bệnh CRD hay bệnh DỊCH TẢ hay CRD gép DỊCH TẢ

• Thread starter hai lua 001
  • Ngày gửi
-xin quý bà con giúp mình với mình bị mất phương hướng trong điều trị bệnh rồi .
-gà mình bị CRD sau một thời gian điều trị bằng ANTI C.R.D thì hết bệnh ( gà không bị chết ) . nhưng sau 1 tuần thì gà bắt đầu bị laị và mình tiếp tục điều trị bằng ANTI C.R.D nhưng sau 7 ngày điều trị gà vẩn không hết bệnh và bắt đầu chết ( gà chết mau chỉ khoảng vài giời ) và một số xù lông , bỏ ăn , đi chậm chạp , chảy nước mủi , mòng chuyển sang màu tím , ho khẹt rất nhiều mặt tái nhợt ( bình thường mặt gà rất đỏ) nhiều con ốm rất mau . có mấy con bị mù và bi bại liệt .
-mình tham khảo trên tài liệu thì thấy ba bệnh CRD và DỊCH TẢ rất giống nhau và bệnh CRD gép dịch tả . nên mình bị mất phương hướng điều trị bênh nay mình mong quý bà con hướng dẩn giúp mình nên sữ dụng loại thuốc nào họăc phối hợp điều trị giúp mình với hiện giờ mình dang cho gà uống vitamin C , RENA B+C PRIEMIX , bcomlex ,gluco . mình đả ngưng sử dụng kháng sinh .
- mong quý bà con giúp mình nhé .

bạn vui lòng cung cấp thêm một vài triệu chứng nữa nha như phân màu gì, loãng hay đặc và tỉ lệ chết khoảng bao nhiu để anh em cùng chẩn đoán:unsure:

bạn vui lòng cung cấp thêm một vài triệu chứng nữa nha như phân màu gì, loãng hay đặc và tỉ lệ chết khoảng bao nhiu để anh em cùng chẩn đoán:unsure:
cảm ơn bạn nhé . gà đi phân màu xanh gần giống với màu xanh lá cây ( phân khô ) có con di phân màu tráng sửa ( lỏng + nước ) tỉ lệ chết trong hai ngày là 10% những con chết thì to mập còn những con còi cọc và bị mù thì chưa chết nhưng nằm ủ rủ có khi lanh có khi chậm . gà không bị sốt .

những triệu chứng đó có thể nghi ngờ là dịch tả nhưng để chắc ăn bạn lựa con nào ngáp ngáp mổ ra xem thử các bộ phận như tim, gan, phổi, mề, tiền mề, ruột... xem có gì ko để xem chính xác hơn nha

cảm ơn bạn nhé . gà đi phân màu xanh gần giống với màu xanh lá cây ( phân khô ) có con di phân màu tráng sửa ( lỏng + nước ) tỉ lệ chết trong hai ngày là 10% những con chết thì to mập còn những con còi cọc và bị mù thì chưa chết nhưng nằm ủ rủ có khi lanh có khi chậm . gà không bị sốt .

Gà đã ngừa vaccnie gì chưa?

Chưa bị dịch tả đâu! Nếu dịch tả là die hết bầy gà rồi!

Chỉ pha kháng sinh liều nặng cho gà uống liên tục trong 5 ngày!

đây là những loại vacxin mình đã làm

Nhỏ lasota phòng newcastler(nhỏ mũi, mắt)
Chủng ngừa bệnh Gumboro
Chủng ngừa bệnh đậu gà
Nhỏ lasota lần 2
Gumboro lần 2

Vậy thì chỉ sử dụng kháng sinh điều trị cho gà!

Lần sau, nếu gà có triệu chứng "buồn buồn" thì nên cho uống kháng sinh ngay, chứ để bị nặng thì khó chữa!

