Bệnh "Nóng" Ở Heo --- hot

• Thread starter thang2079
  • Ngày gửi
Bệnh này đang được giới chăn nuôi quan tâm nhiều đây. Mọi người suy (chẩn)đoán coi là bệnh gì nha.

Last edited by a moderator:
Không có ai muốn thử sức mình sao? Vấn đề hày hình như cũng được quan tam một ít. chúc mọi người thành công!

Các bệnh tích bác đưa lên rất tốt, nhưng heo bị ở giai đoạn nào? Có các triệu chứng như thế nào chứ? Các bệnh tích đó bác đưa lên có ai thấy được vấn đề gì nhiều đâu? Heo có sốt không? Sao bác lại bảo bệnh nóng ở heo? Nguyên nhân vì sao bác lại nói là như vậy?
mong được hồi âm sớm! Thank

chà
bệnh mà mọi người quan tâm hiện giờ thì chỉ có cúm heo thôi
Em thấy não và và lá lách xuất huyết, phổi bị sưng và xuất huyết, mắt đỏ.
Còn cái còn lại em không nhận ra đó là cái gì nhưng có vẻ cái còn lại là chìa khóa của vấn đề
Mong bác cho anh em biết thêm thông tin

Các bệnh tích bác đưa lên rất tốt, nhưng heo bị ở giai đoạn nào? Có các triệu chứng như thế nào chứ? Các bệnh tích đó bác đưa lên có ai thấy được vấn đề gì nhiều đâu? Heo có sốt không? Sao bác lại bảo bệnh nóng ở heo? Nguyên nhân vì sao bác lại nói là như vậy?
Heo o giai đoạn nào à: nhìn mặt heo thì sẽ đoán được một chút đó.
Nhìn mặt heo cũng biết được nó có sốt hay không đó.
Bệnh tích rất đặc trưng đó chứ không phải là không thấy gì.
ví dụ: não bị sung huyết, phổi bị tụ hyết, thận bị xuất huyết tràn lan
Bệnh chết nhiều quá, tốc độ lây lan cũng khá nhanh nên trại luôn trong tình trạng căng thẳng mình gọi là nóng thôi. Thiệt hại kinh tế khá nhiều đã lên tới khoảng 55 triệu do nái bị chết và heo con.
Bác nào nuôi heo thì quan tâm tới vấn đề này một chút nha.

Cái đó kêu là thận không phải lách. nhưng những bệnh tích thì bạn nói rất chính xác.
Trại heo này 150 nái, chết 10 nái, heo con chết 30 con tới thời điểm mổ khám

thưa anh có phải đàn heo của trại đã bị bệnh dịch tả không ah? Có thể là dạng ghép.
Nếu là dịch tả thì hết thuốc trị. Chờ câu trả lời của anh

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

thưa anh có phải đàn heo của trại đã bị bệnh dịch tả không ah? Có thể là dạng ghép.
Nếu là dịch tả thì hết thuốc trị. Chờ câu trả lời của anh

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">
Ban đầu một số chuyên gia ở trường đại học cũng nói bị dịch tả. Nhưng cuối cùng thì cũng không phải? Cảm ơn anh đã tham gia. Bữa nay thì heo hết chết rồi, đẻ bình thường sau khi mổ khám và sử dụng thuốc 2 ngày!

hồi hộp và hấp dẫn thiệt.... sao không phối hợp với công ty CP ji đó mở chương trình dự đoán có thưởng nhĩ, một vài tuần 1 cuộc thi chắc là sẽ hấp dẫn lắm nghen !

em cũng nghĩ đó là tả, sao bác không cho mọi người xem kết quả xét nghiệm Elisa nhi?
Ai nghi gi cai giải thưởng cũng hay đó, giải thưởng là một con heo bị bệnh nếu ai chữa không hết.

Trước tiên em cảm ơn Bác thang2079!
Thật sự Bác làm em rất hồi hộp muốn biết xem đó là bệnh gì và phương pháp điều trị như thế nào. Nhưng em nghĩ cứ từ từ hẵn đưa đáp án Bác ạ. Vì em thấy vẫn chưa có cao thủ chuẩn đoán và điều trị xuất hiện.
Thật là thú vị. Cảm ơn Bác.

