bệnh rụng lá ở cây ớt

• Thread starter lobesaphira
  • Ngày gửi
chào cả nhà, nhà em có trồng mấy sào ớt nhưng không hiểu vì sao mới hái xong lứa đầu tiên thì lá bắt đầu rụng rất nhiều,lá xanh xuất hiện vài đốm vàng rồi rụng, cũng có lá chỉ mới ra vẫn còn xanh nhưng vẫn rụng, nhìn cây ớt rất thiếu sức sống,và cuốn ớt không giòn mà rất dai, không như bình thường.Không biết có ai đã gặp qua tình trạng này chưa, nếu có xin chỉ cho em với, xin chân thành cảm ơn ạ!( có gì mọi người có thể gởi đến mail cho em với : lobesaphira@gmail.com )

chào cả nhà, nhà em có trồng mấy sào ớt nhưng không hiểu vì sao mới hái xong lứa đầu tiên thì lá bắt đầu rụng rất nhiều,lá xanh xuất hiện vài đốm vàng rồi rụng, cũng có lá chỉ mới ra vẫn còn xanh nhưng vẫn rụng, nhìn cây ớt rất thiếu sức sống,và cuốn ớt không giòn mà rất dai, không như bình thường.Không biết có ai đã gặp qua tình trạng này chưa, nếu có xin chỉ cho em với, xin chân thành cảm ơn ạ!( có gì mọi người có thể gởi đến mail cho em với : lobesaphira@gmail.com )
Bạn biết bệnh đốm trắng trên cây ớt không, nếu vết bệnh trên lá mới xuất hiện sẽ có màu xanh đậm hơn xung quanh sau đó chuyển nâu rồi trắng rồi rụng hihi ? bệnh này do nấm gây ra, bạn mua thuốc trị nấm xịt vào.
Nhưng theo bạn diễn tả thì tôi nghiên về rụng lá sinh lý nhiều hơn nên dù gì đi nữa thì trước tiên bạn cần bón thêm K và các loại phân trung vi lượng xem sao nhé ? chúc bạn "Tai qua, nạn khỏi" hihi !

cây ớt

đốm và rụng lá ớt thì thường xuyên phun thuốc gốc probineb ( antracol, nova...) câY ớt rất dễ mắc bệnh nên phòng bệnh tốt hơn. nếu bị nặng phun ringgo ( ko biết viết đúng ko) hoặc camilo (adc) hoặc amistar ( sygenta) thì sẽ khỏi. vài ý kiến tham khảo.

Bệnh rụng lá ớt nhiều nguyên nhân lắm bạn ơi.

Thường vào nhưng tháng đầu mùa mưa thì ớt rất dễ nhiễm bệnh từ bộ rễ và bệnh héo xanh (do vi khuẩn-bệnh này lan rất nhanh khi mưa xuống hay sau khi hái trái). Bạn có thể sử dụng Sumieight 12.5ml 20gr/25l, RingoL, Ridomil God, Antracol cộng với Sản phẩm trừ vi khuẩn Starner 20WP, Asen...Ruộng ớt của bạn sẽ khắn phục được. Chúc bạn thành công.

Back