Bệnh cháy lá trên cây Sầu Riêng, vấn đề nan giải của nhà vườn Miền Tây

• Thread starter repthuy
  • Ngày gửi
Chào các anh chị trên diễn đàn.
Lâu rồi mình mới mở một topic mới trên diễn đàn, sau một thời gian lăn lộn dưới Cai Lậy Tiền Giang mình thấy bà con mình dưới này đau đầu với cái bệnh cháy lá này lắm, một bệnh xem như là đơn giản nhưng lại rất khó trị và dai dẵn trong nhiều năm qua, ngay cả những nông dân kỳ cựu nhất, khuyến nông, kỹ sư gì cũng chưa có giải pháp phòng và trị dứt điểm bệnh này, cháy lá làm ảnh hưởng rất lớn đến năng suất vì bộ lá bị cháy nuôi trái không tốt, chất lượng giảm, cây sớm bị suy kiệt và nhiều hệ lụy khác nữa.
Thông thường lá hay bị cháy khi thời tiết bất lợi, khi bà con xử lý paclo, những cây có bộ lá mỏng và nhỏ sẽ dễ bị cháy hơn, theo như một số người thì để giảm hiện tượng này điều quan trọng nhất là phải nuôi bộ lá thật dày đẹp, phun thuốc phòng trừ nấm bệnh khi thời tiết bất lợi và bổ xung trung vi lượng đầy đủ cho cây đặc biệt là trong giai đoạn làm bông giúp cây tăng sức đề kháng thì mới đỡ được phần nào, không biết có anh chị hay nhà vườn nào biết cách phòng và trị bệnh hay cùng chia sẻ với ạ :)))

Em thử tìm trong mục tìm kiếm chưa nhỏ? Không có nữa thì ới "chiên gia"
Chuyên gia cây trồng ới Anh @leviet_law ơi! Anh đã gặp bệnh này chưa? Anh cho nhỏ Thủy phương pháp điều trị với ah!

Chuyên gia cây trồng ới Anh @leviet_law ơi! Anh đã gặp bệnh này chưa? Anh cho nhỏ Thủy phương pháp điều trị với ah!
Em không phải lo, Thủy nó đang có hướng suy luận tốt. Hãy để cho Thủy tự suy luận theo phản xạ của một kỹ sư sinh sẽ giải quyết được thôi.
Tuy nhiên, lịch sử có một nghịch lý là khi chưa giỏi võ thì vác kiếm đi hành tẩu giang hồ, tầm sư học đạo.
Khi trở thành cao thủ rồi thì vác kiếm quy ấn giang hồ. E rằng lúc đó nông dân không còn tìm gặp được nữa!
Haizzz

Vậy chắc là em có hướng giải quyết rồi :)
Anh Việt có lẽ nhìn được tương lai nhỉ, không biết em có trở thành cao thủ hay không nhưng quy ẩn là điều chắc chắn, hướng em nhắm tới không phải là cây trái Miền Tây mà là vùng đất nắng gió Ninh Thuận với loại cây chủ lực là cây nho hoặc cũng có thể là vùng đất Cam Ranh cả trồng trọt lẫn chăn nuôi, em chưa rành về hai vùng này lắm không biết anh Việt có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ không ạ.
Dạ em tìm nhiều rồi, hầu hết là những biện pháp chung chung, người dân ơ đây xem bệnh này như bệnh phải có rồi nên họ không còn tích cực phòng trị mà chịu sống chung với lũ, chỉ một số ít nhà vườn ít hoặc không có bị bệnh thôi

Vậy chắc là em có hướng giải quyết rồi :)
Anh Việt có lẽ nhìn được tương lai nhỉ, không biết em có trở thành cao thủ hay không nhưng quy ẩn là điều chắc chắn, hướng em nhắm tới không phải là cây trái Miền Tây mà là vùng đất nắng gió Ninh Thuận với loại cây chủ lực là cây nho hoặc cũng có thể là vùng đất Cam Ranh cả trồng trọt lẫn chăn nuôi, em chưa rành về hai vùng này lắm không biết anh Việt có kinh nghiệm gì có thể chia sẻ không ạ.