Lưu ý : Đa số các loại kháng sinh đều có thành phần tá dược giống nhau, chỉ khác liều lượng 1 chút

cám ơn các anh em . vậy mình sẻ tiếp tục chửa bằng kháng sinh . mình cám ơn nhiều .

mình nghi gà bạn bị ccrd rồi (crd+e.coli), ngoài các thuốc bổ sung như bạn nói ra thì mình không biết bạn dùng kháng sinh loại gì. Bạn thử dùng kháng sinh Enrofloxacin cho ga uống, con nào nặng thì mua loại chích về chích ức.

theo ý kiến riêng của mình thì bạn nên sử dụng kháng sinh + baytrill. Sở dĩ bệnh tái đi tái lại là do sử dụng thuốc không hiệu quả. và điều trị không triệt để. Ngoài ra bạn nên vệ sinh chuồng trại và tránh gió lùa

ac baytril là 1 kháng sinh mà thành phần chính là enrofloxacin là 1 kháng sinh thuộc nhóm quinolone đóa

em nghĩ gà của bác bị CRD gép Ecoli rồi các đây 15 ngày gà của em cũng bị bệnh crd+ecoli+cầu trùng trữa trị rất lâu mới khỏi căn bản là do trời rét quá lên mới hay mắc các bệnh đường hô hấp

Theo như bác nói thi gà của bác bị CRD và đã bị lờn thuốc rồi ,bạn nên đổi kháng sinh khác. cùng công dụng như(Bio Sultrim 48%, Tri_aplucine của virbac) uống trong 5 ngày ,kết hợp uống Bcomlex và bromhexine, nhớ sát trùng chuông trại định kỳ.

-xin quý bà con giúp mình với mình bị mất phương hướng trong điều trị bệnh rồi .
-gà mình bị CRD sau một thời gian điều trị bằng ANTI C.R.D thì hết bệnh ( gà không bị chết ) . nhưng sau 1 tuần thì gà bắt đầu bị laị và mình tiếp tục điều trị bằng ANTI C.R.D nhưng sau 7 ngày điều trị gà vẩn không hết bệnh và bắt đầu chết ( gà chết mau chỉ khoảng vài giời ) và một số xù lông , bỏ ăn , đi chậm chạp , chảy nước mủi , mòng chuyển sang màu tím , ho khẹt rất nhiều mặt tái nhợt ( bình thường mặt gà rất đỏ) nhiều con ốm rất mau . có mấy con bị mù và bi bại liệt .
-mình tham khảo trên tài liệu thì thấy ba bệnh CRD và DỊCH TẢ rất giống nhau và bệnh CRD gép dịch tả . nên mình bị mất phương hướng điều trị bênh nay mình mong quý bà con hướng dẩn giúp mình nên sữ dụng loại thuốc nào họăc phối hợp điều trị giúp mình với hiện giờ mình dang cho gà uống vitamin C , RENA B+C PRIEMIX , bcomlex ,gluco . mình đả ngưng sử dụng kháng sinh .
- mong quý bà con giúp mình nhé .
thật sự gà bạn chết là việc không mong muốn, kể cả mình làm kỹ thuật cung không mong muốn điều đó.
Theo nhưng lời như bạn kể về đàn gà thì mình có vài lời chia sẻ cùng bạn
Đầu tiên khi đàn gà có triệu chứng khó thở, khò khè, thì các bạn hay nghĩ đến CRD, nhưng những điều đó không đủ để kết luận.
CRD là bệnh làm suy giảm miễn dịch của cơ thể, từ đó tạo nhiều điều kiện cho các bệnh khác phát triển hay là điều ngược lại.
Bệnh New là tập hợp những các bệnh, nhưng New sảy ra ở những đàn gà đã dùng Vaccin và không, sảy ra ở mọi lứa tuổi.
Thể hiện giống nhau giữa CRD và New là:
- Gà Ủ rủ, xả cánh, ăn ít uống nhiều nước, nằm dồn thành cụm (đống)
nhưng khác nhau:
-CRD gà khò khè, ngáp, đớp, có tiếng rít như đàn nhị.
-New trong phân của đàn gà có rất nhiều loại phân, phân xanh, trắng, phân sống, phân nước, kể cả có phân có máu loảng dạng cầu trùng.
Điều khác biệt lớn nhất là tỷ lệ chết của đàn gà.
CRD không gây chết, hoặc chết rất ít trong trường hợp chăm sóc nuôi dưỡng kém.
New tỷ lệ chết tăng theo ngày.
chú ý: đối với gà bị hen CRD thì dùng thuốc Anti CRD là khỏi bệnh rồi, thuốc chữa hen chỉ có các nhóm chính: tyloxin, spyracin, Enro, tiamulin điều trị trong 5 ngày là ổn, nhưng gd đã điều trị 7 ngày mà gà vẫn chết thì đừng nghĩ tới uyêus tố hen CRD nữa mà nghĩ đến yếu tố khác.

