Bàn chuyện đại sự 18 +

• Thread starter VuLoi
  • Ngày gửi
V

VuLoi

Guest
Bàn chuyện đại sự .

Dù đã học hết lớp ba nhưng Đại vẫn không biết chữ ,nên bố mẹ cho nghĩ học ở nhà . Thành thử lối sống hoang giã ngấm ngầm vào người .Tính tắt mắt, chộm cắp vặt trẻ chăn trâu đã ngấm vào người từ bé .Năm hơn mười tuổi Đại đi chợ móc chộm tiền của hàng seo bị người ta bắt được ,từ đấy Đại có biệt danh là Đại Tiền . Đại ở nhà chăn trâu cắt cỏ , hái rau lợn cho đến năm mười sáu tuổi Đại bắt đầu đi làm thuê ,lang bạc nay đây mai đó . Sau này mình có sống với Đại một thời gian khi đi làm công nhân ở Bình Duơng .Cứ tưởng cái tính ăn cắp vặt của Đại không còn .Ai ngờ một hôm thấy Đại gọi mình lên gác móc trong háng ra một cái đồng hồ vạn năng dành cho thợ điện , Đại ăn cắp của công ty .Đại vẫn chứng nào tật ấy , của mình thì giữ bo bo, của người ta thì thả cho bò nó ăn .Đại như con chim bói cá ,hể thấy cái gì sơ hở là lao vào chộp ngay mang về nhà . Để lấp khoảng chống thiếu hiểu biết của mình trong cuộc sống , Đặi chứng minh cho mọi người thấy mình có khả năng mở nhạc to hết công suất làm cho những người sung quanh mới nghe thấy vui , sống lâu với Đại thấy rất mệt mỏi .
Một hôm mình đi làm về nghe tin bố Đại mất ở quê , không ốm đau gì nhưng bị đột quỵ mình nghĩ do uống rượu nhiều . Vì khi ở nhà mình biết bố Đại uống rượu rất nhiều và thường xuyên đánh đập mẹ Đại .Lúc đấy mình không nghĩ được gì nhiều chỉ biết thuơng Đại. Bố uống rượu đánh đập mẹ hai anh em thất học đi làm thuê cho người ta từ bé . Mẹ Đại thường xuyên chạy suống nhà mình chốn nợ đôi lúc trong đầu mình có ý nghĩ ,có lẽ bố Đại mất đôi khi mẹ con Đại đỡ vất vã hơn . Nhìn Đại sách ba lô bước thấp bước cao, nước mắt ngắn nước mắt dài thất thểu về quê, ai nhìn cũng không cầm lòng được . Đại đi rồi mình cầm đàn ra cửa ngồi hát .
...
Một mình con trước mộ cha
Chiều chưa xuống đã sương sa ướt đầm
Cha nằm hút cõi xa xăm
Hắt hiu nắm cỏ, âm thầm nắng mưa

Thoảng cơn gió tự ngàn xưa
Bao nhiêu buốt lạnh luà vào tim con
Đời người năm tháng mỏi mòn
Bao vinh nhục cũng chỉ còn hư không

Cha nằm giưã cõi mênh mông
Trên mồ gió với nhanh tàn ngẩn ngơ
Dòng sông vẫn chảy bơ vơ
cõi đời cát bụi mịt mù cha ơi...

Cái Hà phòng bên đi qua bảo anh đừng hát nữa buồn lắm . Mà cô bé không nói thì thấy nó đi qua mình không thể hát được . Bởi giáng đi của nó , nó đi chân chữ bát . khạng nà khạng nạng chẳng khác gì các cụ ngày xưa đẻ nhiều bị sa dạ con. Nói không ngoa chân này của nó không cách chân kia một mét thì cũng chín mươi nhăm phân .Nên mỗi lần Hà đi qua mình đều nói giáng đi chữ bát rất khoát là to , giáng đi chữ o thì to vô kể . Thế là Hà lao lại như con thiêu thân đấm dúi dụi vào lưng mình , còn mình thì chạy nhanh vào phòng đóng của để tránh cơn thịnh nộ của Hà .
Đại về quê rùi mình mới biết Đại có vay chị em quanh đấy một khoản tiền không hề nhỏ giá trị so với lúc bây giờ . Nhưng tính Đại như thế sau này Đại quay vào nhưng tránh mặt không trả lại số tiền cho người ta . Hà có nhắn với mình anh có gặp Đại bảo Đại em cho số tiền ấy . Sau này mình ra bắc đi học tết nhất về quê anh em có gặp gặp nhau nhưng ít nói chuyện vì không đồng quan điểm .Rồi mình đi làm lấy vợ và Đại cũng có người yêu . Mỗi khi Đại đưa người yêu về nhà chơi cơm nước song, thì Đại không đưa người yêu về nhà , mà đưa người yêu ra đồng chỗ đất mà nhà Đại bao thầu '' thuê '' Hai đứa bắt muỗi cho nhau,.. mãi tối muộn mới đưa người yêu về .
Trước hôm cưới Đại có mời mình lên nhà uống nước bàn chuyện cưới xin , Đại bảo anh cưới trước có gì tư vấn cho em với . Hai anh em ngồi uống nước chè ở bậc tâm cấp lên hè, Đại ngồi hút thuốc lào mình bảo? Anh và em hoàn cảnh khác nhau , em không thể làm giống anh được . Vì em con thứ mà lại cưới sau cùng bố không còn , với cưới anh trai và em gái mẹ e cũng đã mời làng hết rùi . Không ai trách đến nhà mình bây giờ, làm to sau này hai đứa nai lưng ra trả nợ chứ ai vào đây ? Đại nghe song cũng bảo em cũng định làm thế . Còn chuyện ảnh cưới thì anh nghĩ nên chụp hai ảnh lớn thôi, vẽ vời ra cũng mất cả tấn thóc rùi vứt đây ai xem . Vài bữa vợ chồng cãi nhau ngay ấy mà . Đại đứng phát dậy nâng cái điếu lên dít một hơi kêu sòng sọc rùi nói . Hôm nay em đi xem ảnh cưới rùi nhưng đcm nó , nó đi cùng với con em của nó, em cũng đã nói như thế . Nhưng đcm con em nó cứ bảo đời người cưới chỉ có một lần, thôi cứ chụp đi sau này làm kỹ niểm . Đcm nó chứ , nó có ở vào hoàn cảnh của mình rùi nó mới biết . Đại ném cái điếu suống nước điếu loang lổ ra sân , mình đứng lên ra về . Bây giờ nghe vợ chồng Đại đã có một cô con gái, nhưng vợ Đai không gọi Đại là anh hay chồng mà mỗi khi gọi Đại đều gọi mình ơi !

Back