Dạ em tìm nhiều rồi, hầu hết là những biện pháp chung chung, người dân ơ đây xem bệnh này như bệnh phải có rồi nên họ không còn tích cực phòng trị mà chịu sống chung với lũ, chỉ một số ít nhà vườn ít hoặc không có bị bệnh thôi
Em cũng không cần phải lo xa đến cái sau này.
Cả hai vùng đó anh đều biết, nhưng nói để nghe chơi thì nói làm gì?
Mặt khác lịch sử cũng có một quy luật rằng, trên đường đi tìm hiểu một vấn đề nào đó, có thể cái muốn tìm hiểu chưa gặp mà lại gặp cái khác hay hơn nhiều cái muốn tìm tới đích.
Chà, xem ra anh không góp ý gì được cho em nhỉ.
Thôi, ngắn lại, cụ thể lại: tìm hiểu về cây sầu riêng, khi tìm và hiểu được nó em sẽ có phương pháp suy luận trên nhiều loại cây khác.
Và ngay bây giờ, tại lúc này, kiếm tiền được trên cây sầu riêng theo cách thức và điều kiện thực tế của em.

Lâu rồi mình mới mở một topic mới trên diễn đàn, sau một thời gian lăn lộn dưới Cai Lậy Tiền Giang mình thấy bà con mình dưới này đau đầu với cái bệnh cháy lá này lắm, một bệnh xem như là đơn giản nhưng lại rất khó trị và dai dẵn trong nhiều năm qua, ngay cả những nông dân kỳ cựu nhất, khuyến nông, kỹ sư gì cũng chưa có giải pháp phòng và trị dứt điểm bệnh này, cháy lá làm ảnh hưởng rất lớn đến năng suất vì bộ lá bị cháy nuôi trái không tốt, chất lượng giảm, cây sớm bị suy kiệt và nhiều hệ lụy khác nữa.
Thông thường lá hay bị cháy khi thời tiết bất lợi, khi bà con xử lý paclo, những cây có bộ lá mỏng và nhỏ sẽ dễ bị cháy hơn, theo như một số người thì để giảm hiện tượng này điều quan trọng nhất là phải nuôi bộ lá thật dày đẹp, phun thuốc phòng trừ nấm bệnh khi thời tiết bất lợi và bổ xung trung vi lượng đầy đủ cho cây đặc biệt là trong giai đoạn làm bông giúp cây tăng sức đề kháng thì mới đỡ được phần nào, không biết có anh chị hay nhà vườn nào biết cách phòng và trị bệnh hay cùng chia sẻ với ạ :)))

Mạn phép xin đặt ra một cách giải quyết với mọi người.
Chúng tôi tiếp cận giải quyết bệnh này trên cây sầu riêng theo cách thức "tự khỏe, tự trị", hay còn gọi là "hỗ trợ để tự đề kháng".
Và thú thật ban đầu canh tác cũng bị tình trạng này, nhưng bây giờ đã giải quyết êm đẹp.

Kinh nghiệm k có nhiều, nói sai thì góp ý với nhé, trong điều kiện khô hạn thì bệnh cháy lá cũng xuất hiện, bệnh này chỉ phun thuốc cho đứng lại và phòng cho mấy lá chưa nhiễm thôi. Mình có sử dụng 1 loại thuốc thấy có nhiều phản hồi tích cực tên Mikcide (có kí hiệu chữ thập màu đỏ) thấy hay nên giới thiệu chứ k phải pr nha!

Bệnh này nên tiếp cận theo hướng phòng ngừa hơn chữa trị. Theo đó, khi cây trở nên mạnh khỏe hơn sẽ có khả năng chống chọi lại với các yếu tố gây bệnh tốt hơn. Mình không phải là chuyên gia về bệnh học cây trồng nhưng mình có một ý tưởng về giải pháp muốn ử nghiệm trên đối tượng cây sầu riêng và đúng với bệnh này. Nếu bạn quan tâm về giải pháp của mình, vui lòng email tới địa chỉ: duynx@ntu.edu.vn

Back