Bệnh CRD có ai trị dứt điểm được ko xin thỉnh giáo?

• Thread starter thanhtung2808
  • Ngày gửi
gà mình mắc phải bệnh chảy nước mũi,khò khè mặc dù vệ sinh chuồng trại máng ăn tương đỗi kỹ, Thuốc mà dạng cho uống thì không hết ( đa số mình cho uống thuốc dạng tylosin với doxycylin,tiamulin),
mình mua chai Bio genta Tylosin về chích thấy không thuyên giảm (chích được 4 ngày rùi),ai còn có cách nào hay hơn nữa ko chỉ mình với,mình bó tay với bệnh này rùi! THANK

Cần chuẩn đoán bệnh chính xác mới trị đc, Phòng bệnh là trên hết ,vài lần ngã chúng ta sẽ có kn cho lần sau ( hy vọng lứa gà sau đc xuôn sẽ )

mình mới tập nuôi à,với ý định đúc 50 em mái để mua máy ấp gà con, giờ thì được 25 em rùi,chẳng biết chích ngừa thế nào cả,nói rõ hơn là ko biết thuốc của nó để chích,rùi chích vào lúc nào,chỉ thấy bệnh rùi tìm hiểu thêm mua thuốc về chích ko hà, làm ơn chỉ mình tên thuốc thời gian chích những bệnh thường hay xảy ra, rất mong ý kiến máy bạn chỉ giùm
Triệu chứng hiện tại của gà em : ăn uống bình thường rất mạnh nữa là đằng khác,chưa chích ngừa chỉ cho uống tylosin thôi ko thấy khỏi
hằng ngày vẫn cho uống VTM B, C, 1 tuần phun thuốc diệt trùng 1 lần,cả đàn hiện giờ có 5 con bị chảy nước mũi, tối ngủ có tiếng khẹc khẹc,hiện giờ mua bio genta tylosin về chích 4 mũi rùi mà không thấy giảm

Last edited by a moderator:
Bạn cho uống kháng sinh bao nhiêu ngày vậy, bạn nuôi ít thì mình nghỉ bạn nên tách nhửng c0n gà mắc Crd ra riêng để tiện việc đều trị. Đều trị dùng doxycylyn hoặc tiamulin + bcomlex pha gấp đôi liều phòng cho uống liên tục 7 ngày. Và cho uống 3 ngày mấy c0n gà khoẻ. Phòng bệnh cho cả đàn thì 10 đến 15 ngày dùng kháng sinh ngừa 3 ngày, kết hợp vệ sinh tiêu độc khử trùng chuồng nuôi 1 tuần 1 lần.

gà của ông bữa nay có hiện tượng phân sáp ko 9x ơi. sao gà nhà này vẫn còn bị dai dẳng quá.

gà của ông bữa nay có hiện tượng phân sáp ko 9x ơi. sao gà nhà này vẫn còn bị dai dẳng quá.

kakaka kỹ thuật kao nên khôg có bị, trị cầu trùng hôm bữa chưa khỏj nữa cơ à, dở vậy

cảm ơn bạn, mình mới nuôi ko dám làm liều,ráng nuôi thử nghiệm vài lứa lấy kinh nghiệm,lúc đó mới tính chuyện khác được,để mình làm theo cách của bạn koi thử hiệu quả ko
thank bạn nhiều nha

bệnh CRD chỉ do môi trường sống mang lại: gà bới trấu và vỗ cánh nhiều(đặc biệt là mấy em mái) nên rất nhiều bụi bặm bay vào đường hô hấp của gà, lâu ngay gây viêm nhiễm nên nó bị CRD. Thời tiết thay đổi bất thường cũng ảnh hưởng đến hệ hô hấp của gà.
Biện pháp khắc phục:
- Nuôi thả tự do đối với những đàn bị CRD quá nặng.
- trường hợp vẫn phải nuôi nhốt: tăng độ thông thoáng truồng trại, nhưng lại phải kín gió vào ngày lạnh giá khi gà đã đi ngủ. Cứ vài ngày cho uống Bromhexin để giảm ho long đờm. Tốt nhất với gà mái hậu bị là nuôi trên sàn lưới để hạn chế CRD, thương hàn , cầu trùng...
Kháng sinh chữa bệnh đường hô hấp rất hại gà nên cần hạn chế dùng.