Trước tiên em cảm ơn Bác thang2079!
Thật sự Bác làm em rất hồi hộp muốn biết xem đó là bệnh gì và phương pháp điều trị như thế nào. Nhưng em nghĩ cứ từ từ hẵn đưa đáp án Bác ạ. Vì em thấy vẫn chưa có cao thủ chuẩn đoán và điều trị xuất hiện.
Thật là thú vị. Cảm ơn Bác.
Cảm ơn bạn conghuonghn!
Ý kiến của bạn cũng rất tuyệt, mình sẽ học hỏi.
Xin mời mọi người chẩn đoán nha.
Chúc tất cả đều có ngày làm việc thành công!

Bác thắng cho em hỏi: Ngoài những bệnh tích trên thì heo có ho không và có tiêu chảy không vậy? Nếu tỷ lệ chết nhanh như vậy khả năng do virus là rất cao, bác đã dùng những phác đồ điều trị gì vậy?

Chào mọi người! Một chủ đề rất thú vị!
Xin Bác Thang2079 cho biết thêm một số thông tin để mọi người tham khảo và chẩn đoán:
-Heo nái nhà bác mang thai hay ko? Nếu mang thai thì có sinh non, sẩy thai...?
_Heo nái nhà bác có nuôi con hay ko?
_Heo con chết là con của heo nái chết hay đàn khác?
-Triệu chứng lâm sàng của heo nái và heo con ( Sốt, ho, tiêu chảy, bỏ ăn , thời gian ủ bệnh, tỉ lệ mắc bệnh trong đàn, các dấu hiệu thần kinh, bệnh tích bên ngoài...?)

Bác thắng cho em hỏi: Ngoài những bệnh tích trên thì heo có ho không và có tiêu chảy không vậy? Nếu tỷ lệ chết nhanh như vậy khả năng do virus là rất cao, bác đã dùng những phác đồ điều trị gì vậy?
Cảm ơn ngnhung (cũng là một người chuyên nghiệp) đã tham gia.
Heo có triệu chứng khó thở, sốt cao
không ho, không tiêu chảy, không biểu hiện thần kinh, không sảy thai
Có xuất huyết ngoài da,
Heo nái có mang thai,
Heo con chết thường chết hết nguyên một đàn, rồi tới đàn khác kế bên

Mong mọi người chẩn đoán nói bệnh do con gì (tên khoa học nha)
Chúc mọi người ngày làm việc thành công!

Bác có thể cho biết rõ hơn được ko:
-thời gian ủ bệnh là bao lâu, trong thời gian này heo nái có bỏ ăn...heo con với heo nái có triệu chứng khác nhau hay giống nhau? Bệnh tích của heo nái có giống heo con ko?
Xin cảm ơn!

Mình nghĩ đây là một dạng bệnh ghép nhưng chết bởi những yếu tố trên thì khả năng do Pasturella multocida thể bại huyết gây ra. Bởi bệnh tụ huyết trùng gây ra thể cấp tính cũng rất nhiều, tuy nhiên mình thấy hơi khó hiểu là bệnh này chỉ xảy ra thường vào giai đoạn heo sau cai sữa là chủ yếu, và sau giai đoạn cấp tính thì heo bị tiêu chảy, nên mình thấy cũng khá khó hiểu, rất mong bác Thắng tiếp tục đưa thêm thông tin để mọi người cùng nhau chẩn đoán xem nhé!
Chúc mọi người thành công.

Mình nghĩ đây là một dạng bệnh ghép nhưng chết bởi những yếu tố trên thì khả năng do Pasturella multocida thể bại huyết gây ra. Bởi bệnh tụ huyết trùng gây ra thể cấp tính cũng rất nhiều, tuy nhiên mình thấy hơi khó hiểu là bệnh này chỉ xảy ra thường vào giai đoạn heo sau cai sữa là chủ yếu, và sau giai đoạn cấp tính thì heo bị tiêu chảy, nên mình thấy cũng khá khó hiểu, rất mong bác Thắng tiếp tục đưa thêm thông tin để mọi người cùng nhau chẩn đoán xem nhé!
Chúc mọi người thành công.
Mình định vài bữa nữa mới thông báo kết quả nhưng có người chẩn đoán ra rồi thì đành thông báo vậy!

Bệnh do Pasteurella multocida thể cấp tính gây ra.

Back