Bệnh ở cây cỏ voi

• Thread starter thanhquangnguye
  • Ngày gửi
Anh chị em đang trồng cỏ nuôi bò, cho mình hỏi một vài thông tin về cách trồng cây cỏ voi nhé.
Cây cỏ mình trồng được hơn 20 ngày thì thân và lá có biểu hiện bị tím, cây cỏ chậm phát triển, trồng hơn 20 ngày nhưng cỏ chỉ cao hơn 10 cm.
MONG anh chị em chỉ giúp mình cách để giúp cây cỏ thoát dc bệnh này và phát triển tốt hơn.
Cám ơn ace rất nhiều.

nhà mình ở quê cũng trồng cỏ voi để nuôi trâu, khi trồng tới giờ chẳng thấy nó bị gì. theo mình nghĩ thì cỏ của bạn chắc là do trời lạnh quá nên bị vậy, ko sao đâu. ra giêng nắng ấm thì nó lại tươi tốt thôi.

Cám ơn bạn, bị tím thân và lá có cần phun thuốc gì ko bạn nhỉ

Anh chị em đang trồng cỏ nuôi bò, cho mình hỏi một vài thông tin về cách trồng cây cỏ voi nhé.
Cây cỏ mình trồng được hơn 20 ngày thì thân và lá có biểu hiện bị tím, cây cỏ chậm phát triển, trồng hơn 20 ngày nhưng cỏ chỉ cao hơn 10 cm.
MONG anh chị em chỉ giúp mình cách để giúp cây cỏ thoát dc bệnh này và phát triển tốt hơn.
Cám ơn ace rất nhiều.
có thể cỏ của ban bị sùng trắng tấn công..hoăc là do giống cỏ đó là co tím..với lạj bạn nên nój rõ bạn trồng trên vùng đât gì và kĩ thuât canh tác của ban ntn mọi nguoi se dễ gjúp bạn hơn...

Cám ơn bạn, bị tím thân và lá có cần phun thuốc gì ko bạn nhỉ
chắc ko cần phun thuốc đâu, cỏ voi nhà mình trời mưa thì cứ lấy thân cây mà bọn trâu thấy cứng nó ăn thừa ra chặt thành khúc rồi cứ thế mà trồng,dễ sống lắm mà. có lẽ là giống cỏ nhà bạn là giống cỏ voi tím cũng nên(mình ko biết giống này=)))

chắc ko cần phun thuốc đâu, cỏ voi nhà mình trời mưa thì cứ lấy thân cây mà bọn trâu thấy cứng nó ăn thừa ra chặt thành khúc rồi cứ thế mà trồng,dễ sống lắm mà. có lẽ là giống cỏ nhà bạn là giống cỏ voi tím cũng nên(mình ko biết giống này=)))
nếu là giống cỏ voi tím thi chậm phát triển hơn cỏ voi thuờng nhung độ đạm thì cao hơn cỏ voi thuờng..nên tìm giông vao6 mà trồng năng xuất rât cao

tôi lúc trồng cỏ voi đợt 1 cũng bị như bạn, sau đó tôi bón phân cho cỏ thì cái màu tim tím đó cũng mất hết. đến giờ thì hoàn toàn bình thường bạn ơi

Cỏ trồng có bị sương muối không? Nếu bị sương muối và trời lạnh thì cỏ sẽ chậm phát triển.

Cám ơn ace rất nhiều.
tưới nước nhiều vào, mua phân lạnh về pha với nước tưới thêm vào, bệnh bạn nói là do thiếu nước đó, thân có non tím và cần cỏi không ra lá non và chỉ có lá đã ra dài thêm và teo nhỏ ko lớn, mình mới trồng đợt cỏ sau này chỗ gần nước tưới đều thì ok con dê những hom không tưới tới thì y chang bạn nói, tím ngắt, teo héo, và nó bị cõi rồi sẽ như thế cho tới khi bạn cắt cho nó lên con mới thì mới khỏi.

tưới nước nhiều vào, mua phân lạnh về pha với nước tưới thêm vào, bệnh bạn nói là do thiếu nước đó, thân có non tím và cần cỏi không ra lá non và chỉ có lá đã ra dài thêm và teo nhỏ ko lớn, mình mới trồng đợt cỏ sau này chỗ gần nước tưới đều thì ok con dê những hom không tưới tới thì y chang bạn nói, tím ngắt, teo héo, và nó bị cõi rồi sẽ như thế cho tới khi bạn cắt cho nó lên con mới thì mới khỏi.
Thanks bạn nhiều nhiều. Tình hình mình sẻ cải thiện lại nhiều.

Cám ơn ace rất nhiều.
chào cả nhà!
Chúc mừng năm mới thắng lợi cả nhà nhé.
Cho hỏi, thông thường định mức bao nhiêu diện tích cỏ cho một con bò vậy cả nhà ơi.?
Cám ơn cả nhà.

chào cả nhà!
Chúc mừng năm mới thắng lợi cả nhà nhé.
Cho hỏi, thông thường định mức bao nhiêu diện tích cỏ cho một con bò vậy cả nhà ơi.?
Cám ơn cả nhà.
có người nói 250m vuông, cũng có người nói 4-500m vuông, tỳ vào cỏ bạn trồng tốt hay không nữa, nếu cỏ tốt sản lượng nhiều thì đủ, mà trồng ko đạt nhiều cũng ko đủ, mình thấy là 250-300m vuông là vừa với 1 con đó, mình đang trồng thấy thế cũng tạm ổn.

Back