Bật mí cách ươm cà chua thân gỗ triệu đồng 1 kg lên trên 90%

• Thread starter thuydung1215
  • Ngày gửi
Thời gian gần đây cộng đồng mạng nói chung và giới nông nghiệp nói riêng rần rần chia sẻ về giống cà chua thân gỗ.
cà chua thân gỗ hay còn gọi là cà chua tamarillo, là cây ăn quả lâu năm xuất xứ Nam mỹ, khác với các giống cây cà chua khác chỉ trồng 1 mùa, cà chua thân gỗ cho quả suốt nhiều mùa với chiều cao cây có thể đạt đến 5 m. cây bản địa của Ecoudor hiện đã được trồng ở nhiều quốc gia. ở Việt nam chúng ta vùng Lâm đồng đã trồng thành công loại quả này, thu trái thương phẩm.
để trồng cây cà chua thân gỗ lên 100% từ hạt giống, các bạn cần lưu ý điều sau: nhớ mua hạt giống của mấy công ty Việt ghi rõ xuất xứ, đừng mua hạt xách tay toàn tiếng Tây tiếng tàu về trồng cà chua ra cà pháo cũng không biết kiện ai nha.

Thứ nhất, hạt đóng gói là hạt khô, do vậy, nó cần ngậm đủ nước để lớp vỏ mềm ra, tạo điều kiện dễ dàng để lớp mầm bên trong bật ra, xé vỏ để nhú lên. do vậy trước khi gieo các bạn cần ngâm hạt 1 đêm cho nở
Thứ hai, đất trồng luôn phải là đất giàu dinh dưỡng, có thể dùng đất mịn, tơi xốp, trộn với tro trấu và phân ủ hoai theo tỷ lệ 7 đất, 2 trấu 1 phân. khống chế độ ẩm trong đất luôn đạt mức 90%, nếu ở các vùng lạnh như Đà lạt, hoặc mùa mưa bão độ ẩm không khí cao có thể để độ ẩm thấp hơn tầm 50 % nếu không sẽ bị úng
thứ 3, không nên đặt khay gieo trong nhà mà nên để ra ngoài trời, dưới các lùm cây to, vì nếu để trong nhà sẽ bị cớm nắng, không quang hợp được
Trong khoảng 2 đến 3 tuần, sự sống sẽ bắt đầu xuất hiện. thay vì phải mua cây giống với giá rất đắt đỏ, bạn hãy tự tay thử gieo chúng xem. cây cà chua thân gỗ sẽ cho quả sau khoảng 1 năm gieo trồng và thu hoạch được rất nhiều mùa. chúc bạn thành

Mình thử ươm 2 gói nhưng không nảy được lấy một hạt có phải do chất lượng giống ko bạn nhỉ

Mình thử ươm 2 gói nhưng không nảy được lấy một hạt có phải do chất lượng giống ko bạn nhỉ[/QUO
bạn có ươm giống như cách mình chỉ không. lưu ý đến nhiệt độ, độ ẩm nơi bạn sống. và nữa là ươm trên giá thể xử lý kĩ hoăc viên ươm hạt thì tỷ lệ cao.
nên gieo vằng viên nén ươm hạt bạn ạ, mình test hàng trăm hạt rồi. lên tốt. lưu ý nhiệt độ độ ẩm nữa nhé vì khô thì sẽ ko nảy được còn dư là sẽ bị úng

Back