bệnh viêm dạ dày ruột truyền nhiễm ở lợn con và cách khống chế

Theo hiểu biết của cháu thì đã là Virus thì kháng sinh không làm gì được.
Chỉ tìm cách ngăn E. Coli đừng cho nó "đánh hội đồng" thì tỷ lệ nhập ngũ sẽ giảm.
Tết năm rồi cháu bị 1 bầy 80% nhập ngũ. Còn 2 con cố thủ được :-(

ý cháu chuẩn ấy,
nhưng giữ được quân số ít hao cũng không hề đơn giản chút nào
trong vòng 36 giờ chưa có biện pháp tích cực thì
( ngậm ngùi tiển biệt) chúng nó

Hồi ấy cháu đã cùng với sư phụ hết sức chạy chữa mà kết quả cũng vậy.
Heo 5 ngày, con khá đẹp, dài mình, cũng có da có thịt lắm nên không muốn nó chết.
Tách mẹ luôn (vì trước đó cháu đã bị 1 bầy và để cho bú sữa mẹ thì chết hết).
Dùng men sống cho uống. Bơm cháo tự nấu bằng gạo + đường + Oresol cho ăn.
Có bơm thêm kháng thể IGy để chặn E. Coli.
Sau 2 tuần thì chúng nó da bọc xương. Mông đít thì teo tóp -> Đi đánh pol pot luôn :)
Mệt lắm !.

Cháu đã làm vậy và thất bại, tốn kém.
Cháu kể để chú và mọi người rút kinh nghiệm và có hướng nào đó giải quyết hay hơn.

chú luk trước có ông anh chỉ cho cháu lấy thuốc chống viêm loét dạ dạy của người ( gói dạng sữa ) Cháu ko nhớ tên. chú thử xem sao

heo nhà 3 hôm trước đẻ 4 nái .tổng đàn lợn con 45 em
nhiễm bệnh (TGE) tiên lượng rất xấu có thể nhập ngũ 80%
nhờ ae góp ý cách bảo trì đàn lợn con
sao mà sui dử vậy anh hoàng dính tge vào lúc này thì quả thực đáng buồn ,em không có năng lực về benh heo ,mong anh sớm tìm được hướng giải quyết

chú luk trước có ông anh chỉ cho cháu lấy thuốc chống viêm loét dạ dạy của người ( gói dạng sữa ) Cháu ko nhớ tên. chú thử xem sao
trimafort.......hay phospholugel
sao mà sui dử vậy anh hoàng dính tge vào lúc này thì quả thực đáng buồn ,em không có năng lực về benh heo ,mong anh sớm tìm được hướng giải quyết

cám ơn em
qua mấy ngày tích cực điều trị thấy cũng tạm ổn
đang từ từ có dấu hiệu hồi phục .tuy cũng có hao quân
nhưng có thêm chút kinh nghiệm đáng giá

trimafort.......hay phospholugel

cám ơn em
qua mấy ngày tích cực điều trị thấy cũng tạm ổn
đang từ từ có dấu hiệu hồi phục .tuy cũng có hao quân
nhưng có thêm chút kinh nghiệm đáng giá
tình hình khả quan chưa anh hoàng , em đang sốt ruột lo cho bầy heo của anh.

tình hình khả quan chưa anh hoàng , em đang sốt ruột lo cho bầy heo của anh.
giãm 80% còn đang điều trị thêm bệnh ghép nữa em
bệnh không chết .
nhưng trưa nay mõi mệt biếng cách ly heo con
trời nóng mẹ lăn đè 1 em ra đi thật tiếc
tình hình giá heo thịt nghe có chiều hướng đi xuống sao em
có thông tin gì báo anh biết với

80% rồi hak chú tính tiến triển tốt quá. chúc cho đan heo của chú mau chóng khỏi bệnh để chú còn chia sẽ kinh nghiệm chó mọi người.hihih

giãm 80% còn đang điều trị thêm bệnh ghép nữa em
bệnh không chết .
nhưng trưa nay mõi mệt biếng cách ly heo con
trời nóng mẹ lăn đè 1 em ra đi thật tiếc
tình hình giá heo thịt nghe có chiều hướng đi xuống sao em
có thông tin gì báo anh biết với
giá cách đây 5 ngày tại chổ em ,heo đẹp 100kg không đổ mở 43k anh hoàng ,heo xấu từ 40 - 42k
em có bầy heo 10 con được 16 ngày tuổi ,ở rốn bị viêm nhô lên 1 đoạn khoảng 0,5cm và 1cm .mổi lúc bú xong chổ đó bị trầy và chảy máu ,trước đây thỉ thoảng vẩn có 1 - 2 con mà không bị sa ruột .mà bày này bị 8 con .em thường bôi biodin xanhtylen và cồn iod mà k thấy đở do nền chuồng nhám cứ bú là trầy chảy máu .
nhờ anh chỉ cách điều trị hiệu quả.heo vẩn bú bình thường không có triệu chứng gì cả
- và cho em hỏi là bị như vậy là khả năng bị sa ruột có cao không ạ .
vì bầy này em phối giống land sinh sản nên hơi lo.
-lên bác goodle thì viêm rốn gay ra sa ruột nhưng em không biết tỉ lệ có cao không.
sorry làm phiền anh lúc này ,anh có lên thì xin anh dành vài phút giúp hộ em

