Bệnh xoắn lá quyt

• Thread starter phan1994
  • Ngày gửi
chào các bác.
tôi có trồng 600 cây quýt, gần đây lá quýt bị xoắn tròn lại, tôi rất hoang mang. mong các bác tư vấn giúp phải xử lý thế nào. tôi xin cám ơn. (tôi có gửi kèm theo hình chụp.)

Bạn cho cái hình lên cho mọi người biết chính xác để tư vấn cho bạn

Bệnh này khả năng do virus, hoặc do rệp, bọ chích hút, bạn thử kiểm tra kỹ xem có rầy, rệp hay con gì chích hút ko?

Bệnh này khả năng do virus, hoặc do rệp, bọ chích hút, bạn thử kiểm tra kỹ xem có rầy, rệp hay con gì chích hút ko?
không thấy gì bác ạ. mang cả kính lúp ra soi cũng không thấy gì. không biết phải dùng thuốc gì mới hết được?.

Nếu bạn đã kiểm tra không có rệp thì có khả năng rất cao cây đã bị virus rồi. Bạn trồng quýt ở đâu vậy?

Đã là bệnh virus thì nếu cây còn nhỏ (mới trồng) bạn nên thay. Cây to rồi thì cứ để vậy thu được năm nào hay năm đấy. Chú ý vệ sinh kéo cắt cành bằng javel sau khi cắt những cây bị bệnh ko lại lây sang các cây khác. Cái này mình nghĩ do nguồn giống của bạn, nên mua ở cơ sở có uy tín. Thân!

Thế Bệnh do virus rồi, nhưng mình cũng ko biết dùng thuốc gì, bạn thử tìm trên google xem có tìm được thông tin gì hay không, nếu bí quá thì gọi lên trên tổng đài của vtc16 để hỏi các chuyên gia tư vấn xem sao

doi voi cay co mui thi co ti kih nghiem nay.cay cua vuon nha ban bi nhiu doi tuong chich hut.
1.sau ve bua
2 bo tri va nhen do.
3.ray chong canh truyen ben vag la.greening.
ve cach xu ly.
doi voi cay da bi greening thi ko chua khoi. doi voi sau ve bua va cac loai chichhut thi thuc hien nhu sau.luc choi non vua nhu co 1mm thi phun 1 lan thuoc.va sau do fun lai lan nua cach nhau 7 den 10 ngay.
ve thuoc xit thi gom cac loai goc sinh hoc chua abamectin nhu feat. vibamec,..con neu co tien xit thuoc xin hon nhu radian hay prolam.
tru sau+duong cay+ tri benh
vd nhu. radian+ atonik+ coper zine..kaka. co hang ta benh va sau hai.quan la dug.dug luc.dung thoc.thi dug ben. chuc thanh cog.buon ngu woa

K sao đâu.. xịt thuốc sâu khi vừa nhú đọt là hết ahf..
Cái đó là bị trứng nhện ghé thôi.. lúc nhú mầm là bị rồi. Khi lá ra hình thì mấy con đó đâu còn.
Bạn xem k thấy gì vì nó chết khi bạn phun thuốc rồi..
Thuốc nào trị sâu vẽ bùa thì mua xịt..
Nhà trồng quýt nên hiểu vấn đề này..
Xoán lá đo k gây bệnh gì đâu. Bạn để ý thăm vườn là phòng đx thôi

Back