Cao nhân vào rồi. hihi . gà em nó cũng bương trấu tùm lum. sợ bị nên em mua KS về ngừa 3 ngày. nếu bưng kín mít thì nó hôi sặc mùi . còn bỏ bạt xuống 1 nửa thì lại gió lùa ( 1 số con sợ lanh. còn lại vẫn bay nhảy như chim )
giờ em bỏ bạt thấp cả ngày chỉ 7h tối em mới bưng kín mặt gió nhiều. mặt hông vẫn để chứ nếu em bưng kín nó hôi lắm , hjx

mình nuôi ở cấp độ hộ gia đình,diện tích hơi chật chỉ vây sau nhà,nên mình tính nuôi gà mái khoảng 50-70 là đủ diện tích,tính nuôi lấy trứng ấp bán gà con bạn thấy hướng đi như thế được k? nếu được mong bạn góp chút ý kiến về cách nuôi gà mái: thuốc, thành phần thức ăn, thuốc ngừa những bệnh chủ yếu
(những hộ gia đình xung quanh minh nuôi gà bệnh rất nhiều,mình rất thích nuôi gà nên trông nom rất kỹ,chưa có bệnh xảy ra nhưng cách thức thuốc hay văcxin thi minh chưa biết,chỉ biết quan sát sơ sơ thấy bệnh,mình muốn ngừa truóc chứ không muốn xảy ra rùi mới thuốc,như thê ko hiệu quả lắm)
hiện giờ gà mình chỉ bị CRD còn ghép bệnh khác hay ko thì mình ko biết,phân gà có màu trắng bao quanh phân cả tuần nay nhưng ăn uống vẫn bình thường khỏe mạnh, chuồng gà chỉ che mưa chứ không vay ấm,hàng ngày quét dọn sạch sẽ không hôi thối,chuồng thông thoáng 1 tuần có vệ sinh máng ăn phun thuốc sát trùng chuồng
mong ý kiến bạn chỉ dẫn thêm cảm ơn bạn nhiều

gà mình mắc phải bệnh chảy nước mũi,khò khè mặc dù vệ sinh chuồng trại máng ăn tương đỗi kỹ, Thuốc mà dạng cho uống thì không hết ( đa số mình cho uống thuốc dạng tylosin với doxycylin,tiamulin),
mình mua chai Bio genta Tylosin về chích thấy không thuyên giảm (chích được 4 ngày rùi),ai còn có cách nào hay hơn nữa ko chỉ mình với,mình bó tay với bệnh này rùi! THANK

nếu thực sự chỉ mỗi CRD thôi thì cũng không khó...dùng thuốc chích thì hiệu quả nhanh thôi...chỉ ngại nhất CDR tiền dịch tả

Trong các kiểu nuôi gà để mưu sinh thì nuôi gà mái đẻ lấy con giống bán cho thiên hạ nuôi là khó làm nhất vì ngề này đòi hỏi phải am hiểu tường tận về kỹ thuật phòng trị bệnh cho gà. Nhưng nó lại có độ rủi ro thấp hơn rất nhiều so với nuôi gà thịt. Tất cả các bệnh của gà mẹ đều truyền qua trứng cho gà con. Các bệnh như thương hàn, marek, hoặc cầu trùng, hoặc hội chứng giảm đẻ thì chỉ khi nuôi số lượng mái vài ngàn con thì mới sử dụng vắcxin được.
Nhưng người ta vẫn có cách nuôi quy mô nhỏ mà vẫn có lời:
- chỉ khai thác vài lứa: căn làm sao để lứa con đầu tiên ra vào tháng 7 âm lịch ( thời điểm gà giống đang hút hàng), khai thác liên tục như vậy đến gần tết thì thanh lý toàn bộ đàn bố mẹ: vì đây là thời điểm gà thịt được giá nhất. Sau tết thì lại bắt đầu làm lại đàn hậu bị.
- không cần nuôi đàn mái đẻ: mua trứng trong dân. Hợp đồng với các hộ nuôi gà rồi mua lại trứng của họ, cứ 3 hoặc 4 ngày đi thu trứng một lần. Với cách này thì chỉ cần đầu tư một máy ấp là song. Cách này hiện đang phổ biến ở ngoài bắc. gà giống ra rất rẻ và ít bệnh tật, nhưng lại có nhược điểm là không đồng đều. Tuy nhiên, một mảnh đất mặt tiền vừa làm nhà ở vừa đặt một máy ấp, chủ lò có thể cho ra hàng vạn gà giống mỗi tháng.

