Bệnh mổ cắn

• Thread starter toibiham
  • Ngày gửi
Tôi có đàn gà đẻ ,Mấy ngày hôm nay không hiểu sao gà mổ nhau đằng sau hậu môn có dính phân trắng ,gà không ăn ,đứng lù rù ,có con bị mổ kéo cả ruột ,chế độ ăn uống vẫn bình thường.Xin hỏi các bác có cách gì xử lý .....?:1^:

Gà Mổ đít

Tôi có đàn gà đẻ ,Mấy ngày hôm nay không hiểu sao gà mổ nhau đằng sau hậu môn có dính phân trắng ,gà không ăn ,đứng lù rù ,có con bị mổ kéo cả ruột ,chế độ ăn uống vẫn bình thường.Xin hỏi các bác có cách gì xử lý .....?:1^:

Gà nhà anh bao nhiêu tuần tuổi?
Đẻ bao nhiêu tuần rồi?
Giống gà gì?
Mổ đít bao nhiêu%?
Ăn cám gì? Tự trộn hay công nghiệp?
Hướng chuồng trại theo hướng gi? Đông_Nam hay hướng khác?
Khu vực chăn nuôi có bị lạnh về đêm ko?
Gà có ủ rũ, giảm ăn, phân xanh ko?
Nếu anh cung cấp nhiều thông tin thì sẽ có nười giúp nhanh hơn
Thân!

Gà nhà anh bao nhiêu tuần tuổi?
Đẻ bao nhiêu tuần rồi ?{Khoảng 1 năm}
Giống gà { Ta }
Mổ đít 5%
Ăn cám Tự trộn
Hướng chuồng trại theo hướng gi? Đông nam
Khu vực chăn nuôi có bị lạnh về đêm { Không }
Gà có ủ rũ, giảm ăn, phân xanh { }
Nếu anh cung cấp nhiều thông tin thì sẽ có nười giúp nhanh hơn
Thân!
Cám ơn bác đã quan tâm ,bác cho biết cách xử lý .Thank...

Anh Lộc có vào thì anh vào Yahoo chỉ em 1 chuyện nha anh. Gà em bị j mà đưa Ksinh vào là chết còn lẹ hơn nửa, E nghĩ là Grum...

toi nghi ga nha anh dang thieu vitamine va mot so chat khoang, anh nen chu y cho an thuc an cong nghiep voi day du duong chat

gà mổ đít có nhiều nguyên nhân..
mật độ nuôi chật. thiếu vitamin. gà bi stress... chuồng gà thông thoáng chưa? bạn cho đàn gà của mình uống c va multi vitamin. . chúc bạn thành công
---------------
nhà bạn co cây chuối không? nếu có thì chặt khúc khoảng 50 cm rùi bỏ vô chuồng. gà mà ngứa mỏ thì nó mổ cây chuối. giảm hơn 50% . rất hiệu quả đó nha

Last edited by a moderator:
đọc cái này em nhớ lại hồi H5N1.Gà chết họ luộc lên cho gà sống ăn để tiết kiệm.Hic,Chăn nuôi đúng là khó thật các bác ạ!

Xin vui lòng coi lại công thức cám

Cám ơn bác đã quan tâm ,bác cho biết cách xử lý .Thank...

Công thức cám của anh trộn như thế nào?
có theo hướng dẫn của nàh sản xuất hay tự trộn?
Theo tôi nghĩ, gà nhà anh có những vấn đề sau:
1. Có thể gà bị nấm diều: kiểm tra phân có còn thức ăn sống (ví dụ bắp còn nguyên hạt trong phân ko?). Có thể dùng thuốc tím Gentien violet của Cty C.P. hoặc trộn thêm men vi sinh sống 100gr / 100kg thức ăn trộn
2. Gà thiếu chất: do trộn không đều cám, nên bổ sung vitamin và khoáng tổng hợp 100gr / 100kg thức ăn trộn
3. Bệnh (tôi không rõ nguyên nhân_anh nên miêu tả rõ hơn)
Nếu có thể, anh nên kiểm tra lại 1 lần nữa nha
Nếu không có vấn đề trên thì a cũng nên thay đàn vì:
Gà trên 1 năm tuổi, năng suất thấp và dinh dưỡng khác so với gà non
Chúc thành công!

ở đây có hai vấn đề là gà nhà bác vừa bị ỉa phân trắng và mổ nhau nên ở đây bác vừa phải kết hợp giữa việc chữa trị bệnh ỉa phân trắng của gà đồng thời điều chỉnh lại khẩu phần ăn của gà. Như các bác đã nói đấy khẩu phần ăn có thể bị thiếu, mất cân đối Vi, khoáng hay là do thức ăn bác có để lâu lắm không. Bác cần coi gà nhà bác đang ở giai đoạn đẻ nào nếu trong giai đoạn đẻ max cần phải cung cấp cao hơn giai đoạn bình thường.

theo tôi thì gà của bạn bị bệnh thương hàn rồi còn mổ nhau là bị stress bạn lên chữa bệnh thương hàn cho gà và lưu ý cắt mỏ gà trước khi vào đẻ để không sảy ra cắn mổ .chúc thành công

may bac giup dum voi ga toi 14 ngay tuoi da ngua gum mat do chuong nuoi rat thoang ,ga an thuc an cong nghiep van mo dit nhau ,gio phai lam sao

may bac giup dum voi ga toi 14 ngay tuoi da ngua
gum mat do chuong nuoi rat thoang ,ga an thuc an cong nghiep van mo dit nhau ,gio phai lam sao

Nguyên nhân gà mổ cắn nhau thì có rất nhiều trường hợp. Những trường hợp mình biết được như thế này:

thiếu đạm, axit amin (methionine, ...) ---> gà thiếu lông ---> mổ cắn nhau

trong thức ăn phải đảm bảo được lượng muối (từ 0,3 ---> 0,5%) trong tổng số thức ăn
Hàm lượng muối > 1% ---> uống nước nhiều ---> đi phân lỏng
Mật độ nhiều ---> cắn mổ nhau

Không phải Gumboro!

Anh xem mật độ gà có đông không, anh đã tiêm phòng Gumboro cho gà chưa, rất có thể gà bị bệnh này. Vì bệnh do virus gây ra nên không chữa được, chỉ phòng bằng vacxin thôi! Chúc anh may mắn! http://www.anova.com.vn/contents/article.asp?id=285&detail=16&ucat=44

Chào anh quoctri!
Gà trên 1 năm tuổi rồi, không còn bị Gumboro đâu
Gà bị gumboro chỉ ở khoảng 3 -18 tuần tuổi thôi, cao diểm xảy ra bệnh là 3-5 tuần tuổi!
Nếu anh nói như vây, bà con mình không biết mua vaccine về chủng tốn tiền. Tội nghiệp họ lắm! hihi
Chúc anh VUI!

Back