Để điều trị bệnh này không hề đơn giản tí nào ngoài biện pháp uống thuốc còn có biện pháp hộ lý rất quan trọng.
Đàn gà này càng sử dụng kháng sinh càng chết^_^
:2cat:Điều đàu tiên phải làm là kiểm tra lịch sử dụng Vaccin được lâu chưa? dùng bao nhiêu lần rồi.
:2cat:phải cung cấp ngay thuốc hạ sốt cho đàn gà bằng T.Cúm gia súc (paracettammol), cung cấp đủ điện giải, Supper VTM, Men TH, VTM-K. liên tục trong ngày.
Đối với những con yếu không tự uống phải bơm vào miệng.
Còn có thể dùng biện pháp tiêm một loại thuốc nhất định để gà nhanh chóng hồi phục ( gọi cho mình theo số: 0983.081.047 Phan Thanh Tuấn) mình cho bí quyết để giải quyết việc trên.
:eek:
---------------
Gà đã ngừa vaccnie gì chưa?

Chưa bị dịch tả đâu! Nếu dịch tả là die hết bầy gà rồi!

Chỉ pha kháng sinh liều nặng cho gà uống liên tục trong 5 ngày!
Những điều bạn đã khẳn đỉnh quá sớm không?
Bạn cần nhwos một điều là không phải bệnh gì cũng dùng kháng sinh, dừng nên lạm dụng KS quá mức.:wacko:

Last edited by a moderator:
cảm ơn bạn tuấn mình thực sự mất phương hướng với đàn gà này nhưng mình được sự hổ trợ của một anh sale đang làm việt tại công ty chế phẩm sinh học REP anh này đã giúp đàn gà của mình vượt qua tuy nhiêu tĩ lệ chết là khoảng 50% vì đàn gà bi nhiểm bệnh khá nặng . theo như anh tuấn nói thì đàn gà của mình đã bị new và kết hợp với gumboro . giờ thì đàn gà đó đã hết bệnh nhưng có rất nhiều con vừa đi vừa múa lân , geo đầu , quay vòng vòng .

cảm ơn bạn tuấn mình thực sự mất phương hướng với đàn gà này nhưng mình được sự hổ trợ của một anh sale đang làm việt tại công ty chế phẩm sinh học REP anh này đã giúp đàn gà của mình vượt qua tuy nhiêu tĩ lệ chết là khoảng 50% vì đàn gà bi nhiểm bệnh khá nặng . theo như anh tuấn nói thì đàn gà của mình đã bị new và kết hợp với gumboro . giờ thì đàn gà đó đã hết bệnh nhưng có rất nhiều con vừa đi vừa múa lân , geo đầu , quay vòng vòng .
những triệu chứng này hầu như thường gặp ở các bệnh do virus gây ra sau khi hết thường chuyển sang thể mãn tính và đi kèm các triệu chứng thần kinh.
sau đợt này bạn nên rút kinh nghiệm để việc chủng ngừa có hiệu quả hơn
thân chào bạn:D

Back