Bệnh bí hiểm trên cây ổi

• Thread starter huumanh
  • Ngày gửi
Chào các anh chị em, tôi có trồng vài trăm cây ổi Đài Loan và Bốn mùa nhưng vừa rồi một số cây có hiện tượng vàng lá và héo. Những cây bị bệnh này quả rất xấu và ăn rất nhạt. Tôi không rõ đây là bệnh gì, chỉ nghi là bị nấm hại tấn công do mưa nhiều. Xin anh chị em xác định giúp đây là bệnh gì và biện pháp khắc phục. Tôi chân thành cảm ơn

Bệnh này khả năng cao là do nấm. Bạn ở đâu? Nếu ở Hà Nội, mình có thể chỉ chỗ cho bạn đến hỏi thử xem
Cảm ơn anh, em ở Bắc Ninh. Em cũng thường xuyên đi Hà Nội. Anh làm ơn chỉ giùm em chỗ xác định bệnh này. Chúc anh may mắn và bình an!

Bạn lấy một ít mẫu bệnh, mang đến thôn Yên Mỹ, xã Yên Mỹ, huyện Thanh Trì, gặp anh Vinh. Đến đó rồi gọi điện cho mình theo số: 0989 589 048. Mình sẽ nhờ anh ý giúp cho. Xin lỗi vì mình ko thể tự ý cho bạn số đt của anh ý. Bạn nên cho biết khi nào bạn đến, để mình dạm trước với anh ý. Thế nhé. Chúc bạn may mắn!

Cũng tương tự, nhưng oi mình là ổi ruột trắng long khánh, trong 1 tg cay bị vàng lá và chet,

Cũng tương tự, nhưng oi mình là ổi ruột trắng long khánh, trong 1 tg cay bị vàng lá và chet,

Em đã chữa được vườn ổi rồi. Cả vườn ổi của em đào bỏ đi một cây. Thực sự thì em cũng không biết là nhờ vào thuốc nào vì dùng mấy loại vừa bơm vừa đổ gốc. Anh cho hỏi ổi ruột trắng của bạn ăn có ngon bằng ổi lê Đài Loan không?

Em đã chữa được vườn ổi rồi. Cả vườn ổi của em đào bỏ đi một cây. Thực sự thì em cũng không biết là nhờ vào thuốc nào vì dùng mấy loại vừa bơm vừa đổ gốc. Anh cho hỏi ổi ruột trắng của bạn ăn có ngon bằng ổi lê Đài Loan không?
Mình chưa an oi lê đai loan, nhưng oi lk noi tieng roi do, trai to 2 3 trái 1kg, ruot trắng, it hot và giòn. Chi tiec 1 dieu là nó de chét, trong 1 thoi gian thi thay vàng lá và chét nên nhiêu vừờn phai pha bỏ,

Có dùng thuốc diệt nấm không anh Mạnh? Lá cháy vàng xoan từ từ, em đoán mò là nấm, nếu bị rễ thì chắc nhanh chết lắm! Em hỏi bác chút nữa! Ổi của em mới trồng ra rất nhiều đọt non, trên một cành cũng đến chục đọt, em nên để bao nhiêu mầm và tỉa so le nhau hay tỉa từng cặp 1, dùng kéo tỉa ngay khi còn nhỏ hay là để nó to to 1 tí rồi tỉa. Em xuống giống được gần 1 tháng!

Mình có dùng thuốc nấm.Ổi thường ra nhiều đọt non nhưng nên chỉ để 2-3 nhánh thôi. Nên để những nhánh to, khỏe và có thể tạo tán theo ý muốn. Nên tỉa lúc nhỏ để cây nuôi dưỡng những nhánh còn lại. Nói chung trồng ổi luôn phải bấm ngọn. Những ngọn sau khi ra hoa đậu trái thì bấm tỉa gần sát trái, sau đó ở nách lá gần đó sẽ mọc ra hai nhánh, và hai nhánh này sẽ cho quả...Những nhánh không có quả mà cành chuyển sang màu nâu thì cũng nên cắt để giúp cho nó ra nhánh mới và có hoa. Chúc bạn thành công!
Mình chưa an oi lê đai loan, nhưng oi lk noi tieng roi do, trai to 2 3 trái 1kg, ruot trắng, it hot và giòn. Chi tiec 1 dieu là nó de chét, trong 1 thoi gian thi thay vàng lá và chét nên nhiêu vừờn phai pha bỏ,

Vậy giống ổi này cũng tương đồng với ổi lê Đài Loan rồi. Em nghĩ chắc vườn ổi đó có chứa nhiều nấm bệnh gây hại chứ thực ra ổi là cây dễ trồng hơn nhiều cây khác. Tuy nhiên để nâng cao chất lượng, năng suất và cho trái quanh năm thì cũng là bài toán nan giải và cần nhiều thất bại và công chăm sóc.