giá cách đây 5 ngày tại chổ em ,heo đẹp 100kg không đổ mở 43k anh hoàng ,heo xấu từ 40 - 42k
em có bầy heo 10 con được 16 ngày tuổi ,ở rốn bị viêm nhô lên 1 đoạn khoảng 0,5cm và 1cm .mổi lúc bú xong chổ đó bị trầy và chảy máu ,trước đây thỉ thoảng vẩn có 1 - 2 con mà không bị sa ruột .mà bày này bị 8 con .em thường bôi biodin xanhtylen và cồn iod mà k thấy đở do nền chuồng nhám cứ bú là trầy chảy máu .
nhờ anh chỉ cách điều trị hiệu quả.heo vẩn bú bình thường không có triệu chứng gì cả
- và cho em hỏi là bị như vậy là khả năng bị sa ruột có cao không ạ .
vì bầy này em phối giống land sinh sản nên hơi lo.
-lên bác goodle thì viêm rốn gay ra sa ruột nhưng em không biết tỉ lệ có cao không.
sorry làm phiền anh lúc này ,anh có lên thì xin anh dành vài phút giúp hộ em

những con có khả năng sa ruột thì em làm như sau
nhưng phải thật khéo tay
dùng kim cong may lại
bỏ heo nhịn đói ,một tay ấn lổ (hecnia) không cho ruột phình ra
dùng kim may xuyên qua lồ( không phải mổ nhé)
may xuyên qua lớp da bên ngoài luôn
heo nhỏ dễ làm để lớn biêt ăn khó làm

những con có khả năng sa ruột thì em làm như sau
nhưng phải thật khéo tay
dùng kim cong may lại
bỏ heo nhịn đói ,một tay ấn lổ (hecnia) không cho ruột phình ra
dùng kim may xuyên qua lồ( không phải mổ nhé)
may xuyên qua lớp da bên ngoài luôn
heo nhỏ dễ làm để lớn biêt ăn khó làm
dạ thank anh nhiều ạ

Chao chu hoang, theo kinh nghiem cua con thi heo duoi 40 kg nen cat cam tu 5h chieu, sang tu 6h hoac 5h cho an tu do, nhu vay se giup ta phat hien duoc nhung con heo benh va heo con co the tieu hoa het thuc an. Viec nay vua giup do hao tien dien, de thuan hoa heo sau nay, de tiem ngua, heo an nhieu hon. Neu chu va moi nguoi ap dung thu thay duoc thi chia se them xem hieu qua hay khong ? Neu khong dat yeu cau thi cung chia se de con biet rut kinh nghiem
Chao chu hoang, theo kinh nghiem cua con thi heo duoi 40 kg nen cat cam tu 5h chieu, sang tu 6h hoac 5h cho an tu do, nhu vay se giup ta phat hien duoc nhung con heo benh va heo con co the tieu hoa het thuc an. Viec nay vua giup do hao tien dien, de thuan hoa heo sau nay, de tiem ngua, heo an nhieu hon. Neu chu va moi nguoi ap dung thu thay duoc thi chia se them xem hieu qua hay khong ? Neu khong dat yeu cau thi cung chia se de con biet rut kinh nghiem

dạ thank anh nhiều ạ[/QUOTEđể
để giãm thiểu khả năng viêm rốn nên cắt rốn dài 4cm
và cột 3cm
đoạn trên khô dần sau 2 ngày
và chú ý heo con mới đẻ thường bú rốn nhau khi chưa kịp bú sữa đầu
nên dễ làm dản cơ và rách phúc mạt ở rốn, gây nên xa ruột rốn

That ra heo con de ra chi can lao sach mieng mui, khong can cot ron va lau minh sach se dau. Neu day rot dai cu de vao bong den cho kho roi sau do cat ngan di. Con ve viec lau sach heo con thi thay cung khong can thiet, de y nhu vay bo vao bong den la kho, sau khi heo con kho se tao thanh 1 lop man bao ve se am hon.

chao chu hoang .chau cung moi tham gia gien dan chau cung luot qua dien dan thay chu co rat nhieu tinh than chia se quan tam nhieu den ba con chau rat vui khi thay co nguoi nhu chu .chau xin chia si mot ti mong chu gop y kien nha.luc truoc heo chau do ra cung lam nhu chu la buoc ron roi moi cat nhung bay do chau thay cach nay hay hon mot ti heo de ra lau kho bam nanh con ron ko can buoc minh lay keo ben bam no lai roi lay tay bam cho dut hoac lay keo kat dut luon .chau thay nhanh hieu qua ma ko chay mau ron mau kho hon chu ah xin chu cho y kien .
mong chu mau dieu tri khoe dan heo minh chuc chu thanh cong
theo minh la ko nen lam vay tai vi bam da cho an tu do roi .con neu ko ban cho heo an bua di ngay hai lan minh dang cho an thay cung hieu qua kiem soat heo bi benh cung de hon nhieu ban

chú cũng thử rất nhiều cách rồi cháu ạ
nhưng cuối cùng chú cũng phải buột rốn
là an toàn hơn hết
1/ hạn chế nhiễm khuẩn đường ruột ( vk dễ xâm nhập ở vết thương hở)
2/ heo con không bị mất máu khi mẹ đẻ lâu , con đói và sẽ bú rốn lẩn nhau gây chảy máu heo con sẽ mất máu rất nhiều nên tụt đường huyết và rất yếu
đó là những điều chú thấy được nên chia sẽ để tham khảo

Back