cách bạn nói rất hay,nhưng mình ngại 1 điều là trứng mua ngoài ra con giống ko đồng đều như bạn nói đó,mình muốn lấy chất lượng tạo nền tản vững chắc,nên đang cố gắng học hỏi chủ động về nguồn trứng từ đàn gà của mình,
Mình chưa làm được gì nhưng đã đặt cho mình 1 quy tắc uy tín chất lượng là hàng đầu,ở chổ mình người ta cũng làm như bạn nói mình ko biết nguồn trứng ở đâu nhưng gà thì tệ vô cùng,ai cũng lắc đầu hết rùi, mình muốn làm thà chậm nhưng chất lượng( còn tình làng nghĩa xóm nữa),mình đang cố gắng tìm tòi, nắm tý kỹ thuật mở rộng quy mô lên( có thể ra vườn rẫy đất rộng),rùi hướng dẫn cho những hộ dân tới mua gà con của mình nắm 1 số kỹ thuật cơ bản về chuồng trại, ky thuật chăn nuôi, thức ăn,bạn đừng cười mình mơ ước xa vời nha nhưng mong muốn của mình là vậy, mình muốn tạo địa chỉ tin cậy chỉ trong xã mình thôi là cũng vui rùi,

nếu được vậy anh đã trở thành Minh Dư Co. Ltd ^^.
Nói vui thôi chứ ai cũng phải có ước mơ để đặt ra định hướng sau này mà.
Nhưng như bác Gia Cát nói đấy thôi : ko phải đơn giản mà mình tạo ra 1 đàn gà bố mẹ 50 con thật sự khỏe mạnh và duy trì nó 1 cách đồng đều. hay nhất là nuôi kết hợp Hậu bị và bán thịt thương phẩm. gà 1 2 lứa bán thịt giá rất OK. Mái Dầu thì khỏi chê ^^

cảm ơn anh em đã quan tâm giúp đở,gà mình hết bệnh rùi,tiêm bio genta tyloxin liêu gâp đôi cho con nặng, con nhẹ thì theo thuốc đã chỉ dẫn đúng liều lượng,cảm ơn anh em nhiều

cảm ơn anh em đã quan tâm giúp đở,gà mình hết bệnh rùi,tiêm bio genta tyloxin liêu gâp đôi cho con nặng, con nhẹ thì theo thuốc đã chỉ dẫn đúng liều lượng,cảm ơn anh em nhiều

chào bạn.BIO genta tyloxin chỉ dùng trường hợp có tiêu chảy kèm viêm hô hấp ( tức CRD)
Nguyên nhân dẫn đến CRD là do tình trạng chuồng trại ẩm thấp, do mùa mưa bão, trong trường hợp muốn giảm thiểu tối đa về phòng bệnh và chữa bệnh ta nên cách ly những con có triệu chứng sưng mặt thở khọ khè ra nơi kín gió để ngừa bệnh.
Thứ nhất pha thuốc trị hô hấp và long đờm của các hãng như Anova hoặc Baytril10%
- cho cả đàn gà ăn mà không cho uống nước sau đó khoảng 12h trưa thì cho uống nước như trên theo liều lượng 1g/2 lit nước tùy loại thuốc sử dụng.
- Sau khi cho gà uống nước co pha thuốc khoảng 1 đến 2h sau thì cất luôn nước không cho gà uống nước nữa(lý do cất nước vì gà bị viêm họng khó thở nên uống nước nhiều dẫn đến tình trạng viêm họng và dư đờm chảy nước mắt gây sưng mặt)
- khử trùng chuồng trại
Thứ 2 đối với những con đang mang mầm bệnh ta chích bio lyncos liều lượng 1cc/5 kg ( lý do ko dùng BIO genta tyloxin vì đây là loại kháng sinh nóng dễ gây đột tử và sốc thuốc ) tiêm trong 3 ngày liên tục dưới lường. Sử dụng phương phá cho uống nước trong 1h và cắt nước liên tục.
Tăng cường cho ăn hành lá sống và sưởi đèn.
Vì thời gian có hạn nên chỉ chia sẻ 1 số kinh nghiệm chúc bạn thành công .

Last edited by a moderator:
có cách nè

Mình làm thú y , lâu nay ko biết diễn đàn này, mình chỉ cho bạn dùng thuốc amoxcilin cp, noplox cp. thuốc này chỉ trong trại gà gia công cp bán ra ngoài, thuốc thái lan 1 gói hết bệnh, kể cả crd ghép đỏ mắt

sdt 0914187757 minh

Back