ với con nào bệnh nặng hoặc nghi ngờ thôi bạn, và cũng cho ăn riêng chứ không cho ăn nguyên đàn. ah mà cho ăn ít thôi nha bạn

hay nè, có phát hiện mới thì chia sẻ cùng ae nha
Bạn vào google là ra ,nhìn thì y như cây đại tướng quân nhưng lá Trinh Nử thon dài hơn, đặc biệt nếu làm thuốc thì khi hái ko dùng kim loại để hái ,do mình hay sưu tầm cây thuốc về trồng

mình thích cai rượu rít bạn có bán k chia cho mình nhé.............bạn ở đâu.

mình thích cai rượu rít bạn có bán k chia cho mình nhé.............bạn ở đâu.
hihi làm gì có mà bán, mà có bán thì bạn là người đầu tiên hỏi mua đó. Nhà vườn thì để sẵn hủ rượu, bắt được con nào quăng vô con đó chứ đâu có nhiều bạn, mình ở Vũng Tàu

Back