Vậy giống ổi này cũng tương đồng với ổi lê Đài Loan rồi. Em nghĩ chắc vườn ổi đó có chứa nhiều nấm bệnh gây hại chứ thực ra ổi là cây dễ trồng hơn nhiều cây khác. Tuy nhiên để nâng cao chất lượng, năng suất và cho trái quanh năm thì cũng là bài toán nan giải và cần nhiều thất bại và công chăm sóc.
Hau như ai cũng bị cả, trong khoảng 5 năm là cao, co khi cay chưa ra trái fa chét ròi,kkiinh tế lắm nhưng dễ chét qúa nên gio cũng it ng trồng
Còn bạn muôn ra trái quanh nam thi mình chỉ cho bạn. Cách này ở lk làm rất hieu qúa nhé. H bạn tỉa cành sâu bênh, còn lai nhũng cành khỏe thi bạn tỉa ngọn, lặc sạch lá tren cành dó luôn, xong bạn bón phân npk, khi nào đot non ra, ban mua thuoc kích thích ra hoa ổi + thuốc trừ sâu( trong thuoc này có chat j đó làm bóng trái, k bị ghẻ)xit cho nó( ở lk cứ 2 tuấn thi làm cành, và xit thuôc kích thích ra hoa, 1 tháng bón phan 1 lấn) hoa ổi sẽ ra ngay đọt non, cứ 1 đọt sẽ ra 2 bông. Khi trái ổi cở ngón chân thi bạn lâc sạch cuốn dưới đích ðể loại sâu và kiến, xong thi dùng bọc ni long có đục lổ bọc lại. Vạy la xong, chi chờ thu hoach thôi hihi

Chào các anh chị em, tôi có trồng vài trăm cây ổi Đài Loan và Bốn mùa nhưng vừa rồi một số cây có hiện tượng vàng lá và héo. Những cây bị bệnh này quả rất xấu và ăn rất nhạt. Tôi không rõ đây là bệnh gì, chỉ nghi là bị nấm hại tấn công do mưa nhiều. Xin anh chị em xác định giúp đây là bệnh gì và biện pháp khắc phục. Tôi chân thành cảm ơn

Theo như hình của bác thì tôi nghĩ đây là dấu hiệu của bệnh do Tuyến trùng gây ra từ bộ rễ. Có 2 cách xử lý:
- BPSH là sử dụng các chế phẩm của nấm Paecilomyces lilaciunus.
- BPHH là sử dụng các loại thuốc đặc trị tuyến trùng có hoạt chất Ethoprophos (Nokaph), Diazinon,... lưu ý thời gian cách ly của thuốc.
Bác có thể tham khảo trên mạng thêm cách phòng trừ bệnh tuyến trùng, vì đối với bệnh này thì phòng bệnh là tốt nhất.
Thân chào.

Theo như hình của bác thì tôi nghĩ đây là dấu hiệu của bệnh do Tuyến trùng gây ra từ bộ rễ. Có 2 cách xử lý:
- BPSH là sử dụng các chế phẩm của nấm Paecilomyces lilaciunus.
- BPHH là sử dụng các loại thuốc đặc trị tuyến trùng có hoạt chất Ethoprophos (Nokaph), Diazinon,... lưu ý thời gian cách ly của thuốc.
Bác có thể tham khảo trên mạng thêm cách phòng trừ bệnh tuyến trùng, vì đối với bệnh này thì phòng bệnh là tốt nhất.
Thân chào.
Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên bổ ích. Chúc bạn mạnh giỏi!

Vườn ổi nhà mình cũng bị như của bạn..ban đã khắc phục được chưa và khắc phục kiểu gì chỉ mình làm theo với.

Back